ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 21:34:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: Civic 96 หม้อน้ำไม่ดูดน้ำจากหม้อพัก 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Civic 96 หม้อน้ำไม่ดูดน้ำจากหม้อพัก  (อ่าน 6581 ครั้ง)
josscivic
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2008, 22:56:00 »

ผมใช้รถ ฮอนด้าซีวิค ตาโต ปี 96 ปัญหาคือเมื่อเครื่องเย็นแล้วหม้อน้ำไม่ดูดน้ำในหม้อพักกลับ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำและวาวล์น้ำแล้ว น้ำก็ไหลไปหม้อพัก แต่มันไม่ไหลกลับเมื่อเครื่องเย็น
TaTumTaTee
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 04:25:34 »

ผมใช้รถ ฮอนด้าซีวิค ตาโต ปี 96 ปัญหาคือเมื่อเครื่องเย็นแล้วหม้อน้ำไม่ดูดน้ำในหม้อพักกลับ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำและวาวล์น้ำแล้ว น้ำก็ไหลไปหม้อพัก แต่มันไม่ไหลกลับเมื่อเครื่องเย็น

ลองเช็คดูก่อนคับ ว่าเวลาเราเร่งเครื่องจนเครื่องร้อนจนวาล์วน้ำเปิดแล้วที่ถังพักมีน้ำดันไหม สงสัยปรึกษาได้คับ
werapongk
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 11:02:28 »

ลองเช็คสายยางท่อน้ำด้วยครับมีรั่วหรือเปล่า และล้างหม้อน้ำด้วยครับ (ใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำครับ)
josscivic
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 12:14:10 »

(เจ้าของกระทู้ตอบ) ผมเพิ่งจะเปลี่ยนหม้อน้ำได้ 3 เดือนแล้ว เมื่อวันพุธที่ผ่าน เปลี่ยนวาวล์น้ำ
 เปลี่ยนท่อหม้อท่อด้านบนใหม่
และเมื่อเช้าทดลองติดเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 5 นาที แล้วดูน้ำในหม้อพักปรากฎว่ามีอากาศผุดด้วยครับ
ผิดปกติหรือเปล่า ตกใจ
BlaZter
เจ้ายุทธภพ

ผมเป็น HonDaMania คร๊าบบ..

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 16:49:55 »

น้ำในถังพักน้ำน่ะมันหายไปเยอะรึเปล่าครับ  ถ้าระบบทำงานปกติน้ำมันจะวนเวียนไม่หายไปไหนอ่ะครับพร่องไปนิดหน่อยพอรับได้นะ

แต่ถ้า ลองเอาท่อยางในถังพักน้ำมาใส่แก้วเติมน้ำเกือบเต็ม ติดเครื่องสักพักถ้ามีน้ำผุดขึ้นมาเป็นฟองอากาศแสดงว่า อาจจะมีบางส่วนทำงานผิดปกติครับ

ลองเช็คดูตามท่อน้ำหลังเครื่องเส้นเล็กกับเส้นใหญ่ว่ามันมัน้ำซึมออกมารึป่าว            ยิ้ม เจ๋ง
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 21:21:43 »

เอ่อ ..

ตอนเติมน้ำ ไล่ลม ดีหรือป่าวครับ

ตอนแรกสุดเลย.. นะครับ

น้ำผุดๆ ชอบเป็น เพราะว่า ตอนเปลี่ยนน้ำ แล้ว ไม่รอ ไล่ลม จนวาวล์น้ำเปิด
หรือจนพัดลมหม้อน้ำทำงาน แล้ว ให้มันเดือนปุดๆ แล้วค่อยเติมแล้วปิดฝา

