ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 เมษายน 2024, 10:54:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: REVIEW : RUNSTOP Rear Disk Break "STD Size Swap" 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW : RUNSTOP Rear Disk Break "STD Size Swap"  (อ่าน 8331 ครั้ง)
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 19 มกราคม 2009, 00:39:15 »

เนื่องจากจานเดิมใช้มานานมากแล้วก็เลยหาของใหม่มาเปลี่ยนให้ ไอ้ที่จะใส่ของเดิมๆ อีกครั้งก็คิดว่า ลองหาดูสักหน่อยดีกว่าก็พอดีเจอว่า runstop มีจานแต่งขายอยู่ ก็เลยจัดหามาใช้ เหตุผลแค่นี้แหละครับ

จานเบรคหลังของตรงรุ่น ES จะเป็น แบบชิ้นเดี่ยวและ 1 ชั้น (เดี่ยวดูในรูปนะ) และจะไม่มีการ เซาะร่องหรือเจาะรู เบิก 0 ได้เลย

จานแต่งของ Runstop จะมี 3 รุ่น คือเดิมๆ เลยไม่มีเซาะร่องไม่มีเจาะรู, มีแต่เซาะร่อง, มีทั้งเซาะร่องและเจาะรู

ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า จานชั้นเดี่ยวแบบนี้เจาะรู อาจจะทำให้ความแข็งแรงมันลดลง ด้วยเหตุผลส่วนตัว เลยเลือกจานที่เพียงแต่เซาะร่อง เพื่อให้มันเคลียร์หน้าผ้าเบรค และระบายความร้อนได้ดีขึ้นอีกสักนิดหน่อยก็พอใจแล้ว

ราคาไม่เกิน 2200 ต่อ 1 คู่ครับ

จริงๆ แล้ว Runstop จะมีจานขยาย คู่หลังแล้วเหมือนกัน แต่สำหรับผมคิดว่า เท่านี้ก็พอที่ผมจะใช้งานแล้วก็เลยไม่สนตัวนั้น

มาดูรูปกันดีกว่า

ที่เห็นในรูปจะเป็นจานเดิมติดตั้ง STD มาจากโรงงานขนาดปกติ ตอนนี้เริ่มบางแล้วเพราะว่าเคยเจียรมาแล้ว 1 รอบแล้วใช้งานมาประมาณ 5 ปีแล้ว

มาดูของใหม่กันดีกว่ามาในกล่องเรียบร้อยแต่จริงๆ กล่องของ Runstop ที่ขายๆ กันจะไม่ใช่แบบนี้นะครับ พอดีว่าอันนี้ไปเอาที่โรงงานมาเลย กล่องเลยมาประมาณเนี้ยแหละ (อันนี้สดใหม่จากเตาเลย เพราะว่ามีน้องใจดีคนหนึ่งไปเอาให้ที่โรงงานแถมยังรอ ของให้อีกขอบคุณมากๆ)

ชัดๆ ว่าเป็นของ CIVIC Dimension หรือ ES นะครับ

เปิดกล่องมาก็จะพบว่ามีจาน 2 ใบ อยู่ในถุงพลาสติก

นี้แหละครับเต็มๆ กับจากหลังของ 4รู100 ตรงรุ่นขนาดมาตราฐานแต่ มีเซาะร่องของ Runstop

แบบเนี้ยแหละครับที่บอกว่ามันชั้นเดี่ยว แต่ถ้าเป็นจานหน้าจะเป็นแบบ 2 ชั้นนะครับ

เครดิตให้ ท่าน Proudcss ที่เป็นธุระให้นะครับ

เดี่ยวตอนติดตั้งจะนำมาให้ดูกันอีกทีแล้วกันนะครับ ขอจบ จานแรก ก่อนนะ

Designed By P'Yuth
zn701
ศิษย์น้อง
**

ลูกหล่อในสายตา พ่อ เสมอ..อิอิ

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มกราคม 2009, 12:09:50 »

