ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 17:19:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Travel  |  หัวข้อ: จะขับรถไปปางอุ๋ง สอบถามหน่อยคะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะขับรถไปปางอุ๋ง สอบถามหน่อยคะ  (อ่าน 15024 ครั้ง)
fai169
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 15:29:16 »

ยิ้ม สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ยิ้ม

พอดีจะรบกวนพี่ๆ เพื่อน ๆ หน่อยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

มกราหน้ามี plan ไปเที่ยว ปาย ห้วยน้ำดัง ปางอุ๋ง น่ะค่ะ ถ้าขับรถไปเองจากนครสวรรค์ ไปเส้นทางไหนดีคะ มีเวลาเที่ยว 4 วันค่ะ

แล้ว Civic 2004 1.7 VTEC ขับไปไหวมั้ยคะ กลัวขึ้นไม่ไหวค่ะ อายจัง

ใช้เกียร์ยังไงให้เหมาะสมคะ เครื่องถึงจะไม่พัง ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ฝ้าย  ยิ้ม

* my civic.JPG (28.67 KB, 698x154 - ดู 2411 ครั้ง.)
narupat
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 15:36:47 »

เคยไปครับพี่ แต่ผมว่าต้องให้คนพื้นที่ขับไปจะดีกว่าอะครับ รถเครื่อง1.7ขึ้นไหวอยู่แล้วครับ แม่ผมให้ลุงผมที่อยู่เชียงใหม่ขับขึ้นไปอะครับ

ผมแนะนำสถานที่เที่ยวครับ ไปถึงที่โน้นแล้วต้องไปนี้เลย

-ถ้ำปลา
-หมู่บ้านจีน
-ภู่โคน พอกให้สบายตัวไปเลย เจ๋ง เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2008, 15:38:56 โดย narupat » บันทึกการเข้า
fai169
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 15:55:17 »

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ น่าสนใจเหมือนกันนะเนี่ย พอกตัว สบายเยย 

ไปปางอุ๋งเขาชันมากมั้ยคะ แฮ่ๆ เคยไปครั้งนึง แต่หลับแซบเลยไม่เห็นทางเลย  อายจัง

เคยขับขึ้นเขาบ้างแต่ไม่ชินทาง แล้วก้อน่าจะชันมากด้วย ยังหวั่นๆ เหมือนกันค่ะ
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 16:18:19 »

ตอบเท่าที่จำได้นะ

ขอเริ่มจากกรุงเทพฯ เลยละกัน

กรุงเทพฯ - รังสิต ปทุมฯ - เลี้ยวซ้ายไปทางบางประอินทร์ อยุธยา - ตรงไปอ่างทอง

ต่อด้วย สิงห์บุรี - เข้าชัยนาท - สู่ นครสวรรค์ (ทางเลี่ยงเมือง ไม่ค่อยดี) - เลี้ยวซ้ายไปกำแพงเพชร

- ต่อไป ตาก- ตรงไป ลำปาง (จากตากไปลำปางทาง นรก มาก ระวังด้วย ทางประมาณ 180 โล)

มุ่งสู่ลำพูน เหยียบลำพูนแค่ 30 โล ก้อเข้า เชียงใหม่ แล้ว

พัก เชียงใหม่ก่อน แล้วค่อยต่อ ไปปาย  ไปปางอุ๋ง  เพราะ บอกลำบากหน่อย

* sign01.jpg (45.78 KB, 640x306 - ดู 2424 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2008, 16:31:28 โดย aguy » บันทึกการเข้า

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 16:25:12 »

ดูกะทู้นี้ไปคร่าวๆ ก่อน  แล้วเด้วมาบอกทางต่อนะคับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,13327.0.html

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
fai169
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 16:35:52 »

ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ขอบคุณค่า[/b] ดีใจจัง ไม่ผิดหวังที่เข้า web นี้ 

รออ่านทุกคำแนะนำนะคะ  จุมพิต

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 16:56:12 »

อ่า ผมเพิ่งกลับจากเชียงใหม่มาเมื่อเดือนที่แล้ว  ถนนช่วง ตาก - ลำปาง ปรับปรุงแล้วนะครับ  แต่ช่วง นครสวรรค์ - กำแพงเพชร - ตาก ทั้งขาขึ้นและขาล่อง ขับระมัดระวังนิดนึงครับ ถนนไม่ค่อยดีเอามากๆ

