ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 22:20:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รถสตาร์ทไม่ติดครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถสตาร์ทไม่ติดครับ  (อ่าน 1672 ครั้ง)
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« เมื่อ: 10 มกราคม 2018, 18:31:14 »

ขอเล่ารายละเอียดขิดนึงครับ
ตาโต lev d16y8 ครับ
อาการคือ   หลังจากขับรถพักนึง  ถ้ามีแวะหรือจอดพักนึงราวๆ 5-10นาที  "ในบางครั้ง" รถจะสตาร์ทไม่ติดครับ  เสียงจะลากชาวแต่ไม่ติดบึ้ม  หลังจากนั้นประมาณ15-30 นาที  ก็จะติดเองครับ  ขอย้ำว่าเป็นนานๆทีนะครับ  ไม่ได้เป็นตลอด  ข้อสังเกตุคือ  ตอนเช้าๆไม่เคยมีปัญหาครับ  จะมีปัญหาต่อเมื่อมีการใช้รถพักนึงแล้วดับรถ  ุอกลับมาสตาร์ทใหม่ถึงจะเป็นครับ  ตอนนี้ไล่เปลี่ยนอุปกรณ์ไปแล้วดังนี้
1.ปั๊มติ๊ก  ไม่หาย  หายไปพักนึงแต่อาการยังกลับมาเป็น
2.เปลี่ยนหม้อต้มแก็ส  ช่างบอกหม้อต้มรั่ว ก็ไม่หายเอากลับไปเช็คส่วนของอู่แก็สก็บอกไม่มีรั่วแล้ว
3.ตอนนี้ช่างอีกอู่เปลี่ยน ออกซิเจนเซนเซอร์กะ twเซนเซอร์  ไม่รู้จะหายไม๊
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มกราคม 2018, 23:07:38 »

ขอเล่ารายละเอียดขิดนึงครับ
ตาโต lev d16y8 ครับ
อาการคือ   หลังจากขับรถพักนึง  ถ้ามีแวะหรือจอดพักนึงราวๆ 5-10นาที  "ในบางครั้ง" รถจะสตาร์ทไม่ติดครับ  เสียงจะลากชาวแต่ไม่ติดบึ้ม  หลังจากนั้นประมาณ15-30 นาที  ก็จะติดเองครับ  ขอย้ำว่าเป็นนานๆทีนะครับ  ไม่ได้เป็นตลอด  ข้อสังเกตุคือ  ตอนเช้าๆไม่เคยมีปัญหาครับ  จะมีปัญหาต่อเมื่อมีการใช้รถพักนึงแล้วดับรถ  ุอกลับมาสตาร์ทใหม่ถึงจะเป็นครับ  ตอนนี้ไล่เปลี่ยนอุปกรณ์ไปแล้วดังนี้
1.ปั๊มติ๊ก  ไม่หาย  หายไปพักนึงแต่อาการยังกลับมาเป็น
2.เปลี่ยนหม้อต้มแก็ส  ช่างบอกหม้อต้มรั่ว ก็ไม่หายเอากลับไปเช็คส่วนของอู่แก็สก็บอกไม่มีรั่วแล้ว
3.ตอนนี้ช่างอีกอู่เปลี่ยน ออกซิเจนเซนเซอร์กะ twเซนเซอร์  ไม่รู้จะหายไม๊

คอยด์ในจานจ่ายเสื่อมรึเปล่านะ ไม่แน่ใจ
ส่วน อ็อกซิเจนเซนเซอร์ไม่เกี่ยว ต่อให้ถอดออกรถก็ติดและวิ่งได้ แต่จะกินน้ำมัน เพราะหัวฉีดกจ่ายส่วนผสมไม่เป๊ะ TW อยู่ตรงไหน คืออะไร ย่อเกินไม่เข้าใจ
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2018, 23:09:06 »

ส่วนหม้อต้มแก็สไม่เกี่ยว (ลองน้ำมันรึยัง)
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 08:30:18 »

เรื่องหม้อต้มแก็ส  ช่างบอกว่าพอมันมีแก็สรั่วมันจะทำให้สตาร์ทยากครับ  เค้าว่าต้องทิ้งไว้สัก10-20 นาที  ให้แก็สระเหยออกถึงสตาร์ทติด  ซึ่งก็ตรงกะที่เจอ  แล้วพอไปอู่แก็สเค้าก็เจอว่ามันรั่วจริงๆแต่น้อยมาก  ตอนแรกจะแค่เปลี่ยนชุดซ่อมแต่พอแกหม้อต้มมามันเริ่มมีสนิมกินด้านในละ  เค้าเลยแนะนำให้เปลี่ยนเลย  ผมก็เลยเปลี่ยน
ส่วนเรื่องอ็อกซิเจน เซนเซอร์ ผมก็คิดว่าไม่เกี่ยวครับแต่พอดีไฟเครื่องมันโชว์มานานแล้ว  ไม่ได้ทำสักทีผมเลยให้เค้าแก้ๆไปเลย
TW เซนเซอร์  ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน  ตอนนี้เค้าให้ทำไรก็คงทำหมด  เพราะบางทีไปรับลูกกลับแต่สตาร์ทไม่ติดต้องให้ลูกรอ  สงสารลูกครับ  ที่สำคัญเมียมันด่าผมด้วย T_T

เดี๋ยวคงลองขับไปเรื่อยๆก่อนครับ  ถ้าไม่หายอีกจะมาถามอีกรอบ  อู่แก็สให้เทสเรื่องจานจ่ายเหมือนกัน  ให้หัวเทียนเก่ามาหัวไว้เช็คตอนสตาร์ทไม่ติดว่ามีไฟมารึเปล่า
ปล.แนบบิลที่ไปทำอู่ล่าสุดมาด้วยที่เปลี่ยน อ็อกซิเจนเซนเซอร์ กะ TW เซนเซอร์  ถ้าอู่นี้ยังไม่หายอีก  มีใครพอแนะนำอู่ดีๆในระยองไม๊ครับ

