ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 20:50:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอสอบถามอาการปัญหา 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามอาการปัญหา  (อ่าน 692 ครั้ง)
Hydes
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2017, 11:04:23 »

พอดีพึ่งได้รถ Isuzu Vertex มา ซึ่งเห็นบอกว่า เหมือน civic ตาโตหมด แค่ไฟหน้า กับยี่ห้อ (ถ้าไม่ใช่อย่างที่เข้าใจขออภัยด้วยครับ)

1. รถมีอาการ ช่วง 2อาทิตย์มานี้ รถมีอาการสตาร์ทติดยากครับ โดยที่ทุกที เวลาสตาร์ทปั้บ มันจะดัง แชะแชะแชะ แชะ! แล้วก้ติดใช่มั้ยครับ แต่ตอนนี้มันมีแค่ แชะแชะแชะ แล้วเหมือนเครื่องจะติดพอเข้าเกียร์ปล่อยเบรคเครื่องดับ (ลองทำไป2-3 ครั้งพึ่งมาดู ไอ้เครื่องที่เสียบบุหรี่ในรถยนต์ ร้านบอกว่าเชคค่าแบตได้ ซึ่งมันอยู่ที่12 (ที่คุ่มือบอกว่า ถ้าอยุ่ 13.5+ ดี ถ้าต่ำกว่าให้เปลี่ยนแบต) แต่ที่นี้ แบตผมพึ่งเปลี่ยนมาได้ประมาณ 2 เดือน(เป็นแบทแห้ง) ก็เลยแอบคิดเอาเอง ว่าแบตไม่ค่อยเก็บไฟหรอ เลยลองอีกทีแล้วทีนี้ตอนที่มันยังติดอยุ่ก็เบิ้ลเครื่อง มันก็ติด แล้วไฟที่วัดได้ก็กลับมาอยู่ที่ 14.1 เหมือนทุกที
แต่เมื่อเช้านี้หนัก ขับไปเติมน้ำมันแล้วดับเครื่อง เติมเสร็จ อ้าวกำไม่ติด แม้แต่เสียง แชะแชะแชะ ก็ไม่มี ลองสตาร์ทอยุ่นานมากจนติด  ควรทำไงดีครับ รึต้องเปลี่ยนแบตลูกใหม่

2. ต่อเนื่องจากข้อ 1 พอหลังจากติดขับไปทำงาน วิ่งไปได้ครึ่งทาง ปรากดว่าเห็นที่วัดความร้อน ขึ้นเกือบถึงขีดแดง เลยลองจอดจะดูหม้อน้ำ แต่ตอนที่จอด พอดึงที่เปิดฝากระโปรงหน้่า ความร้อนดันลดลงมาอยู่ครึ่งนึง ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ยครับ จากที่ผมสังเกตคือ หม้อน้ำเหมือนโคลนครับ (แต่ให้ร้านล้างไป2รอบแล้วนะ) แล้วก็เวลามาเช็คทุกเช้าวันจันทร์ น้ำในหม้อลดลงครับ ต้องเติมเพิ่ม(เทียบจากขวด 1.5 ลิตร ปริมาณน้ำที่ใส่จากขวด ลดลงไปประมาณ 3-5 ซม.) ถือว่าปกติมั้ยครับ

3.รถคันนี้ติดแก๊สมาตั้งแต่ต้น(แต่ผมไม่ค่อยได้ใช้ ใช้เฉพาะตอนขับเข้ากทม.) มีอาการรอบเดินเบาตอนสตาร์ท(ช่วง 400-800 รอบ)  มี 2 ครั้งที่เดินเบาจนดับ แต่บางทีจอดเฉยรอบขึ้นสูง (ประมาณ 1500 รอบ ไม่เกินจากนี้) มีพี่ที่ไซท์งานแนะนำว่า ให้ไปล้างปีกผีเสื้อดู น่าจะเป็นที่ตัวนี้

4. ไซท์งานผมอยุ่นครปฐม มีอู่แนะนำมั้ยครับ
ปล. ยังขับไม่แข็ง ขออย่าไกลมากนะครับ
KARKEN
เจ้ายุทธภพ

I LOVE JDM

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2017, 11:45:10 »

1. เช็ค ไดชาร์จ มอเตอร์สตาร์ท
2.ดูวาร์วน้ำ
3. ตั้งวาร์ว ล้างลิ้นปีก หัวเทียน ดูก่อนครับ

Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2017, 07:01:41 »

ก็มีหลายรายการนะดูแล้ว
มอเตอร์สตาร์ท  แชะ แล้วไม่ยอมหมุน  กับ แชะแล้วหมุนแต่ไม่ติด
  แชะ แล้วไม่หมุน  เกิดจากกระแสไม่พอ  อาจเกิดจากขั้นแบตไม่แน่น  ลองโยกๆขยับดู  สายลบ  สกปรก  แปลงถ่านมอเตอร์หมด
  แชะแล้วหมุน  แต่ไม่ติด  ก็ไม่ไฟ  ก็น้ำมัน  แต่ถ้าเครื่องร้อนๆ แล้วออกอาการ  ส่วนมากจะเป็นที่ระบบไฟ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอสอบถามอาการปัญหา