ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
25 เมษายน 2024, 04:58:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: DIY : เปลี่ยนเบ้าหลอดและหลอดไฟเลี้ยว เพื่อให้สามารถทำงานได้เหมือน โคม US Spec. 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : เปลี่ยนเบ้าหลอดและหลอดไฟเลี้ยว เพื่อให้สามารถทำงานได้เหมือน โคม US Spec.  (อ่าน 16153 ครั้ง)
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 15 เมษายน 2009, 13:35:17 »

อันนี้เป็น DIY เก่าๆ ที่ผมทำไว้นานมากๆๆๆ จำได้ว่าประมาณ ปี 2005

มาดูกันดีกว่าครับ เพื่อว่า เพื่อนๆ คนไหนที่ใช้ CIVIC ES รุ่นปี 2000-2003 จะหาของเอาไปลองทำกันเองครับ

เรื่องโคม เรื่องหลอด แบบ US Spec ก็เลยคิดดูว่ามี รถ ตัวไหนบ้างที่ เวลาเปิดไฟหรี่ แล้ว มีไฟติดที่ ไฟเลี้ยวที่โคมหน้าด้วย เหมือนกับโคม US Spec ก็จำได้ว่าเคยเห็นของ City ตัวเก่า แล้วก็ของ ISUZU Dmax ตัวใหม่ๆ

จากแนวความคิดอันนี้เลย เป็นเหตุให้ผมได้หาดู Part ของ City และ DMax สรุปว่ามีแต่ของ Dmax เอามาดู พบว่าสามารถใช้งานแทนกันได้ กับโคมไฟหน้าของ ES01-03 ครับ ทำให้เราสามารถที่จะ ทำไฟให้เป็นทำงานได้แบบเดี่ยวกับ US Spec ล่ะครับ

ขั้นตอนการทดสอบการใช้งาน
1. หลังจากเมื่อเทียบกันแล้ว ของ Dmax เราต้องดัดแปลง เคี่ยวล๊อกนิดหน่อยครับ แต่ใช้งานได้แน่นอนครับ
2. เปลี่ยนหลอดเป็น แบบ 2 ขั้ว
3. ทดสอบการใช้งานทำงานได้ตาม function ที่ควรทำได้ครับ

Click ที่รูปครับเพื่อดูรูปใหญ่

มาดูรุปกันดีกว่าครับ

อันนี้จะเป็นเป้าของที่จะเอามาใช้แทนนะ

อันนี้เป็นด้านหลังเป้า นะครับ ต้องใช้สายไฟ 3 เส้น เส้นกลางคืน Ground แล้ว ซ้าย ขวา เป็นไฟหรีและไฟเลี้ยว ครับ

อันนี้เป็นเป้าเดิมๆ ที่มากับตัวรถครับ

เทียบให้ดูระหว่างของแทนกับของเดิม

อันนี้เป็นหลอดที่ใช้นะครับของเดิมจะเป็นแบบใส้เดี่ยวครับ

ใส่ลงในโคมล่ะนะ

พอดีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน 2009, 13:41:27 โดย Yakumo » บันทึกการเข้า

Designed By P'Yuth
tanapat
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2009, 09:05:39 »

หาของเก่งจิงๆเลยนะท่าน
fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 เมษายน 2009, 09:49:43 »

ยิ้ม เหมือนผมเลย เย้ๆๆๆๆๆ
 อายจัง แต่ว่าโคมไม่มีมุมส้มอะ ทำไงดีอะ

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 เมษายน 2009, 12:36:17 »

ยิ้ม เหมือนผมเลย เย้ๆๆๆๆๆ
 อายจัง แต่ว่าโคมไม่มีมุมส้มอะ ทำไงดีอะ

ก็ไม่เป็นไรนี้ US เค้าจะเอา โคม ถอดมุมส้มออกแล้วก็พ่นโคมดำกันนะครับ แต่ ไฟก็ทำงานเหมือนเดิม

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 เมษายน 2009, 12:36:43 »

หาของเก่งจิงๆเลยนะท่าน

แต่ รถพี่เนี้ย เป็นโคม 04 จะใส่ไงดี นะ

fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 02:57:57 »

ก็ไม่เป็นไรนี้ US เค้าจะเอา โคม ถอดมุมส้มออกแล้วก็พ่นโคมดำกันนะครับ แต่ ไฟก็ทำงานเหมือนเดิม

อายจัง จริงเหรอ งั้นผมก็เป็น US แล้วดิ โครมแดงไม่มีมุมส้มแต่ไฟเลี้ยวติดเป็นไฟหรี่ด้วย
 ยิ้ม ว้าวววววววววว

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 10:47:19 »

อายจัง จริงเหรอ งั้นผมก็เป็น US แล้วดิ โครมแดงไม่มีมุมส้มแต่ไฟเลี้ยวติดเป็นไฟหรี่ด้วย
 ยิ้ม ว้าวววววววววว

โคมอ่ะไม่ใช้ US Spec ล่ะครับ แต่ว่า ชุดระบบไฟ ทำงานแบบโคม US Spec อิอิ

anan_125
Gold Member
ศิษย์น้อง

เจ้าตัวน้อย

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 12:31:34 »

ขั้วไฟเลี้ยวDmax  ราคาเท่าไหร่ครับ
apinont007
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 19:24:37 »

ไม่ทราบว่า ที่ตรงสเป็คมีขายหรือไม่ครับ แล้วใส่กับek97ได้หรือไม่ครับ

ไม่เน้นแรง แต่เน้นอยู่นานๆ และงามในคราวเดียวกัน
EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:08:04 »

ไม่ทราบว่า ที่ตรงสเป็คมีขายหรือไม่ครับ แล้วใส่กับek97ได้หรือไม่ครับ

ใช้ขั้วไฟเลี้ยวและหลอดสองไส้ของ Dmax ฝมทำมาแล้ว เอาสว่างน้อยเป็นหรี่ สว่างมากเป็นเลี้ยว

ค่าขั้วบวกหลอด สายไฟนิดหน่อย ไม่น่าเกินสองร้อย ทำเองครับ   ถ้าให้ร้านทำก็บวกค่าแรงอีกหน่อย ครับ       ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2012, 10:13:37 โดย EK UBON » บันทึกการเข้า

.......... แรงน้อย ค่อยไป   
basskaa
ศิษย์น้อง
**

กรุงเทพ - เจริญกรุง-บ้านใหม่-เอเชียทีค

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 เมษายน 2015, 01:57:55 »

ขออนุญาตขุดกระทู้ขึ้นมาหน่อยครับ  พอดีว่าโดยส่วนตัวแล้วชอบโปรเจ็คนี้  
และคิดว่าคงจะมีท่านอื่นชอบด้วยผมเลยขออัพรูปเพิ่มเติมนะครับ

kengnacub
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2015, 23:57:58 »

ขั้วต้องใช้ของดีแม๊กตัวไหนครับ หรือว่าบอกร้านว่าขั้วไฟเลี้ยวดีแมก แค่นั้น
basskaa
ศิษย์น้อง
**

กรุงเทพ - เจริญกรุง-บ้านใหม่-เอเชียทีค

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2015, 21:19:52 »

ขั้วต้องใช้ของดีแม๊กตัวไหนครับ หรือว่าบอกร้านว่าขั้วไฟเลี้ยวดีแมก แค่นั้น

ดีแม๊กรุ่นแรกเลยครับ  มันจะเป็นขั้ว2เขี้ยว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: DIY : เปลี่ยนเบ้าหลอดและหลอดไฟเลี้ยว เพื่อให้สามารถทำงานได้เหมือน โคม US Spec.