* 115639.jpg (269.65 KB, 887x1182 - ดู 263 ครั้ง.)
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 08:56:25 »

อ็อกซิเจนเซนเซอร์เซียงกง น่าจะประมาณ ไม่เกินพัน อาจอยู่ราวๆ 6-700 บาท เท่าที่เคยถามมาสมัยก่อน ส่วนของใหม่น่าจะหลายพัน อาจจะเจ็ดพันรึเปล่าถ้าจำไม่ผิด เหมือนว่าเคยถามสมัยก่อน
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 08:56:53 »

TW เซนเซอร์คืออะไร ก็ยังงง? ส่วนหม้อต้มแก๊สนั้นต่อให้รั่ว ก็สตาร์ทติด ปกติการรั่วมันรั่วที่ยาง ซีล โอริง ตัวหม้อนั่นรั่วยาก ต่อให้เป็นสีแดงๆนั้นก็อาจไม่เป็นสนิม เพราะตัวมันทำมาจากคล้ายๆอลูมิเนียมอัลลอยด์ อะไรประมาณนั้น จึงเป็นสนิมยาก รึแทบไม่เป็นสนิมเลย ไม่ทราบว่าเดิมเป็นแก๊สหัวฉีดรึมิกเซอร์ ถ้าเป็นแก๊สหัวฉีด แค่หัวเข็มสกปรกก็อาจจะติดยาก ถอดหัวเข็มที่อยู่ตรงติ๊กหม้อต้มออกมาล้างทำความสะอาดให้ดีก็หายแล้วครับ
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 09:53:13 »

TW เซนเซอร์คืออะไร ก็ยังงง? ส่วนหม้อต้มแก๊สนั้นต่อให้รั่ว ก็สตาร์ทติด ปกติการรั่วมันรั่วที่ยาง ซีล โอริง ตัวหม้อนั่นรั่วยาก ต่อให้เป็นสีแดงๆนั้นก็อาจไม่เป็นสนิม เพราะตัวมันทำมาจากคล้ายๆอลูมิเนียมอัลลอยด์ อะไรประมาณนั้น จึงเป็นสนิมยาก รึแทบไม่เป็นสนิมเลย ไม่ทราบว่าเดิมเป็นแก๊สหัวฉีดรึมิกเซอร์ ถ้าเป็นแก๊สหัวฉีด แค่หัวเข็มสกปรกก็อาจจะติดยาก ถอดหัวเข็มที่อยู่ตรงติ๊กหม้อต้มออกมาล้างทำความสะอาดให้ดีก็หายแล้วครับ

ขอบคุณครับ  รถเป็นแก็สหัวฉีดครับ หม้อต้มก็คงคิดว่าพวกซีลนั่นแหละครับที่รั่ว  แต่ตัวหม้อต้มที่ว่าสนิมมันเริ่มกินก็จะประมาณในรูปตรงล่างขวาน่ะครับ  เลยตัดสินใจเปลี่ยนไปเลย  ไหนๆก็รื้อออกมาแล้ว

* 115974.jpg (299.64 KB, 887x1182 - ดู 259 ครั้ง.)
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 12:17:13 »

ขอบคุณครับ  รถเป็นแก็สหัวฉีดครับ หม้อต้มก็คงคิดว่าพวกซีลนั่นแหละครับที่รั่ว  แต่ตัวหม้อต้มที่ว่าสนิมมันเริ่มกินก็จะประมาณในรูปตรงล่างขวาน่ะครับ  เลยตัดสินใจเปลี่ยนไปเลย  ไหนๆก็รื้อออกมาแล้ว

เสียดายของเลยครับ ซ่อมได้
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 12:18:20 »

เท่าที่ดูไม่น่าใช่สนิมกินตรงที่มันเป็นหลุม ยังห่างกับขอบอยู่อีกเยอะ มันมีปะเก็นอยู่ ยังไงก็ไม่รั่วครับ
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 มกราคม 2018, 12:19:38 »

พวกหม้อต้มแก๊สนี่ ถึงเวลา 3 ปีต้องรื้อเปลี่ยนชุดซ่อมครับ ถ้าไม่เปลี่ยนก็จะเป็นอย่างที่เห็นครับ
Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มกราคม 2018, 06:57:50 »

อ็อกซิเจนเซนเซอร์เซียงกง น่าจะประมาณ ไม่เกินพัน อาจอยู่ราวๆ 6-700 บาท เท่าที่เคยถามมาสมัยก่อน ส่วนของใหม่น่าจะหลายพัน อาจจะเจ็ดพันรึเปล่าถ้าจำไม่ผิด เหมือนว่าเคยถามสมัยก่อน

เคยซื้อ 500 บาทครับที่เชียงกง  เอาจริงๆ  ตามร้านที่เชียงกง ราคาก็ไม่แน่นอน  แล้วแต่ความพอใจของคนขายครับ
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มีนาคม 2018, 11:20:01 »

มาอัพเดทอาการครับ  ปัจจุบันตั้งแต่หลังซ่อมมาไม่มีอาการที่ว่าอีกเลยแฮะ  แปลกดี
คราวหลังอาการยากๆคงมาอู่นี้  แพงไปหน่อยแต่ซ่อมจบยังดีกว่างมไปๆมาๆแต่ไม่จบ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รถสตาร์ทไม่ติดครับ