ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 เมษายน 2024, 06:14:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: อ่านข่าวนี้แล้ว ใครซ่อมหรือปรับแต่งรถเองระมัดระวังด้วยครับ 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านข่าวนี้แล้ว ใครซ่อมหรือปรับแต่งรถเองระมัดระวังด้วยครับ  (อ่าน 6127 ครั้ง)
ITc@t
Webmaster
อาจารย์ปู่

WLC NO. 001

« เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 02:27:05 »

หนุ่มใหญ่เปิดกระโปรงท้ายรถ เข้าไปนั่งซ่อมไฟเบรก จู่ๆพายุพัดฝากระโปรงปิด หายใจไม่ออก-ดับอนาถ

เมื่อเวลา 17.30 น. ของวันที่ 29 มี.ค. ร.ต.ท.บรรเจิด นพสมบูรณ์ ร้อยเวรสภ.เมืองนครปฐม รับแจ้งจากชาวบ้านมีว่ากลิ่นเหม็นรุนแรงโชยออกมาจากในรถเก๋งที่เพิงพักไม่มีเลขที่ หมู่ 3 ต.นครปฐม อ.เมือง จึงเดินทางไปตรวจสอบพร้อมชุดสืบสวน แพทย์เวร รพ.ศูนย์นครปฐม และมูลนิธิสุขศาลานุเคราะห์

ในที่เกิดเหตุพบรถเก๋งเปอร์โยต์ 405 จีอาร์ สีน้ำตาล ทะเบียน กต 4494 นครปฐม จอดอยู่ที่ท้ายรถมีกลิ่นเหม็นคล้ายศพโชยออกมา จากการตรวจสอบพบว่ามีกุญแจคาอยู่ที่รูกุญแจด้านท้ายกระโปรง แต่ประตูรถทั้ง 4 บานปิดสนิท

เจ้าหน้าที่จึงไขกุญแจที่ท้ายรถ แต่ไม่สามารถเปิดออกได้ จึงช่วยกันใช้แชลงงัดออก ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่งัดกระโปรงท้ายรถออกถึงกับต้องผงะ พบศพนายสุริย บุนจิตบรรจง อายุ 56 ปี อยู่บ้านเลขที่ 37/55 หมู่ 2 ต.บางกระสอ อ.เมืองนนทบุรี สภาพศพนอนเสียชีวิต ร่างกายบวมอืดอยู่ที่ท้ายรถ ลักษณะขางอถีบเบาะในห้องโดยสาร แต่ศีรษะหันออกมาที่ท้ายกระโปรงรถ นอกจากนี้ภายในยังพบอุปกรณ์ซ่อมสายไฟวางอยู่ แพทย์ลงความเห็นเสียชีวิตมาไม่ต่ำกว่า 3 วัน

เพื่อนบ้านของผู้ตายเผยว่า ปกติผู้ตายจะนอนพักที่บ้านใน ต.ทัพหลวง อ.เมืองนครปฐม แต่จะมาที่บ้านหลังเกิดเหตุทุกวัน เพราะต้องซื้ออะไหล่รถและมาซ่อมรถอยู่ตลอด ก่อนที่จะมาพบศพนั้น ตนได้เปิดหน้าต่างบ้านทำให้มีกลิ่นโชยเข้ามาอย่างรุนแรง จึงเอะใจว่าเป็นกลิ่นอะไร ก็ชวนแม่มาดูพบว่ามีกลิ่นออกมาจากท้ายรถ

"ก่อนที่จะมาพบศพ  ตนเห็นว่าอากาศเย็นๆ เพราะเมื่อ 2-3 วันมานี้ ฝนตกลงมาอย่างหนักทุกวัน จึงไม่ได้เปิดแอร์แต่เปิดหน้าต่างทิ้งไว้ ปรากฏว่าได้กลิ่นโชยมาอย่างแรงตามลม จึงเดินลงไปดูไม่เห็นมีใครอยู่ แต่ได้กลิ่นเหม็นโชยออกมาจากรถยนต์คันดังกล่าว"

เบื้องต้นตำรวจสันนิฐานว่าผู้ตายอาจเปิดท้ายกระโปรงรถยนต์แล้วมุดตัวเข้าไปซ่อมสายไฟเบรกแต่ขณะนั้นมีลมพายุพัด ทำให้ฝากระโปรงปิดลงมาทันที ซึ่งขณะนั้นอาจไม่มีใครเห็นก็เป็นได้ ส่วนศพของผู้ตายที่พบนั้นเป็นลักษณะพยายามใช้เท้าถีบเข้าที่ห้องโดยสาร แต่ไม่สามารถถีบออกมาได้ จึงขาดอากาศหายใจเสียชีวิต

อย่างไรก็ตาม เจ้าหน้าที่ส่งศพนายสุริย ให้กองวิทยาการ ภาค 7 ไปชันสูตรพิลกศพ เพื่อหาสาเหตุการณ์เสียชีวิตอย่างละเอียดอีกครั้ง

ที่มา: http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRReU56WXpPRE13TkE9PQ%3D%3D&subcatid
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม 2015, 02:37:07 โดย ITc@t » บันทึกการเข้า

tikzajung
"หำเสน่ห์"
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กูนึกแล้ว ว่ามึงต้องอ่าน

