ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 20:51:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 833 ครั้ง)
Ice Nacc
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2017, 10:38:45 »

เดิมรถผมเป็นเครื่อง 1.8  ผมอยากทราบว่าท่านใดเปลี่ยนเครื่องมาวางเครื่อง 2.0 บ้างครับ ปัญหาเยอะไหมครับ รถผม้แก๊ส แอบพีจี อาทิเกอร์ ช่วยแนนำร้านดีๆ ราคาเบา ผมอยู่แถวลาดกระบังครับ ขอบคุณครับ
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2017, 11:06:12 »

คิดว่ามีปัญหาแน่นอน อยู่ที่ช่างแก้ปัญหาแล้วครับ รถที่เปลี่ยนเครื่องข้ามรุ่น ก็ต้องไล่ระบบสายใหม่อยู่แน่นอนละ ส่วนไล่ยังไง ดีแค่ไหน ก็แล้วแต่ช่างอีก ถ้ามาทั้งเครื่องทั้งกล่อง ยังไงเสียก็ต้องหาที่วางสายใหม่ให้เหมาะพอดีกับโครงรถอีก ปัญหาที่คิดว่าช่างจะทำได้ละเอียดยิบได้สมบูรณ์ที่สุดนั้น จะทำได้แค่ไหนกันครับ รถนะครับ ขนาดเดิมๆ แต่ละอู่ยังซ่อมได้ฝีมือไม่เท่ากันเลย แค่ซ่อมให้เป็นมาตรฐานโรงงานนี่ก็ยากแล้วครับ ไหนจะมาแปลงข้ามรุ่น คิดจริงๆเหรอครับว่าจะไม่มีจุดบกหร่องเลย ต้องมีแน่ๆครับ
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2017, 11:09:08 »

ส่วนเรื่องแก๊สนั้น แก๊สระบบหัวฉีด มันจะไปเอาข้อมูลอ้างอิงกล่อง ECU รถ เอามาประมวลผลร่วมกับกล่องแก๊ส ถ้าระบบของรถไม่ถูกต้อง ระบบจูนแก๊สก็ย่อมไม่ถูกต้องด้วยเช่นกัน ยกเว้นแก๊สระบบมิกเซอร์ อันนี้จูนเองเหมือนรถยนต์คาร์บูเรเตอร์สมัยก่อน ไม่อ้างอิงกล่อง ECU
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2017, 11:13:55 »

1.8 นี่ก็วิ่งจนไม่รู้จะวิ่งยังไงแล้วนะครับผมว่า ถ้ารถเดิมๆ ไม่มีปัญหาอะไร ส่วนตัวแล้ว ผมนิยมมาตรฐานเดิมมากกว่า ผมยังใช้ปี 96 แก็สมิกเซอร์อยู่เลย แก๊สมิกเซอร์นี่อุปกรณ์ประกอบน้อยสุด ไม่ค่อยได้ซ่อมอะไรมาก ไม่จุกจิก มีแต่เปลี่ยนชุดผ้าปะเก็นกันน้ำ (ชุดซ่อมทุก 3 ปี) เท่านั้นเอง ระบบหัวฉีด กล่องรวน เสีย ก็ต้องเปลี่ยนใหม่อีกละ ผมจึงยังใช้ระบบมิกเซอร์อยู่จนทุกวันนี้ สิบปีแล้ว
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2017, 11:15:52 »

พวกที่บอกรถใช้แก๊สแล้ววาล์วทรุดวาล์วยัน รถผมก็ยังใช้ดีๆอยู่เลย ไม่มีปัญหาอะไรเลย อย่าเชื่อช่างให้มากนักครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