ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 เมษายน 2024, 14:31:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: ขอความคิดเห็น ใครเคยลองต่อเนทผ่าน GPRS ของมือถือบ้างครับ และเครือข่ายไหน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น ใครเคยลองต่อเนทผ่าน GPRS ของมือถือบ้างครับ และเครือข่ายไหน  (อ่าน 5673 ครั้ง)
BEbenjamin
Gold Member
อาจารย์ปู่

next step 24/7/365...Start ณ บัด now ▶ นวมินทร์ ◀

« เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 23:13:22 »

อยากรู้ว่าประสิทธิภาพการใช้งานอยู่ในระดับไหน เพราะเดี๋ยวนี้โปรโมชั่นค่าโทรหลายเครือข่าย มักจะแถม GPRS มาให้เล่นด้วย เลยคิดว่าจะเปลี่ยนโปร

D i f f i c u l t . . . n o t   I M P O S S I b L e    แ ม้ จ ะ ย า ก . . .  แ ต่ ใ ช่ ว่ า  จ ะ ทำ ไ ม่ ไ ด้
ไ ม่ ว่ า จ ะ กี่ ห มื่ น ลี้   ห รื อ กี่ แ ส น ไ ม ล์   ต ร า บ ใ ด ที่ ยั ง ไ ม่ ต า ย   จ ะ ข อ ก้ า ว เ ดิ น ต่ อ ไ ป. . .ก้ า ว ต่ อ ไ ป
thammarong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 23:19:22 »

โดนไปโดยไม่รู้ตัว  โทรศัพท์มันต่อเอง 

เดือนที่แล้วโดนค่า GPRS ไป 600UP  :'(

ถ้าเทียบกับ 56K สู้ได้   อายจัง อายจัง
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 23:50:11 »

ของผม AIS  ใช้โปร 100 บาท ได้ 20 ชม. ต่อเดือน  เป็น EDGE คับ ไม่ใช่ GPRS

ดูในโทรศัพท์มือถือ โดยโปรแกรม Browser ในเครื่อง

จะมีแต่ตัวหนังสือ ไม่มีรูป จึงค่อนข้างเร็ว ช้าบางครั้ง เป็นที่พอใจ

ไม่ได้ใช้ Edge นี้เป็นหลัก แค่แก้ว่างในบางลีลา

บางครั้งก้อใช้ mini opera เปิด ก้อยัง ok นะ

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
mo3mo2mo1
จอมยุทธ

หมาเขียว

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2009, 09:54:47 »

เรวกว้าเน็ต56kเเน่นอนคับ

ผมใช้dtac นาทีละบาท อายจัง

-0-
nuni
ศิษย์น้อง
**

หนูน่ารักไหมค่ะ

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 16:47:38 »

AIS ครับ เหมาจ่าย 99 บาท 30 ชม.

Speed ก็ 115 K รับได้

เล่นได้ แต่สะดุดนิดหน่อยอย่างเจอเว๊บพวกรูปเยอะๆแล้ว รู้สึกเลยครับว่าช้า ฮืม

ปล. ผมเอามาต่อเข้ากับ Notebook นะครับ ใช้มือถือเป็นเสมือน โมเด็ม ยิ้ม ยิ้ม

อยากจะใหญ่ ใจต้องถึง!!
BEbenjamin
Gold Member
อาจารย์ปู่

next step 24/7/365...Start ณ บัด now ▶ นวมินทร์ ◀

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 เมษายน 2009, 22:27:37 »

ขอบคุณครับ เพราะกะว่าจะมาลองต่อเข้า NoteBook เหมือนกัน กำลังศึกษาข้อมูลอยู่

D i f f i c u l t . . . n o t   I M P O S S I b L e    แ ม้ จ ะ ย า ก . . .  แ ต่ ใ ช่ ว่ า  จ ะ ทำ ไ ม่ ไ ด้
ไ ม่ ว่ า จ ะ กี่ ห มื่ น ลี้   ห รื อ กี่ แ ส น ไ ม ล์   ต ร า บ ใ ด ที่ ยั ง ไ ม่ ต า ย   จ ะ ข อ ก้ า ว เ ดิ น ต่ อ ไ ป. . .ก้ า ว ต่ อ ไ ป
noomubon
เข้าวงการ
*

BlacK Dark

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2009, 09:28:49 »