ส่วนเครื่องยนต์ตัวนี้ไม่มีปัญหาครับ ขนาดผมขับตาโต ปี 97 ลุยปาย ห้วยน้ำดัง แม่ฮ่องสอนมาแล้ว ยังชิลๆ ครับ

Have a good trip นะครับ

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 17:19:27 »

ออกจากเชียงใหม่ ใช้ทาง highway  เลี้ยวไปทางแม่ริม 10 กว่าโล

ตรงต่อไปแม่แตง  อีกประมาณ 10 โล เจอป้ายไปปาย เลี้ยวซ้ายตรง 3 แยก

มุ่งสู่ปาย กับเลี้ยวๆๆ โค้งๆๆ ขึ้นเขา และ ลงเขา

ขับไปๆๆๆๆๆๆๆๆ  เด้วก้อถึงปาย ประมาณ 3 ชม. ระหว่างทางก้อมีที่แวะให้เที่ยว

ถึงแล้ว  ปาย

พักปาย แล้วต่อไปปางอุ๋ง  ทางไปสักเกตุป้ายไปทาง แม่ฮ่องสอน 100 กว่าโลเอง

ก่อนถึงแม่ฮ่องสอน 20 โล ให้สังเกตุป้ายนี้  วิ่งเข้าไปทางบ้านรักไทย  (เลี้ยวขวา)

จริงๆ เราจะไปบ้านรวมไทย (บ้านรวมไทยคือ ปางอุ๋ง)

หรือก่อนถึงทางที่จะแยกเลี้ยวขวา ให้สังเกตุ จะถึงถ้ำปลา (อยู่ขวามือ) ก่อน 2-3 โล

เข้าไปจะเจอหมู่บ้าน ครานี้แหละจะ งง เพราะจะไม่มีป้ายบอกไปปางอุ๋งเลย จะมีป้ายก้อตอนที่จะถึงแล้ว อีก 30 โล

แต่ให้สังเกตุป้ายไป น้ำตกผาเสื่อ หรือ บ้านปาแปก ก้อได้

ถ้าจำไม่ผิดพอถึงหมู่บ้านให้เลี้ยวซ้าย แล้ว ขวา แล้ว ขวา แล้วตรง ยาวเลย

ไปประมาณเกือบ 30 โล จะถึงบ้าน ปาแปก  จะมีป้ายใหญ่ๆ เหนือหัว เลี้ยวซ้ายไป ปางอุ๋ง

เป็นแยกตัว Y แล้วไปทางซ้าย ตรงแยกจะมีป้ายไม้เขียนว่า อุทยานเก็บกักน้ำ.............(ปางอุ๋ง)   ทางขวาไปบ้านรักไทย

อีกประมาณ 5 โล ก้อถึง ปางอุ๋ง

ขอให้สนุกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2008, 17:30:43 โดย aguy » บันทึกการเข้า

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 17:47:28 »

ลืมตอบเรื่องเครื่องยนต์

เรื่องรถไปสบายไม่มีปัญหา ใช้เกียร์ D3 ก้อได้ เพราะเหยียบได้ประมาณ 50-80 เอง

ทางตรงไม่ค่อยมีมาก  เช็คลมยาง ดอกยาง และผ้าเบรค ด้วยละ

น้ำมันเติมไปเต็มถึง ใช้ประมาณไม่เกินครึ่งถังคับ

ที่ปายมีปั้ม PTT กะ 1 ปั้มเล็ก ระหว่างทางไปปางอุ๋งมีปั้มตรง บ.ปางมะผ้า กะร้านปั้มหลอด หลายร้าย

รถนะไหว แต่คนนะไหวป่าว  เหน็บยาดมไปด้วยนะคับ

ทิปช่วยขับ

ถ้าเจอโค้งคล้ายตัว s หรือโค้งสัก 60 องศา แล้วไม่มีรถสวนมา

ให้ขับตัดเลนเลยดีกว่า  ไม่ต้องไปเอียงวิ่งตามเลน

ทำให้แรงรถไม่ตก (โดยเฉพาะถ้ากะลังขึ้นเขา)  ไม่ต้องเบรคให้เปลืองผ้าเบรค  ไม่เสียหน้ายางโดยไม่จำเป็น

แต่ยังไงขับระวังๆ นะคับ  อย่าแซงทางโค้งเด็ดขาด
[/
b]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2008, 17:59:29 โดย aguy » บันทึกการเข้า

fai169
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 17:49:28 »

โห ละเอียดเลย ขอบคุณมากๆ ค่ะ   ซึ้งจัง  เศร้า
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 17:56:07 »