ตอนนี้ เป็น runstop ทั้งหน้าและหลัง แล้วดิคับ รอภาคสองอยู่นะคร้าบบบ     ยิ้มเท่ห์
stack
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มกราคม 2009, 12:13:03 »

รอชมครับ สนใจอยู่เหมือนกัน ยิ้มกว้างๆ
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มกราคม 2009, 06:22:55 »

ต่อจากเมื่อวาน นะครับ ก็ได้ติดตั้ง จานเข้าไปเรียบร้อยแล้วล่ะครับ ตอนนี้ก็อยู่ในช่วง run-in จานใหม่อยู่ครับ

มาดูเล่นๆ แล้วกันนะครับ

ตอนนี้ก็เป็นจานเดิมอยู่กำลังเตรียมขึ้นเพื่อถอดล้อออกนะครับ

สภาพจากเดิมติดรถมาครับ

จานหลุดออกมาแล้วล่ะ

เทียบให้ดูระหว่างของใหม่กับของเก่า

ของใหม่และขัดหน้าจานเตรียมใส่เรียบร้อย

ใส่ลงดุมล้อหลังล่ะ

เรียบร้อยเสร็จกัน

อันนี้จะให้ดูจานหลังผ่านการใช้งานไปจะเห็นว่าครงขอบๆ นะหนากว่า เนื่องจากว่าจานสึกเข้าไปแล้วจากการใช้งาน สภาพจานยังสามารถใช้ไปได้แต่เนื่องจากว่า เริ่มบางเลยเปลี่ยนไปเลยดีกว่า

จบงานล่ะ

สุดท้ายแล้วก็ต้องเครดิต ให้ช่างทุกคนและพี่ใหม่อีกตามเคย จากร้านพรเทพโช๊คอัพ

jung_es
Tracking !!
ศิษย์พี่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 09:27:59 »

เบรกดีขึ้นเยอะมั้ยครับผม จานเบรกหลังอะครับ
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มกราคม 2009, 16:52:07 »

เบรกดีขึ้นเยอะมั้ยครับผม จานเบรกหลังอะครับ

ไม่ค่อยรู้สึก ครับ

My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มกราคม 2009, 11:12:58 »

เจ้าพ่อ review  ตัวจริง  ยิ้มเท่ห์

chat_ek
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 20:05:46 »

2200 ต่อคู่เหรอครับ แล้วรวมติดตั้งทั้งหมดเลยเท่าไหร่ แล้วของekเท่าไหร่อ่ะครับ
pt_kong
จอมยุทธ

แรงแต่เงียบ เป็นความเฉียบส่วนตัว

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 22:27:50 »

ตามติด
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 23:48:08 »

เท่าที่ลองเปลี่ยน 4 จานขนาดเดิม เบรกดีขึ้นเยอะตอนวิ่งยาวๆครับ

เบรกสั้นๆดีขึ้นนิดหน่อย แต่เบรกบ่อยๆจะไม่ลื่นครับ

อายจัง

stack
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 14:24:55 »

จาน 2200 เองหรอครับ  แล้วอย่างรถผมเปน ex 2004 มันไม่มีเบรคหลังอะ ถ้าจะทำเพิ่มมันประมาณเท่าไรได้อะครับ  ขอบคุณครับ
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 16:57:22 »

2200 ต่อคู่เหรอครับ แล้วรวมติดตั้งทั้งหมดเลยเท่าไหร่ แล้วของekเท่าไหร่อ่ะครับ

ราคาก็ประมาณ 2200 แหละครับ ผมปัดขึ้นมาจาก 2180 บาทคือราคาที่จ่ายเงินไป สำหรับค่าติดตั้งผมไม่ได้เสียเงินอ่ะครับ สำหรับส่วนของ ek ผมคิดว่าอาจจะต้องลองสอบถามจากทาง ตัวแทนหรือดูจากเวปเอาอีกทีครับ ผมไม่มีข้อมูลให้จริงๆ ครับ