ผมใช้ของdtac ครับ10ชม 99 บาทไว้ยามฉุกเฉินครับเปิดบูลทูธกะโนตบุคเลยครับไม่ต้องพึ่งสายดาต้าผมใช้ n70ครับเชื่อมกะโปรแกรมnokia pcsuit ครับ(EDGE)ครับเชื่อมต่อเร็วกว่า GPRSครับดูรุ่นโทรศัพท์ที่จะต่อเป็นโมเด็มด้วยนะครับว่ารุ่นนั้นรองรับEDGEหรือปล่าวถ้าเป็นโนเกียส่วนมากจะรองรับทั้ง EDGEและGPRSครับผมN70เก่าแล้วยังสามารถครับ
อีกอย่างครับในแต่ละพื้นที่ตู้ชุมสายของเครือข่ายของแต่ละค่ายตาม ตจวอาจยังไม่รองรับ EDGEครับมีบางพื้นที่แต่กทม.ปริมณฑลหัวเมืองใหญ่ๆทั่วถึงครับ ผมทำงานอ.โขงเจียมอุปกาณ์รองรับEDGEหมดแต่ตู้ชุมสายส่งได้แค่ GPRS อิอิช้านิดหน่อยครับ

เทคโนโลยี EDGE พัฒนามาจากอะไร ระบบ EDGE คืออะไร และมี ความเร็ว เท่าไร

ระบบ EDGE หรือที่เรียกอย่างไม่เป็นทางการว่า 2.75G ซึ่งเป็นระบบที่ออกมาขั้นกลางระหว่างระบบ 2G กับ 3G ซึ่งเป็นระบบที่เราใช้กันอยู่ในปัจจุบัน

โดย ระบบ EDGE นั้นจะพัฒนาจาก ระบบ GPRS ให้ความสามารถรับส่งข้อมูลต่อ slot สูงขึ้น โดยถ้าพัฒนากันจริงๆ สามารถรับส่งข้อมูลได้สูงสุดถึง 473.6Kbps แต่สำหรับเมืองไทยนั้น ความเร็วสูงสุดของ EDGE ที่ Operator ปล่อยออกมานั้นจะอยู่ที่ 220 - 236.8Kbps เท่านั้น ( ต่อให้โทรศัพท์มือถือ หรือ AirCard เครื่องไหนที่สามารถรับสัญญาณ EDGE ได้ 473.6 แต่ connect จริงก็จะไม่เกิน 220Kbps เท่าที่ Operator ปล่อยออกมา

ถึงจะเก่าแต่ก็ "CIVIC" เหมือนกันนะ
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2009, 09:49:13 »

อายจัง AIS one2call GSM Advance
30 baht = 3 hrs
50 baht = 6 hrs
...... มีอีกแยะลองโทรถาม call center ให้เขาจัดการให้ก็ได้ครับ
โปรไปเปิดวันนี้ พรุ่งนี้ถึงใช้งานได้ และใช้ได้แค่ 30 วัน
มีทั้งแบบขอเปิดเดือนเดียว และเปิดใช้ต่อเนื่องทุกเดือน

ถ้าเปิด browser หลายๆหน้าพร้อมกัน เนตมันจะค้างไปเลยครับ
ต้อง log out และ log in ใหม่
ถ้าให้ดีเปิดทีละหน้า มันจะไม่มีปัญหา
ที่สำคัญแรงชัดทั่วไทย 55  อายจัง

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 11:29:46 »

อายจัง AIS one2call GSM Advance
...... มีอีกแยะลองโทรถาม call center ให้เขาจัดการให้ก็ได้ครับ
โปรไปเปิดวันนี้ พรุ่งนี้ถึงใช้งานได้ และใช้ได้แค่ 30 วัน
มีทั้งแบบขอเปิดเดือนเดียว และเปิดใช้ต่อเนื่องทุกเดือน

ถ้าเปิด browser หลายๆหน้าพร้อมกัน เนตมันจะค้างไปเลยครับ
ถ้าให้ดีเปิดทีละหน้า มันจะไม่มีปัญหา
ที่สำคัญแรงชัดทั่วไทย 55  อายจัง

ระยองห่วยมากครับพี่ แลบลิ้น

treerat_p
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 15:53:23 »

EDGE จะถอยกลายเป็น GPRS หากเป็นพื้นที่ระดับสัญญาณต่ำ

ผมเคยพก HTC ซึ่งมี Indicator เล็กๆ บนด้านบนของ Windows Mobile บอกว่ามีสัญญาณ EDGE หรือไม่

HTC รุ่นที่เป็น 3G แล้วไปเปิดในประเทศ ASEAN เกือบทุกประเทศยกเว้นไทยและไม่กี่ประเทศ จะขึ้น H
EDGE ปกติขึ้นเป็น E
GPRS ปรากฏตอนสัญญาณต่ำๆ ขึ้นเป็น G
และขึ้นกากบาทกับลูกศร หากถึงขั้นไม่มีสัญญาณให้โทรศัพท์ หรือไม่น่าจะใช้งาน GPRS/EDGE/HSDPA(3G) ได้เลย
BEbenjamin
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2009, 23:10:25 »