โห ละเอียดเลย ขอบคุณมากๆ ค่ะ   ซึ้งจัง  เศร้า

ยังไม่ละเอียดคับ

ยังไงลองหากะทู้อื่นๆ ที่ไป ปาย ดู  จะได้รู้ว่าระหว่างทาง มีอะไรให้แวะบ้าง

ลืมบอก ถ้าไปปางอุ๋ง  ให้เริ่มออกจากปาย ก่อน บ่าย 2 เพราะจะไปถึง 5 โมงกว่าๆ

ถ้าช้ากว่านั้นจะมืด และจะทำ เตรียม อะไรลำบากมากๆๆ

และช่วง 5-6 โมง อาทิตย์ กะลังตกพอดี บรรยากาศ สวยมากกก

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 18:02:02 »

คิดถึงปายยย อยากไปด้วยจัง   จุมพิต

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 18:10:46 »

ทริปตอนที่ไป 4 คัน  สนุก ประทับใจมากๆๆ   รูดซิบปาก จุมพิต จุมพิต รูดซิบปาก

ฝันไว้ว่า วันหน้าอยากเห็นรถที่ติด สติ๊กเกอร์ civic club

วิ่งขึ้น-ลงเขา สัก 7-8 คัน คงได้จดจำไปอีกนาน   เจ๋ง เจ๋ง

หวังว่าคงมีวันนั้นนะ  .....

รอผู้ร่วมฝัน  ผมขอลงชื่อคนแรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2008, 18:14:51 โดย aguy » บันทึกการเข้า

fai169
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 18:15:49 »

คิดถึงปายยย อยากไปด้วยจัง   จุมพิต

จุมพิต  กลับจากปาย เดี๋ยวเก็บรูปมาฝากนะคะ   จุมพิต
fai169
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 18:22:41 »

ทริปตอนที่ไป 4 คัน  สนุก ประทับใจมากๆๆ   รูดซิบปาก จุมพิต จุมพิต รูดซิบปาก

ฝันไว้ว่า วันหน้าอยากเห็นรถที่ติด สติ๊กเกอร์ civic club

วิ่งขึ้น-ลงเขา สัก 7-8 คัน คงได้จดจำไปอีกนาน   เจ๋ง เจ๋ง

หวังว่าคงมีวันนั้นนะ  .....

รอผู้ร่วมฝัน  ผมขอลงชื่อคนแรก

เห็นรูปแล้ว น่าสนุกจริงๆ แหละค่ะ มีเพื่อนร่วมเดินทางหลายคันเลย แถมรูปถ่ายออกมาสวยจัง

สีต้นไม้เขียวๆ สบายตามากเลย ชอบๆ ๆ ๆ อยากไปเร็วๆ จัง ขอบคุณสำหรับเส้นทางที่แนะนำค่ะ ช่วยได้เยอะเลย  ฮิ ฮิ

สบายใจไปอย่างแล้ว รถไหวแน่ แต่คนนี่สิ ท่าจะต้องพกยาดมกับยาแก้อาเจียนไปเยอะๆ  ตกใจ

fai169
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 18:27:43 »

ยิ้ม ลืมไปค่ะ trip ในฝัน รถติดติ๊กเกอร์ civic club  วิ่งลงเขา 7-8 คัน

... น่าสนุกจัง สมัครไปอีกคันนะคะ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 18:35:17 »

งั้นลงชื่อไว้เลยนะคับ

1. aguy

2. fai169

หมายเหตุ :  ทริปนี้เน้นจำนวนรถ ใครมีรถให้เอาไปด้วยคับ

อีกกี่ปีจะได้ 7-8 คันน้า... อายจัง อายจัง

Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 19:17:22 »

จัดไปอีกรอบเลย น้ากล้วย คราวนี้จะนอนเต๊นท์ปางอุ๋ง   อายจัง

อ่อ ตอนลงเขาอย่าเบรกบ่อยเกินนะครับ เชนเกียร์ช่วย ไม่งั้นผ้าเบรกไหม้แน่ๆ    ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2008, 19:21:19 โดย Octillion » บันทึกการเข้า

fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 20:15:42 »

ยังไม่ละเอียดคับ

ยังไงลองหากะทู้อื่นๆ ที่ไป ปาย ดู  จะได้รู้ว่าระหว่างทาง มีอะไรให้แวะบ้าง

ลืมบอก ถ้าไปปางอุ๋ง  ให้เริ่มออกจากปาย ก่อน บ่าย 2 เพราะจะไปถึง 5 โมงกว่าๆ

ถ้าช้ากว่านั้นจะมืด และจะทำ เตรียม อะไรลำบากมากๆๆ

และช่วง 5-6 โมง อาทิตย์ กะลังตกพอดี บรรยากาศ สวยมากกก

ยิ้มเท่ห์ พูดเหมือนเพิ่งจะไปมาเมื่อวาน

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 20:20:57 »

