ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
09 มิถุนายน 2024, 14:17:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ช่วยด้วยครับCivic ติดLPG สตาร์ทน้ำมันไม่ติด เปลี่ยนเป็นสตาร์ทแก๊สก็ไม่ติด 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับCivic ติดLPG สตาร์ทน้ำมันไม่ติด เปลี่ยนเป็นสตาร์ทแก๊สก็ไม่ติด  (อ่าน 26579 ครั้ง)
khun_mali
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008, 23:07:27 »

Civic 1.7 VTEC ปี04 เกียร์ธรรมดา ติดแก๊สLPG มาได้5 เดือน(หัวฉีดVersus) ตอนแรกมีปัญหาสตาร์ทน้ำมันไม่ติดและลองสวิทส์เป็นแก๊ส ใช้เวลานานมากๆกว่าจะสตาร์ทติด จากนั้นลองเอารถเข้าศูนย์ ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนเซ็นเซอร์ตัวเช็คระบบอ๊อกซิเจน2ตัว เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนกรองอากาศ ทําความสะอาดห้องเครื่อง หมดเงินไปหมื่นห้ากว่าๆ หลังจากนั้นก็เอารถไปใช้ ก็ใช้ได้ปกติอยู่เกือบเดือน อาการสตาร์ทไม่ติด ก็เหมือนเดิม ผมก็สตาร์ทด้วยแก๊สอีก ก็ใช้เวลานานมากๆเหมือนเดิม แต่วันนี้สตาร์ทไม่ติดเลยทั้งระบบนํามันและแก๊สครับ (แบ็ตฯและไดสตาร์ทปกติดี) วอนผู้รู้ช่วยตอบคําถามทีครับว่าอาการแบบนี้ควรจะเป็นที่อะไรกันแน่ครับ เพราะผมไม่อยากเอารถเข้าศูนย์ไปให้เขาเชือดอีกแล้วครับ  เขาคงให้ผมเปลี่ยนนู่นนี่ไปเรื่อยๆ(สุดท้ายคงเปลี่ยนทั้งเครื่อง) หรือท่านใดพอจะแนะนําอู่ที่ซ่อมที่รับแก้งานแบบนี้บ้างรบกวนด้วยนะครับ ตอนนี้กลุ้มมากๆไม่มีรถใช้ไปทํางานต่างจังหวัดครับ        ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
thee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 07:56:43 »

ไม่ติดเลยหรือครับ
เสียงไดสตาร์ททำงานอยู่ใช่เปล่า ?? แต่สตาร์ทไม่ยอมติด
ลองสังเกตุรายละเอียดก่อนสตาร์ทไม่ติด มาโพสต์บอกอีกที เผื่อจะมีคนแนะนำเพิ่มให้ครับ
ผมรู้ไม่มาก ยังแนะนำไม่ถูกครับ
แต่ผมเคยอาการเหมือน แก๊สท่วมพร้อมน้ำมัน ตอนเปลี่ยนสวิทช์จากแก็สเป็นน้ำมัน สตาร์ทไม่ติดเหมือนกัน
ผมต้องใช้วิธิ เหยียบคันเร่งค้างไว้ก่อนบิดกุญแจสตาร์ท เพื่อให้วาล์วเปิด ไล่น้ำมันกับแก็สออกก่อน สักพักก็ติดได้
แล้วลองไปปรึกษาร้านที่ติดแก๊สมาหรือยังครับ
khun_mali
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 16:19:54 »

กลับมาอับเดทครับ สุดท้ายผมก็สตาร์ทได้ด้วยแก๊สครับ ใช้เวลาเกือบชั่วโมง  เดินเบาไว้สักพักนึงแล้วก็ลองขับดูปกติดีครับ แต่ปัญหาใหม่ที่พบคือ สวิทช์เป็นน้ำมันแล้วดับ สตาร์ทด้วยน้ำมันก็ไม่ติด สรุปรถผมต้องวิ่งด้วยแก๊สร้อยเปอร์เซนต์
ไม่รู้ทําไงดีเลยเอารถไปเข้าศูนย์(เดิม) ตอนนี้ก็วันที่สองแล้วครับ เขาบอกว่าเป็นที่ปัญหาระบบไฟ ผมก็ถามว่าแล้วทําไมผมสตาร์ทด้วยแก๊สได้ เขาบอกว่าระบบไฟของแก๊ส ทางอู่ที่ไปติดแก๊สเขาต่อแยกต่างหากจากระบบไฟของน้ำมัน ก็คงต้องให้เวลาช่างของทางศูนย์เขาหาไป นี่ก็ไม่ได้ไปทํางานสองวันแล้วครับ  แล้วผมจะมาอัพเดทให้ทราบนะครับ

ขอบคุณ คุณthree นะครับที่เข้ามาตอบกระทู้
khun_mali
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2008, 18:33:17 »