เพิ่งลองเปิ้ดใช้บริการได้ประมาณเดือนนึงอะครับพี่แจ๊ค ที่บอกว่าขอเปิดเดือนเดียว หรือเปิดใช้ต่อเนื่องทุกเดือน เท่าที่พนักงานเค้าอธิบายเหมือนกับว่าบังคับให้ใช้ทุกเดือน พูดง่ายๆ เลยก็คือต่อให้อัตโนมัติ เคยถามแล้วว่าบางเดือนใช้ บางเดือนไม่ใช้ได้หรือไม่ เค้าบอกว่าต้องมีแพ็คเก็จหลัก แล้วถ้าไช้ไม่พอค่อยสมัครแพ็คเก็จเสริมอีกที ตอนนี้ก็เลยใช้แพ็คเก็จที่มันน้อยๆ เพราะไม่ค่อยได้ใช้ เดี๋ยวจ่ายเงินไปฟรีเปล่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2009, 23:11:57 โดย benjaminandout » บันทึกการเข้า

j_nobita
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009, 09:08:40 »

อายจัง ลองดูว่ามันเริ่มใช้วันที่เท่าไร และหมดอายุวันที่เท่าไรในแต่ละเดือน
พอใกล้ถึงวันหมดอายุของเดือน ให้โทรไปแจ้งปิดบริการก่อน
ซัก 2 วันได้ครับ ผมใช้วิธีนี้ในการนี้เปิดใช้แค่วันหยุดยาวท่องเที่ยวครับ

อายจัง อายจัง อายจัง

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
BEbenjamin
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2009, 16:57:54 »

อายจัง ลองดูว่ามันเริ่มใช้วันที่เท่าไร และหมดอายุวันที่เท่าไรในแต่ละเดือน
พอใกล้ถึงวันหมดอายุของเดือน ให้โทรไปแจ้งปิดบริการก่อน
ซัก 2 วันได้ครับ ผมใช้วิธีนี้ในการนี้เปิดใช้แค่วันหยุดยาวท่องเที่ยวครับ

อายจัง อายจัง อายจัง
อย่างนี้เค้าเรียกว่าใช้วิชามารอ๊ะป่าว

inside
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2009, 20:21:19 »

เชียร์ของ Dtac ครับ

ที่ผมใช้อยู่ 199 บาท 50 ชั่วโมง เอาไว้ใช้เวลาออกต่างจังหวัดครับ

เคยลองใช้ AIS แล้ว แต่ความเร็วสู้ Dtac ไม่ได้ครับ (สำหรังพื้นที่แถวบ้านผม ที่อื่นไม่แน่ใจนะครับ)

ราคาก็พอๆกับ AIS ครับ ไม่ต่างกันมาก

แต่เสียอย่างเดียว ถ้าจะใช้ GPRS ของ Dtac ต้องเป็นแบบจดทะเบียนเท่านั้นครับ

แบบเติมตัง ใช้ไม่ได้เน้อ เศร้า
j_nobita
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2009, 20:23:43 »

อย่างนี้เค้าเรียกว่าใช้วิชามารอ๊ะป่าว

อายจัง ไม่ใช่วิชามารนะครับเพราะ operator เขาแนะนำมาแบบนี้อะครับ

BEbenjamin
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2009, 09:06:40 »

อายจัง ไม่ใช่วิชามารนะครับเพราะ operator เขาแนะนำมาแบบนี้อะครับ
555   ไปหว่านเสน่ห์เค้าจนเค้าบอกอะดิ แต่ของผมเค้าอธิบายมาแบบนั้นซะนี่ เดี๋ยวต้องไปถามที่สำนักงานซะหน่อย

Lamillabo
Gold Member
อาจารย์ปู่

? A u d i M i l l A ?

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 13:42:58 »

เล่นของ AIS ค่ะ
ไม่รู้ว่ามันเร็วเท่าไหร่เหมือนกัน
แต่ก็โอเคอ่ะคะ พอเล่นแก้กระหายได้ หุหุ
แล้วก็ไม่ค่อยหลุดด้วย
เคยใช้อีกเครือข่ายนึง หลุดตลอด แทบไม่ได้เล่นรัยเลย

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: ขอความคิดเห็น ใครเคยลองต่อเนทผ่าน GPRS ของมือถือบ้างครับ และเครือข่ายไหน