งั้นลงชื่อไว้เลยนะคับ

1. aguy

2. fai169

หมายเหตุ :  ทริปนี้เน้นจำนวนรถ ใครมีรถให้เอาไปด้วยคับ

อีกกี่ปีจะได้ 7-8 คันน้า... อายจัง อายจัง

รูดซิบปาก ขี่ KSR ไปได้ป่ะ

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 20:23:13 »

จัดไปอีกรอบเลย น้ากล้วย คราวนี้จะนอนเต๊นท์ปางอุ๋ง   อายจัง

อ่อ ตอนลงเขาอย่าเบรกบ่อยเกินนะครับ เชนเกียร์ช่วย ไม่งั้นผ้าเบรกไหม้แน่ๆ    ยิ้มเท่ห์

แล้วเอ๋งไปไหมละ จะได้ ปักหมุดกะทู้ในฝัน

นอนปางอุ๋งสักวันเต็มๆ

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 20:24:46 »

รูดซิบปาก ขี่ KSR ไปได้ป่ะ

ฝันว่าไปเที่ยวมา  ไม่น่าตื่นเลย   ฮืม

ข้าหา KSR ได้แล้ว  แต่เอาไปเชียงใหม่ยังไงนี่สิ

fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 20:31:00 »

ฝันว่าไปเที่ยวมา  ไม่น่าตื่นเลย   ฮืม

ข้าหา KSR ได้แล้ว  แต่เอาไปเชียงใหม่ยังไงนี่สิ

อายจัง ทำมายพี่ฝันเรื่องเดียวกะผมเลยอะ

อายจัง KSR ใส่กะบะไป เอาเปล่า
 ขยิบตา รึว่าไปรถไฟดี

fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 20:42:19 »

รูดซิบปาก ไม่สะใจเลยอะ อยากฝันใหม่ / เด็กทอม

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 20:59:49 »

อย่าพูดมาก  สนใจ ลงชื่อเลย

ครบ 7-8 คัน ข้าออกขบวนแน่ๆ

Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #25 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2008, 23:00:40 »

นึกว่าซักปลายปีหน้า ลาช่วงนี้ไม่ผ่านแน่ๆ ทำงานยังไม่ครบปีเลย    รูดซิบปาก

yoosabai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2008, 00:41:53 »

ผมเพิ่งจะไปมาเมื่อต้นเดือนธันวาอ่ะครับ ลองตามไปดูตามลิงค์นะ อาจจะไม่ละเอียดเท่าไหร่ แต่ก็คิว่าน่าจะพอเป็นประโยชน์บ้าง

เรื่องเครื่องยนต์ สำหรับ 1.7 Vtec ไม่มีปัญหา ชิวๆ สบายมาก ครับ

แนะนำเรื่องเกียร์ ถ้าเป็นช่วงขึ้นเขาใช้เกียร์อะไรก็ได้ เพราะเกียร์ที่ใช้จริงจะอยู่ 1 กับ 2 ซะเป็นส่วนใหญ่ มี 3 บ้างช่วงที่เป็นทางราบ แต่ถ้าเป็นช่วงลงเขาที่ชันและยาวใช้ 2 ไปเลยก็ได้ครับ มันช่วยเรื่องการเบรคได้เยอะและก็ค่อนข้างปลอดภัยหน่อย หรือจะใช้ D หรือ D3 ก็ได้แต่ระบบเบรคจะทำงานหนักเอาการ ซึ่งถ้าจะใช้คงต้องระวังเรื่องการเบรคดีๆ อย่าเหยียบค้างยาวๆนะ เดี๋ยวมันจะไหม้ซะก่อน เป็นไปได้เหยียบเบาบ้าง หนักบ้าง ไม่เบรคบ้าง ตามสถานการณ์ครับ

แต่ที่สำคัญ ก่อนเดินทางอย่าลืมตรวจสภาพรถให้พร้อมนะครับ ยาง เบรค น้ำมันเครื่อง น้ำหม้อน้ำ สายพาน ท้ายสุด ก็คนขับนี่ล่ะเช็คด้วยนะ  จุมพิต

http://www.civicesgroup.com/forum/viewtopic.php?t=1852
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม 2008, 00:43:44 โดย yoosabai » บันทึกการเข้า
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2008, 09:43:24 »

Don't forget me na voyyy

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #28 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2008, 09:47:21 »

Don't forget me na voyyy

ลงชื่อเสะ

arm_united
ไม่หล่อ แต่อร่อย
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

CiviC CluB No. 101

« ตอบ #29 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2008, 10:22:12 »

ลงชื่อ  ไปด้วย

ตามหารักที่เมืองปายยยย  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf" target="_blank">http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf</a>

.....Always United.....
"Don't live with the one you can live with but live with the one you can't live without...."

