ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 19:56:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ขอความเห็น NGV VS LPG กับ อัตราเร่งที่หายไป 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น NGV VS LPG กับ อัตราเร่งที่หายไป  (อ่าน 5044 ครั้ง)
Black Hole
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2006, 12:48:18 »

ฮืม ตอนนี้อยากติดแก๊สมาก เลยอยากถามผู้รู้หรือมีประสบการณ์ด้านนี้หน่อยครับว่า ระหว่าง NGV กับ LPG แบบไหนที่ทำให้เครื่องสึกหรอน้อยกว่ากัน (ไม่ต้องสนใจเรื่องราคานะครับ) และแบบไหนที่ทำให้อัตราเร่งลดลงน้อยกว่ากัน และทางไกลวิ่งได้สูงสุดกี่ กม/ชม ข้อมูลหาได้ตามเว็บก็พอมีอยู่บ้าง แต่อยากได้ความเห็นจากผู้มีประสบการณ์จริงมากกว่าครับ ขอเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ผมใช้ ES'05 ครับ  ฮืม[
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2006, 13:08:12 »

ที่เคยได้คุยกับบุคคลระดับที่ปรึกษาของปตท.เค้าว่า LPG นี่ไม่มีอนาคตเพราะตอนนี้รัฐบาลปล่อยลอยตัวไปแล้ว แต่ NGV นี่พอจะมีอนาคตหน่อยก็คงสักประมาณ 5 ปีแหละ ..... คร้าบท่าน ! รัฐบาลยังสนับสนุนและตรึงราคาอยู่ จะติดก็รีบ ๆ ทำซะท่านอย่ารอให้นานเกินไป เดี๋ยวจะใช้ไม่คุ้มค่ากับที่ทำไป ของรวมค่าติดตั้งก็ไม่ใช่ถูก ๆ ส่วนการสึกหรอนี่ไม่ต้องไปคิดมากให้มากยังไงมันก็สึกหรอมากกว่าใช้น้ำมันอยู่แล้วล่ะท่าน แต่เทียบราคาแล้วก็ถือว่าคุ้มค่า !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
inspire
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2006, 18:27:05 »

นิดนึงนะครับ ให้ลองปรึกษาอู่ที่ติดด้วยนะครับ เพราะมีหลายคันติด NGV ไปแล้วต้องมาถอดออก เพราะว่า วิ่งไม่เท่าไหร่ก็หมดแล้ว ถังมีน้ำหนักมาก เพราะต้องอัด gas เข้าไปเยอะๆ เพื่อจะวิ่งได้นาน ลองศึกษาดูเยอะๆ นะครับ
best
ho ho ho
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2006, 19:44:31 »

ยิงฟันยิ้ม lpg ติดดีๆอัตราเร่งไม่หายหรอกครับน่าจะดีขึ้นด้วย เพราะค่าออกเทนของlpg ประมาณ 98 เรยน่ะครับ เยอะกว่าน้ำมันอีก รถรุ่นพี่ผมติด แบบมี ออโต้ลูปผสมเเก๊ส ด้วย ลดการสึกหรอได้พอสมควรครับ

ตอบช้า ก็ยังดีกว่าไม่ตอบ
ไม่ถูกใจอะไร pm. มาได้
Car-Lack 68
Sponsor
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2006, 23:55:47 »

คือถ้าติดแบบหัวฉีด  ความรู้สึกแทบไม่แตกต่างจากเดิมเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าเป็นแบบ mixer ก็อาจจะต่างบ้างครับ

ช่องทางติดต่อเรา...

Tel: คุณณัฐพล 08-7474-7979
Line ID: KPautosalon
Instagram: KPautosalon
E-MAIL: KPautosalon@yahoo.com
WEBSITE : http://www.KPautosalon.com
FanPage : http://www.facebook.com/KPautosalon

oasis
oasis civic club 063
Gold Member
เจ้าสำนัก

oasis civic club 063

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2006, 00:19:30 »

แนะนำให้ติดแบบหัวฉีดดีกว่าน่ะครับ ส่วน NGV ปัญหายังค่อนข้างเยอะอยู่น่ะครับ เนื่องจากบริษัทผมติดอยู่หลายคันน่ะครับ ลองศึกษาเพิ่มเติมดูครับ

oasis
civic club 063
Black Hole
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2006, 10:39:43 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ... สรุปคือ ถ้าติด ngv แบบหัวฉีด อัตราเร่งไม่น่าจะผิดเพี้ยนไปจากเดิมมากนัก กำลังคิดจะติดอยู่น่ะครับ น่าจะเดือนหน้านี้แหละครับ แต่อยากหาความมั่นใจเท่านั้นเองว่า ติดไปแล้วจะไม่เสียความรู้สึกจนรับไม่ได้...ถ้าใครมีความเห็นอะไรอีก ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ... เด๋วติดมาแล้ว ได้ผลยังงัย จะมาเล่าให้เพื่อนๆฟังนะครับ...ขอบคุณอีกครั้งครับ
inspire
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2006, 12:26:51 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ... สรุปคือ ถ้าติด ngv แบบหัวฉีด อัตราเร่งไม่น่าจะผิดเพี้ยนไปจากเดิมมากนัก กำลังคิดจะติดอยู่น่ะครับ น่าจะเดือนหน้านี้แหละครับ แต่อยากหาความมั่นใจเท่านั้นเองว่า ติดไปแล้วจะไม่เสียความรู้สึกจนรับไม่ได้...ถ้าใครมีความเห็นอะไรอีก ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ... เด๋วติดมาแล้ว ได้ผลยังงัย จะมาเล่าให้เพื่อนๆฟังนะครับ...ขอบคุณอีกครั้งครับ

ลองอ่านดูดีๆนะครับ ส่วนใหญ่เค้าแนะนำให้ติด LPG นะครับ ไม่ใช่ NGV
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ขอความเห็น NGV VS LPG กับ อัตราเร่งที่หายไป