ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 มิถุนายน 2024, 21:07:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: วันนี้มันซวยจริงๆ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มันซวยจริงๆ  (อ่าน 3723 ครั้ง)
alex
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2006, 15:11:53 »

เผอิญวันต้องไปทำงานแต่เช้า งานเข้าตอนตี 4 ครึ่ง แต่เนื่องจากผมตื่นสายไปหน่อยตื่นตี 3 ครึ่งก็รีบแต่งตัวออกจากบ้านรีบควบรถไปทำงาน เพื่อนๆ คงนึกออกว่าถนนตอนตี4 มันว่างแค่ไหนเราก็รีบขับโดยแทบไม่รู้ความเร็วเลยเหยียบไปเท่าไร พอถึงคอสะพานข้ามคลอง เราก็พยายามเบรค แต่ไม่ทันแล้วรถวิ่งขึ้นสะพานด้วยความเร็ว 140 KM/H แล้วรถก็เหินลอยข้านสะพานลง เมื่อรถถึงพื้น ก็มีสะแกดไฟ ออกมาจากใต้ท้องรถ เหมือนในหนังเลย เราก็หน้าซีด รถเรายังป้ายแดงอยู่เลยจะเป็นไรได้ไหมเนี่ย แต่ก็ช่างตอนนี้ต้องรีบไปทำงาน เมื่อถึงที่ทำก็รีบจอดรถไปรูดบัตร ปรากฏว่าช้าไป 5 นาที โดนปรับเงินอีก 500 บาท ไม่น่ารีบเลยเรา แล้วก็รีบไปทำงาน ไม่ได้เช็คความเสียหายของรถเลยไม่รู้เป็นไงบ้าง
Chi-O
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Chi-O Member No. 154

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2006, 20:27:52 »

ขับขี่ปลอดภัยนะครับ

โดนปรับ 500 แต่ถ้าขับไม่ระวังชนขึ้นมาเสีย 500,000 มันไม่คุ้มเอานะครับ

ยังไงก็อย่าลืมเอารถเข้า 0 นะ เช็คความเรียบร้อยหน่อยก็ดี

pokkon
White cyclone at Nagashima spaland ###
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2006, 08:19:51 »

ขับปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่านะครับ
ยังไงความปลอดภัยมันก็สำมะคัญกว่าน้า

teelex123
ไม่อยากเป็น
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2006, 11:20:55 »

แล้วสรุป ได้เช็ครถหรือยังครับ คุณ alex 
อย่าลืม มารายงานผลนะครับ ขออย่าให้เป็นไรเลยนะครับ

daido_s
ข้าน้อยรอการลงทัณฑ์จากท่าน
Gold Member
อาจารย์ปู่

.............

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2006, 14:21:04 »

รอให้กำลังใจด้วยคน ครับ  ยิงฟันยิ้ม ขอให้ไม่เป็นไรนะคับ
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2006, 14:28:59 »

ชีวิตเรา มีค่ามากกว่าเงิน 500 บาทนะครับ มารอฟังผลเรื่องรถต่อไปครับ

~. LoNeLy sEcRet .~
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2006, 17:00:51 »

โหดอ่ะ ปรับทีละ 500 เลยหรอ นี่

ถ้าเงินเดือนเดือนละ 25000 ก็ วันละ 1200 ได้ โห หายไปเกือบครึ่ง

Blue_Civic
Gold Member
จอมยุทธ

CIVIC CLUB NO.008

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2006, 21:30:36 »

รถคงไม่เป็นไรหรอกครับ
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2006, 09:27:59 »

เมื่อถึงที่ทำก็รีบจอดรถไปรูดบัตร ปรากฏว่าช้าไป 5 นาที โดนปรับเงินอีก 500 บาท ไม่น่ารีบเลยเรา แล้วก็รีบไปทำงาน ไม่ได้เช็คความเสียหายของรถเลยไม่รู้เป็นไงบ้าง

บริษัทอะไรครับ ไม่มีสหภาพหรือตัวแทนพนักงานที่ดูแลฝ่ายสวัสดิการหรือปกป้องผลประโยชน์ของพนง.หรอครับ

มาสายแล้วปรับเงินนิดน่อย 10 บาท-20บาท ยังพอเจ็บๆคันๆ แต่ 500- นี่ฟ้องกรมแรงงานได้เลยนะครับ
เพราะจริงๆแล้ว ไม่ควรปรับพนักงาน แต่ควรดู ratio การมาทำงานสาย แล้วนำไปเป็นหลักเกณฑ์พิจารณาการขึ้นเงินเดือนประจำปี ..