เจอพวกช่างลักไก่ประจำ ขี้เกียจรอ เติมเสร็จปิดเลย

รถติดแก๊สนี่ ตัวดี จะน้ำเดินช้ากว่า กินเยอะกว่าเดิมด้วย

คราวก่อนผมถ่ายออกไป เด็กเติมไป ไม่รอไล่จนหมด ยังดี ยืนดู

เลยจัดการไป 1 โบก  โกรธ

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
josscivic
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 10:46:54 »

(เจ้าของกระทู้ตอบ) ตอนนี้หม้อน้ำดูดน้ำจากหม้อนพักได้ปกติแล้วครับ
 ( โดยเปลี่ยนฝาหม้ออีก(ตอนนี้มีฝาทั้งหมด 4 ที่ใช้ทดลองอยู่)   แต่ความร้อนขึ้นเหมือนเดิม 
 เมื่อขับออกไปประมาณ 20 กมไปกลับ ก่อนถึงบ้าน  1 ก.ม. ก็ปิดแอร์
ในช่วงที่กำลังถอยรถเข้าที่จอด ความร้อนอีก ก็เลยดับเครื่องประมาณ 10 นาที ติดเครื่องอีกครั้งแล้วเร่งเครื่องให้
ความร้อนขึ้นพอความร้อนจะขี้นพัดก็ทำงาน ก็เลยลองเร่งครื่องอีก คราวนี้ความร้อนขึ้นอีก แต่พัดลมไม่ทำงาน
 ตอนเช้าวันนี้ มาดูน้ำในหม้อพัก กับหม้อน้ำก็มีอยู่ในระดับที่ปกติ
เมื่อวานลองสอบตามอู่    อู่ (แถวรามคำแหง)บอกฝาสูบโก่ง   อาการฝาสูบโก่ง
1. ความร้อนต้องตลอดหรือเปล่าครับ
2.น้ำต้องเข้าเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ

BlaZter
เจ้ายุทธภพ

ผมเป็น HonDaMania คร๊าบบ..

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 18:24:27 »

(เจ้าของกระทู้ตอบ) ตอนนี้หม้อน้ำดูดน้ำจากหม้อนพักได้ปกติแล้วครับ
 ( โดยเปลี่ยนฝาหม้ออีก(ตอนนี้มีฝาทั้งหมด 4 ที่ใช้ทดลองอยู่)   แต่ความร้อนขึ้นเหมือนเดิม 
 เมื่อขับออกไปประมาณ 20 กมไปกลับ ก่อนถึงบ้าน  1 ก.ม. ก็ปิดแอร์
ในช่วงที่กำลังถอยรถเข้าที่จอด ความร้อนอีก ก็เลยดับเครื่องประมาณ 10 นาที ติดเครื่องอีกครั้งแล้วเร่งเครื่องให้
ความร้อนขึ้นพอความร้อนจะขี้นพัดก็ทำงาน ก็เลยลองเร่งครื่องอีก คราวนี้ความร้อนขึ้นอีก แต่พัดลมไม่ทำงาน
 ตอนเช้าวันนี้ มาดูน้ำในหม้อพัก กับหม้อน้ำก็มีอยู่ในระดับที่ปกติ
เมื่อวานลองสอบตามอู่    อู่ (แถวรามคำแหง)บอกฝาสูบโก่ง   อาการฝาสูบโก่ง
1. ความร้อนต้องตลอดหรือเปล่าครับ
2.น้ำต้องเข้าเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ

เด๋วก่อนครับ   ลองเช็คดูก่อนถ้าเครื่องร้อนแล้วพัดลมไม่ทำงานก็ต้องแก้ที่พัดลมครับ ลองดูว่าพัดลมมันไม่ทำงานเลยหรือว่ามอเตอร์มันอ่อนแรงต้องแก้ให้ถูกจุด

เรื่องฝาสูบโก่งเนี่ยเอาไว้เป็นทางเลือกสุดท้ายดีกว่าครับ...          ยิ้มเท่ห์ เจ๋ง ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: Civic 96 หม้อน้ำไม่ดูดน้ำจากหม้อพัก