กลับมาอัพเดทสรุปปัญหาครับ  ไว้อ่านกันเล่นๆเผื่อใครเจออย่างผม
หลังจากที่เอารถเข้าศูนย์เพื่อเช็คระบบจ่ายน้ำมัน
           - วันแรกศูนย์บอกว่าเป็นที่กล่องรีโมทกันขโมยต้องถอดกล่องออกแล้วต่อตร ง ผมก็โอเคถอดก็ถอด
                   ผล เหมือนเดิมครับ ไม่เวิ ร์ค ช่างแจ้วว่าขอเวลาหาอีกหนึ่งวัน
          -  วันที่สองตอนสายๆ ช่างโทรแจ้งว่า ปัญหาเกิดจากระบบไฟของแก๊สทั่ไปต่อพ่วงกับระบบไฟของน้ำมันทำให้แย่งไฟกันใช้ (งงมาก ตอนแรกบอกว่า แก๊สต่อแยกจากน้ำมัน ไม่เกี่ยวกัน เสียที่กล่องกันขโมยอย่างเดียว)
ทางศูนย์ให้ผมเลือกว่าถ้าจะใช้แก๊สต่อไป เขาก็ไม่สามารถทําอะไรให้ได้ถ้าจะใช้น้ำมันก็ต้องรื้อระบบไฟของแก็สออกทั้งหมด?
ผมก็เลยบอกเขาว่าให้ต่อทุกสิ่งทุกอย่างเหมือนตอนที่ยังไม่ได้ติดแก๊สก็แล้วกัน ทำให้วิ่งน้ำมันให้ได้ก็แล้วกัน (ไม่เสร็จ)
         -  วันที่สาม รอรถทั้งวัน รับรถตอนเย็น วิ่งน้ำมันได้ปกติแล้วครับ (ไม่มีระบบแก๊สแล้ว)
   -> วันที่สี่ผมเอารถเข้าอู่ที่ติดแก๊ส บอกช่างที่ติดแก๊สถึงปัญหาทุกอย่างที่เกิดขึ้น
             - ช่างเขาก็ต่อสายไฟระบบแก๊สให้อีกครั้ง ใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมง รถผมก็ใช้งานได้ปกติทั้งน้ำมันและแก๊ส
สรุปปัญหาที่แท้จริงคือ  สายไฟ  1 เส้น(แค่ 1 เส้น) ของปั้มติ๊กน้ำมัน มันหลวมตรงจุดต่อ (จุดพักสาย) เลยทําให้สตาร์ทและวิ่งด้วยระบบน้ำมันไม่ได้

ค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์        --> แปดร้อยกว่าบาท
ค่าใช้จ่ายอู่ติดแก๊ส       --> ฟรี(ยังอยู่ในระยะรับประกัน)

ที่ผมเขียนมาทั้งหมดไม่ได้ต้องการหาจำเลยว่าใครเป็นคนผิดนะครับ  แต่สิ่งที่สงสัยจริงๆคือ ปัญหาไม่มีไฟไปจ่ายปั้มติ๊กน้ำมัน ทำไมช่างทางศูนย์ใช้เวลาหา สามวัน?ฮืม   แต่ช่างที่อู่ติดแก๊สแก้ไขได้ไม่ถึงชั่วโมง และเขาชี้ให้ผมดูจุดต่างๆ ที่ต่อมาใหม่จากทาง0 จุดไหนเป็นจุดต่ออะไร สายไฟเส้นไหนเป็นสายไฟที่ไฟจ่ายปัมติ๊ก   ผมก็เลยถึงบางอ้อว่า เขาต่อby pass อย่างไร( เหมือนช่างจบใหม่)  จากนี้ต่อไปศูนย์ฮอนด้าที่นั่นผมจะไม่เข้าไปอีกแล้วครับ เสียเวลาไม่มีรถไปทํางาน 3 วัน เพราะสายไฟเส้นเดียว (เรามันโง่เอง)

thee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008, 08:09:54 »

ยินดีด้วยที่แก้ไขได้เรียบร้อยครับ
เข้าศูนย์ฮอนด้า ก็เป็นแบบนี้ละครับ คงเป็นเพราะหลายอย่าง
ช่างก็คงมีข้อจำกัดหลายอย่าง ต้องถามก่อนทำมั่ง แต่เห็นมีการขโมยโช้คไปลองเปลี่ยนคันอื่นด้วยโดยไม่บอก
ช่างศูนย์ก็มีฝีมือน้อย ความพยายามในการหาสาเหตุของปัญหารถก็น้อย เชื่อแต่โปรแกรม ไม่ค่อยรู้จักการวิเคราะห์หาสาเหตุอย่างแท้จริง
เวลารถติดแก๊สเข้าไป มันมักโดนดัดแปลงแก้ไขระบบรถเดิมบางส่วน ทำให้ช่างฮอนด้าวิเคราะห์ยากเป็นธรรมดาครับ
เพราะฮอนด้าเอง ไม่ยอมเปิดรับ เรื่องการติดแก๊ส ช่างเลยไม่มีโอกาสเรียนรู้ <<<< อันนี้ผมวิเคราะห์เอาเองนะครับ

ถือว่าเป็นการเก็บประสบการณ์ อาการรถ ไว้สังเกตุแก้ไขในวันหน้าแล้วกันครับ
เพราะเราต่างคงต้องใช้มันไปอีกนานวันละ ผมก็เคยระทดท้อกับระบบแก๊ส จนอยากถอดทิ้งเลยละ

ศูนย์ฮอนด้าก็คบหาที่ใกล้บ้าน เอาไว้โทรคุยสอบถาม ปรึกษาอาการรถได้ครับ <<< ในความเห็นผม ปรึกษาดีครับ
แต่ฝีมือการซ่อมระบบเครื่องยนต์ ไม่ดี ถึง แย่
แต่ก็ต้องคบไว้เผื่อซ่อมทำสี กับไว้ซื้ออะไหล่ แล้วหาช่างชำนาญ มีฝีมือ กับความเป็นหัวใจช่างที่มากกว่า จากอู่นอกเอาครับ
เข็ดกับฝีมือช่างศูนย์ฮอนด้าเหมือนกัน
pt_kong
จอมยุทธ

แรงแต่เงียบ เป็นความเฉียบส่วนตัว

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 20:35:08 »

น่าจะเอาไปเช็คทางร้านหรือศูนย์เลยนะคับ

แบบนี้เสี่ยงเครื่องพังมากๆๆ

เดี๋ยวบานปลายนะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ช่วยด้วยครับCivic ติดLPG สตาร์ทน้ำมันไม่ติด เปลี่ยนเป็นสตาร์ทแก๊สก็ไม่ติด