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #30 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2008, 10:42:42 »

ลงชื่อ  ไปด้วย

ตามหารักที่เมืองปายยยย  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ลงชื่อแล้วที่นี่  http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,29640.0.html

อย่าเบี้ยวละ

fai169
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2008, 12:00:10 »

ขอบคุณทุกความเห็นค่า  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #32 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 14:20:50 »

ข้อมูล ปางอุ๋ง

http://www.ezytrip.com/travelsearch/district_attract2.php?chk=4452

http://www.oceansmile.com/N/Mahongson/Pangung.htm

http://www.ezytrip.com/webboard/show.php?id=271

fai169
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 16:37:02 »

รบกวนถามขอความเห็นเพิ่มหน่อยสิคะ พอดีมีเวลา 4 วัน 3 คืน

เพื่อนๆ ต้องออกเดินทางจากกรุงเทพ ไปสู่แม่ฮ่องสอน ไม่อยากนอนเชียงใหม่ เค้าอยากพักที่แม่ฮ่องสอน ห้วยน้ำดัง ปางอุ๋ง หรือปาย

ช่วยแนะนำเส้นทางและเวลาออกเดินทางหน่อยนะคะ ต้องออกจากกรุงเทพสักกี่โมงดีคะ

เปิดดูหลายเว็บยังไม่ลงตัว พอดีไม่คุ้นเคยเส้นทางน่ะค่ะ plan ยากเหมือนกัน

ขอบคุณค่า  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
miracle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 18:11:25 »

น่าไปมากมายยยค๊าเพ่ไก่ ... ไปด้วยคนจิค๊า  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #35 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 23:56:21 »

รบกวนถามขอความเห็นเพิ่มหน่อยสิคะ พอดีมีเวลา 4 วัน 3 คืน

เพื่อนๆ ต้องออกเดินทางจากกรุงเทพ ไปสู่แม่ฮ่องสอน ไม่อยากนอนเชียงใหม่ เค้าอยากพักที่แม่ฮ่องสอน ห้วยน้ำดัง ปางอุ๋ง หรือปาย

ช่วยแนะนำเส้นทางและเวลาออกเดินทางหน่อยนะคะ ต้องออกจากกรุงเทพสักกี่โมงดีคะ

เปิดดูหลายเว็บยังไม่ลงตัว พอดีไม่คุ้นเคยเส้นทางน่ะค่ะ plan ยากเหมือนกัน

ขอบคุณค่า  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ถ้าจะนอนแม่ฮ่องสอน ก้อต้องขึ้น ทางสบเมย

จะต้องเข้าตั้งแต่ ตาก ไม่ต้องไปทางลำปาง

พอหลุดตากก้อจะเข้าแม่ฮ่องสอนทันที  ดูตามแผนที่

ออกจากกรุงเทพ สัก 7 โมงเช้า  ถึงประมาณ 4-5 โมงเย็น  จะได้มีเวลาหาที่พัก

ทางที่ขึ้น สบเมย  แม่สะเรียง  แม่ลาน้อย ขุนยวม  แล้วเข้านอน แม่ฮ่องสอน

ไม่เคยไปเหมือนกัน เห็นเค้าบอกกันว่าทางไม่ค่อยดี  แต่อยากลองไปเหมือนกัน

เส้นนี้แหละที่เค้าบอก 1800 กว่า โค้ง ไม่ใช่เส้นที่มาจากเชียงใหม่

คืนแรกนอนแม่ฮ่องสอน  ตื่นมาเที่ยวแม่ฮ่องสอน เพราะที่เที่ยวเยอะเหมือนกัน

และอย่าลืมไปที่อำเภอ ไปรับใบประกาศผู้พิชิต 1,865 โค้งด้วยละ    ออกสัก บ่าย 3-4

แล้วไปนอนต่อที่ปางอุ๋ง คืนที่สอง  (ขับประมาณ 1 ชม.)  จะใช้ไฟอะไรชาตร์ให้พร้อม เค้าปิดเครื่องปั่นตอน 3 ทุ่ม