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 16:59:50 »

เท่าที่ลองเปลี่ยน 4 จานขนาดเดิม เบรกดีขึ้นเยอะตอนวิ่งยาวๆครับ

เบรกสั้นๆดีขึ้นนิดหน่อย แต่เบรกบ่อยๆจะไม่ลื่นครับ

อายจัง

ที่ว่าไม่ลื่น เพราะว่าตัวจานที่มันการเซาะร่องมันจะช่วย clear หน้าผ้าเบรคล่ะครับ

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 17:21:59 »

จาน 2200 เองหรอครับ  แล้วอย่างรถผมเปน ex 2004 มันไม่มีเบรคหลังอะ ถ้าจะทำเพิ่มมันประมาณเท่าไรได้อะครับ  ขอบคุณครับ

ไม่มี disk หลังเหรอครับ งั้นก็คงต้องแปลง หา disk หลังมาใส่ก่อนล่ะครับ แต่ว่าจะทำแล้วคุมเหรอครับ

zn701
ศิษย์น้อง
**

ลูกหล่อในสายตา พ่อ เสมอ..อิอิ

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 19:51:30 »

หมื่นปลายๆ เลยอ่ะคับ ให้จานขยายหน้า 285 มม.มาด้วยอ่ะคับ ด้านหลังเป็นแบบ 2 พอร์ท
ลองเข้าไปดูคับผม พอดีไปเจอมาอ่ะ
http://www.yaris-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=26639
  ยิ้มเท่ห์
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 07:27:20 »

หมื่นปลายๆ เลยอ่ะคับ ให้จานขยายหน้า 285 มม.มาด้วยอ่ะคับ ด้านหลังเป็นแบบ 2 พอร์ท
ลองเข้าไปดูคับผม พอดีไปเจอมาอ่ะ
http://www.yaris-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=26639
  ยิ้มเท่ห์

ผมคิดว่า ถ้าจะแปลงกันจริงๆ ของ ES เนี้ยหา ชุดเบรคหลังเดิมๆ จากเชียงกงมาเปลี่ยนน่าจะดีกว่าป่าวครับแล้วค่อย upgrade ด้วยเหตุผลที่ว่ามันตรงรุ่นเลยแล้วค่อย upgrade ว่าจะเปลี่ยนจานแบบขนาดปกติหรือว่าจะใช้จานขยาย มองต่อเวลาขายรถด้วยจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนกลับ

stack
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 10:41:49 »

ผมคิดว่า ถ้าจะแปลงกันจริงๆ ของ ES เนี้ยหา ชุดเบรคหลังเดิมๆ จากเชียงกงมาเปลี่ยนน่าจะดีกว่าป่าวครับแล้วค่อย upgrade ด้วยเหตุผลที่ว่ามันตรงรุ่นเลยแล้วค่อย upgrade ว่าจะเปลี่ยนจานแบบขนาดปกติหรือว่าจะใช้จานขยาย มองต่อเวลาขายรถด้วยจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนกลับ

แล้วราคามือ 2งี้แรงมะครับ ไม่ชอบที่เปงอยู่เลย มันดูโล่งๆไงไม่รู้ ฮืม
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 17:12:57 »

แล้วราคามือ 2งี้แรงมะครับ ไม่ชอบที่เปงอยู่เลย มันดูโล่งๆไงไม่รู้ ฮืม

เรื่องราคานี้ไม่ค่อยมันใจนะ เดี่ยวนะเห็นคราวๆ ว่าราคา จะอยู่ที่ 15000-18000 นะครับ แต่มันจะมาทั้งปีกเลยเป็นของ มือสองนะครับ

stack
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2009, 16:48:15 »

ทำไมราคามันสูงจัง ิด ว่า3000-5000ก็เปลี่ยนได้สักอีก เศร้า อดเลย :'(
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: REVIEW : RUNSTOP Rear Disk Break "STD Size Swap"