ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 18:04:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ปัญหาปิดAC แล้วแอร์หน้าครัชคอมทำงาน Civic ek 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาปิดAC แล้วแอร์หน้าครัชคอมทำงาน Civic ek  (อ่าน 787 ครั้ง)
torr99
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2017, 13:58:38 »

ครับผม อาการปิด ACแล้วหน้าครัชคอมทำงาน  เริ่มแรกที่มีอาการคือวันนั้นผมขับรถจาก พุทธมณฑล สาย5 ไปทำธุระที่หนองจอกขณะขับไปถึงหน้าสวนสยาม รถเริ่มมีอาการรอบตกตอนจอดนิ่งๆ  จากเดิม รอบเดินเบาอยู่ที่ 900 พอคอมทำดรอปลง400-500 รอบ ตอนนี้แตะ ขีดที่2 ก่อนถึงขีดล่าง รอบน่าจะต่ำมากๆ  เพราะเครื่องสั่นแรงมาก เหมือนรถจะดับ สุดท้ายมันก้อโบว์น้ำยาแอร์ทิ้ง
เช้าวันรุ่งขึ้นขับเข้าร้านแถวมีนบุรี ให้ทำการเช็คระบบแอร์ช่างบอกแอร์น่าจะตันน้ำยาแอร์ถึงโบว์ทิ้งเพราะแรงดันสูง ช่างทำการเปลี่ยน Dryer ล้างแอร์ แว๊คน้ำยาใหม่ ค่าเสียหายผมโดน ไป 2000 บ.
 โอเครขับจากมีนมาถึงรามอินทรา กม.33 มีอาการเดิมเกิดขึ้น รอบเครื่องต่ำน้ำยาแอร์โบว์ทิ้ง รถดับขณะรถติดเบรคเกือบไม่ทัน ดีดึงเบรคมือไว้ก่อน ทำไงล่ะทีนี้ แอร์ล้างละไม่หายอีก เจออู่ที่ข้างทาง เข้าเช็คเลยครับ ปรากฏว่าช่างตั้งรอบเครื่องให้สูงขึ้นมาหน่อยและบอกว่ารถไม่เป็นไรพี่ปกติ โดนไปอีก 300 บ.ค่าครวจเช็ค แต่รถก้อสามารถขับไปได้ถึงสุพรรณ  ผมกลับมาที่พุทธมณฑลสาย 5 มาเข้าร้านแอร์ประจำเช็คให้ละเอียด ช่างแนะนำว่าอาการโบว์นี่เกิดจากน้ำยาเติมเกินระบบเมื่อมีแรงดันสะสมเยอะ จะโยว์น้ำยาทิ้ง  หรืออีกสาเหตุคือแผงระบายความร้อนของแอร์ตันเลยระบายไม่ได้จึงทำให้แรงดันสูงจึงโบรว์น้ำยาทิ้ง  โอเครครับช่วยจัดให้หน่อยครับ  ช่างจัดแผงระบายใหม่  พัดลมเชียงกง  คอมแอร์เชียงกง  900+600+3500 +ค่าแรง 400 บ.  เบ็ดเสร็จ 5400 บ.  ผมใช้ไปประมาณ 4-5 เดือน อาการนี้ก้อกลับมาอีก ผมเลยจัดการปิดAC ขับรถ เพราะกลัว คอมเพรซพัง แต่ปรากฏว่าแอร์ในรถยังเย็นอยู่ ตัดสินใจจอดรถเปิดฝากระโปรงหน้าดู ได้ยินเสียงดังบร๊อกๆๆๆ  เลยดูที่คอม ปรากฏว่าหน้าครัชคอมหมุน แต่พัดลมไม่หมุนเพราะเราปิดACไว้ จึงเปิดกล่องฟิวส์ดึงดีเลย์ออก พอหน้าครัขคอมหยุดหมุนลองเสียบใหม่ ก้อปกติ เลยกลับไปให้ร้านเช็คดูใหม่ แต่อยู่กับช่างเค้าทั้งว้นรถไม่เป็นไรเลย ช่างเลยทำได้ตรวจเช็คระยะของหน้าครัชว่าใกล้หรือห่างไปมั้ย ทำการตั้งให้ใหม่ ช่างร้านนี้ดีมากมายครับผมไม่คิดค่าเสียเวลาแม้แต่บาทเดียว ผมเข้าออกบ่อยมากๆ  เพราะจะเป็นเฉพาะใช้รถทางไกล  สุดท้ายช่างแนะนำให้หาร้านซ่อมและตรวจเช็คกล่องECU  ผมมาำด้ร้านแถวๆที่พัก อู่วัฒนา 99 อ้อมน้อย  ตรวจเบื้องต้นไม่พบสิ่งปกติใดๆ ผมบอกที่อู่ไปเลยว่าช่วยหาแบบละเอียดด้วยครับผมกังวลมาก ทางอู่ทำการหาสาเหตุตรวจเช็คกล่องECU เป็นเวลา 4 วัน  แล้วได้แจ้งกลับมาว่ากล่องecu ไม่เสีย แต่ทางเราเจอกล่องฟิวส์ช็อต (ใต้ฝากระโปรงหน้า) เนื่องจากมีน้ำไหลเข้าไปเพราะมีทางน้ำไหลผ่านยางกระจกหน้าลงไปที่กล่อง  (ผมจอดกลางแจ้งบ้างร่มบ้าง จอดตากฝนหนักๆหลายวันก้อเคย)  ผมเลยให้เค้าเปลี่ยนเลยครับ  ปรากฏว่าอาการหายเลย และทางอู่ยังใจดีล้างลิ้นวาล์วปักผีเสื้อให้ด้วยครับพร้อมกับมอเตอร์รอบเดินเบา   รถวิ่งคล่องตัวมากเลย  ราคากล่องฟิวส์ 1500 บ. กับค่าแรงเค้า 800 บ. หาอาการรถผม4 วัน คุ้มมากครับ ขอขอบคุณทีมช่างทุกคน ที่ช่วยเหลือ และขอขอบคุณเพิ่อนๆสมาชิกทุกท่าน ที่เข้ามาแชร์ประสพการณ์ใช้รถต่างๆ  ผมก้อแค่เข้ามาแชร์ประสพการณืการใข้ EK เล่าสู่กันฟังครับ  ยิ้ม
Thong-EK
Gold Member
จอมยุทธ

WLC NO.836

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2017, 19:13:29 »

กว่าจะจบได้ดูแล้วเหนื่อยไม่เบาเลยนะครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

welovecivic
torr99
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2017, 09:11:13 »

ใช่ครับเอาเครียดเลย....ช่างหลายอู่หาสาเหตุไม่เจอและไม่แสดวอาการตอนอยู่กับช่าง  เหมือนคนไข้กลัวหมอเลย   อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ปัญหาปิดAC แล้วแอร์หน้าครัชคอมทำงาน Civic ek