ผมว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นนะ ....
เพราะเงินโดนปรับมากมายขนาดนั้น ทำให้เป็นที่มาของการเร่งรีบ และ อาจเกิดอุบัติเหตุได้

เสียใจกับจขกท.ด้วยนะครับถ้าช่วงล่างของรถเป็นอะไรมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2006, 09:30:07 โดย neat_boy » บันทึกการเข้า

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
alex
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2006, 10:04:49 »

นี่โชคดีนะที่สายไปแค่ 5 นาที ถ้าเกินคริ่งชั่วโมงตามกฏต้องโดนปรับ 7,000 บาท
แถมโดนไล่กลับบ้านอีก ไม่ให้ทำงาน ไม่ได้ทำงานวันนั้นก็ไม่ได้เงิน + ถ้าเกิน 3 ครั้งโดนดองไม่ให้เลือกตำแหน่งอีกหลายปีเลย  เศร้า  เศร้า  เศร้า

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ตอบคุณ neat_boy
บริษัทมีสหภาพครับ แต่พวกผมไม่เข้าร่วมทั้งแผนกครับ

ตอบคุณ teelex123
ยังเลยไม่ได้เข้า 0 เลยครับ พอดีต้องออกต่างจังหวัดกับที่บริษัทเพิ่งกลับมาเมื่อคืน

neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2006, 11:02:41 »

นี่โชคดีนะที่สายไปแค่ 5 นาที ถ้าเกินคริ่งชั่วโมงตามกฏต้องโดนปรับ 7,000 บาท
แถมโดนไล่กลับบ้านอีก ไม่ให้ทำงาน ไม่ได้ทำงานวันนั้นก็ไม่ได้เงิน + ถ้าเกิน 3 ครั้งโดนดองไม่ให้เลือกตำแหน่งอีกหลายปีเลย  เศร้า  เศร้า  เศร้า

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ตอบคุณ neat_boy
บริษัทมีสหภาพครับ แต่พวกผมไม่เข้าร่วมทั้งแผนกครับ

งั้นแสดงว่าแผนกของคุณ alex ยอมรับเงื่อนไขนั้น  จะด้วยสาเหตุอะไรคงจะเปิดเผยไม่ได้(เดาเอา)
เพราะไม่มีการต่อรองเจรจากับนโยบายนั้นของบริษัท...... 
งั้น action ก็ไม่ใช่เป็นเรื่องของบริษัทแล้วล่ะ
แต่ต้องเป็น action by yourselves  ..คือคราวหน้าก็อย่าตื่นสายล่ะครับ

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
alex
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2006, 01:17:47 »

ไป0 มาแล้ว ลองให้เค้ายกรถเราดู ความเสียหายที่มองเห็นไม่มากครับ ก็มี Skirt หน้าเหล็กเกี่ยวเวลาลาก แต่ช่างเค้าบอกว่า อยากให้เอามาเช็ดให้ละเอียด ใช้เวลาประมาณ 1 วันเลยให้เรานำรถเข้า 0 อีกทีพรุ่งนี้แต่เช้า

ไม่รู้ที่ 0 มีเครื่อง X-Ray หรือเปล่า อยากเอารถเข้าเครื่อง X-Ray จังเลยจะได้เห็น ความเสียหายที่มองเห็นและมองไม่เห็น

สาธุ อย่าให้รถเราเป็นไรมากเลย
alex
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2006, 23:31:01 »

นำรถไปตรวจสภาพมาเรียบร้อยแล้ว  ไปตั้งแต่เช้า 8 โมงเจ้าหน้าที่ก็นัดเวลาไปรับ ตอนบ่าย 3 ซึ่งเจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าไม่เป็นอะไรมาก เด๋วเดียวก็เสร็จแต่ยังไงก็ขอนัดไว้ก่อนตอนบ่าย 3เราก็กลับบ้าน นั่งทำงานไปเรื่อยๆ ดูเวลาอีกทีนี่ก็จะบ่ายโมงแล้ว เจ้าหน้าที่ยังไม่โทรมาไม่รู้รถเป็นอะไรหรือเปล่า พอบ่าย 2 ทาง 0 ก็โทรมาแจ้งว่า รถของเราไม่เป็นไร ทุกอย่างเรียบร้อยดี เรารอคำนี้มาตั้งนาน  ยิงฟันยิ้ม  อยากได้ยินคำนี้มาตั้งนาน ตกใจ พอไปรับรถ ก็มีรถ civic อีกคันไปเหินมาเหมือนเรา แต่เค้าโชคร้ายหน่อยตรงที่เวลาลง ล้อลงไม่พร้อมกัน ในขั้นขั้นต้น ปีกนกร้าว ไม่รู้ว่าจะเป็นอะไรหนักกว่านี้ไหม  อายจัง ขากลับเลยแวะ ตลาดซื้อพวงมาลัยพวงใหญ่ ไปไหว้หลวงพ่อ กับแม่ย่านางในรถขอบคุณท่านซะหน่อย(ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ) ท้ายที่สุดเราก็กลายเป็นพ่อพวงมาลัยจนได้ ยิ้มเท่ห์ เอวังด้วยประการละฉะนี้
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2006, 08:06:53 »

ดีใจด้วยครับ ..........

j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2006, 08:45:42 »

ดีใจด้วยครับ แต่อย่าลืมเรื่องสนิมที่จะเกิดขึ้นจากรอยกระแทกด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
golffyll
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ToTo The Hero

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2006, 22:27:56 »

พี่ทำงานอะไรหรอครับ เข้างาน ตี 4

โทดทีนะพี่ เป็นยามหรอครับ  ฮืม

(ยามขับซีวิค  ยิ้มเท่ห์)
alex
เข้าวงการ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2006, 12:21:28 »

ผมทำงานเป็นกะครับ (กะแล้วว่าต้องมีคนถาม) เอ้ แต่ยามก็ทำงานเป็นกะนี่หว่า หรือว่าเราเป็นยาม ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: วันนี้มันซวยจริงๆ