มีร้านค้า ร้านข้าว ของพร้อม หน้าทางเข้า   ตื่นมาดูสววรค์บนดอยที่ปางอุ๋ง ตอน 6-8 โมง  สัก 9-10 โมง

แล้วค่อยไป ปาย (ขับประมาณ 3 ชม.) เที่ยวปาย สัก 4 โมงเย็น ต่อไปนอนต่อคืนที่สาม ที่ห้วยน้ำดัง (ขับไม่เกินครึ่ง ชม.)

ถ้าจำไม่ผิด จะไม่มีร้านค้า แต่จะมีร้านอาหารค่อนข้างดี อยู่อีกฝั่งที่กางเต้นท์ ปิดดึกสะด้วย

ตื่นมาดูทะเลหมอก (ถ้ามี) สักตี 5 ครึ่ง  พอ 8 โมง ออกห้วยฯ  เข้าเชียงใหม่  ซื้อของฝาก (แนะนำที่ตลาดวโนรส)

ล่องกลับกรุงเทพ  น่าจะถึงสัก 2-3 ทุ่มได้

ปล. ถ้าทำตามแนวนี้ อาจจะเสียดายที่ไม่ได้เที่ยวปาย ตอนกลางคืน

ไงลองตัดสินใจเอาเองว่า จะนอนปาย หรือห้วยน้ำดัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธันวาคม 2008, 00:43:43 โดย aguy » บันทึกการเข้า

yoosabai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #36 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 20:29:41 »

ยิงฟันยิ้ม แนะนำเส้นทาง 108 ครับ จากเชียงใหม่วิ่งตามเข็ม ลงข้างล่างผ่าน หางดง จอมทอง ฮอด แล้วมาเลี้ยวขวา ผ่านแม่ลาน้อย ผ่านขุนยวม ไปถึงแม่ฮ่องสอน น่าจะใช้เวลาซักประมาณ 10 กว่าชั่วโมงเป็นอย่างน้อยนะ แล้วก็น่าจะต้องออกจาก กทม ตั้งแต่เช้าตรู่ซักตี 5 แล้วก็แนะนำให้มีคนขับรถซักสองคน ผลัดกัน เพราะ ระยะทางน่าจะประมาณ 1000 กม. ไกลมั่กๆๆๆๆ  อายจัง อายจัง

ส่วนทางที่ท่าน Aguy แนะนำ ทางมันค่อนข้างเปลี่ยว ทางมันจะวิ่งขนานชายแดน ถ้าไปคันเดียวไม่แนะนำเลยครับ และยิ่งเป็นผูหญิงด้วย ยิ่งไม่แนะนำเข้าไปใหญ่ แต่ถ้าไปกันหลายคันก็โอเค   ลังเล ลังเล
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #37 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 23:05:03 »

ยิงฟันยิ้ม แนะนำเส้นทาง 108 ครับ จากเชียงใหม่วิ่งตามเข็ม ลงข้างล่างผ่าน หางดง จอมทอง ฮอด แล้วมาเลี้ยวขวา ผ่านแม่ลาน้อย ผ่านขุนยวม ไปถึงแม่ฮ่องสอน น่าจะใช้เวลาซักประมาณ 10 กว่าชั่วโมงเป็นอย่างน้อยนะ แล้วก็น่าจะต้องออกจาก กทม ตั้งแต่เช้าตรู่ซักตี 5 แล้วก็แนะนำให้มีคนขับรถซักสองคน ผลัดกัน เพราะ ระยะทางน่าจะประมาณ 1000 กม. ไกลมั่กๆๆๆๆ  อายจัง อายจัง

ส่วนทางที่ท่าน Aguy แนะนำ ทางมันค่อนข้างเปลี่ยว ทางมันจะวิ่งขนานชายแดน ถ้าไปคันเดียวไม่แนะนำเลยครับ และยิ่งเป็นผูหญิงด้วย ยิ่งไม่แนะนำเข้าไปใหญ่ แต่ถ้าไปกันหลายคันก็โอเค   ลังเล ลังเล

เห็ฯด้วยครับ เส้นสบเมยเปลี่ยวมาก  ไม่แนะนำให้วิ่งถ้าไปคันเดียว  อันตรายครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Travel  |  หัวข้อ: จะขับรถไปปางอุ๋ง สอบถามหน่อยคะ