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 11:06:30 »

ดีน่ะรถผมถีบเบาะหลังออกได้ไม่งั้นคงแย่

ชื่อ ติ๊ก นะครับ
ชื่อ FB Pichit Kringon
Line Tikna2431
ขับ Civic EK Lev เขียว ล้อ BBS RS 17 ครับ
eak99
"Saturday Man"
Gold Member
อาจารย์ปู่

EAK_EK

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 11:33:53 »

ลังเล ลังเล ลังเล
Hooto cha-am
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 12:54:41 »

ทรมาร  มืดๆ  ถีบจนแรงหมด  กว่าจะตาย   
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 18:34:52 »

ขา DIY นี่ ดูไว้เลย  เศร้า เศร้า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 22:58:15 »

เศร้า เศร้า เศร้า

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 มีนาคม 2015, 00:13:23 »

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 เมษายน 2015, 07:47:01 »

รถอื่นไม่ทราบ แต่ EK มันจะมีเหมือนรูหายใจอยู่ข้างหลังครับ  อยู่ที่ข้างซ้าย ต้องดึงพรหมท้ายรถด้านซ้ายออกมาครับ  เจอตอนเจาะไฟหรีกันชนหลัง
ไม่รู้เค้ามีไว้ทำอะไรเหมือนกันเจ้ารูนี้
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 เมษายน 2015, 08:07:58 »

รถอื่นไม่ทราบ แต่ EK มันจะมีเหมือนรูหายใจอยู่ข้างหลังครับ  อยู่ที่ข้างซ้าย ต้องดึงพรหมท้ายรถด้านซ้ายออกมาครับ  เจอตอนเจาะไฟหรีกันชนหลัง
ไม่รู้เค้ามีไว้ทำอะไรเหมือนกันเจ้ารูนี้
.

* AIR.jpg (51.8 KB, 813x435 - ดู 378 ครั้ง.)

* AIR.jpg (51.8 KB, 813x435 - ดู 372 ครั้ง.)
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 เมษายน 2015, 10:37:38 »

มีไว้ให้ช่วยปิดฝากระโปรงได้ง่ายขึ้นและ ระบายแรงดันในกรณีที่จอดตากแดดครับ  คล้ายๆกับเราเปิดกระจกปิดประตูรถจะใช้แรงน้อยกว่า ปิดกระจกปิดประตูรถครับ แต่รูแบบนี้มันจะมียางแผ่นๆปิดไว้ด้วย ไม่เปิดโล่งตลอด เวลามีแรงดัน ยางมันก็จะง้างออก ถ้าปิดกระโปรงแล้วยางมันก็ปิดรูไว้เกือบสนิท

ของรุ่นในข่าวก็มีช่องแบบนี้เหมือนกันแต่ถ้ามีคนไปอยู่ข้างใน ถึงไม่ขาดอากาศหายใน ก็อาจจะเกิดจาก ความร้อน จนช๊อคก็ได้ครับ  เศร้า เศร้า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
s.chart
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 เมษายน 2015, 11:12:20 »

เคยใช้ 405 อยู่หลายปี รุ่นนี้จะมีช่องเปิดตรงเท้าแขน ทะลุมาข้างหลังอยู่
ถ้าถีบแรงๆก็เปิดได้ แต่ผู้ตายคงตกใจเลยถีบไม่โดนช่องที่ว่านี้
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 07:07:43 »

มีไว้ให้ช่วยปิดฝากระโปรงได้ง่ายขึ้นและ ระบายแรงดันในกรณีที่จอดตากแดดครับ  คล้ายๆกับเราเปิดกระจกปิดประตูรถจะใช้แรงน้อยกว่า ปิดกระจกปิดประตูรถครับ แต่รูแบบนี้มันจะมียางแผ่นๆปิดไว้ด้วย ไม่เปิดโล่งตลอด เวลามีแรงดัน ยางมันก็จะง้างออก ถ้าปิดกระโปรงแล้วยางมันก็ปิดรูไว้เกือบสนิท

ของรุ่นในข่าวก็มีช่องแบบนี้เหมือนกันแต่ถ้ามีคนไปอยู่ข้างใน ถึงไม่ขาดอากาศหายใน ก็อาจจะเกิดจาก ความร้อน จนช๊อคก็ได้ครับ  เศร้า เศร้า

ใช่ครับ  มันช่วยให้เบามือเวลาปิดฝาท้ายจริงด้วย ครับ 
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 10:51:12 »

ใช่ครับ  มันช่วยให้เบามือเวลาปิดฝาท้ายจริงด้วย ครับ 
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทำไมรถผมน้ำชอบเข้าตรงช่องนี้อะครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 14:43:34 »

ทำไมรถผมน้ำชอบเข้าตรงช่องนี้อะครับ
อายุรถเยอะ ยางมันจะ  ผุ่ย ครับ  ละอองน้ำจากล้อตอนวิ่ง เลยเข้าได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: อ่านข่าวนี้แล้ว ใครซ่อมหรือปรับแต่งรถเองระมัดระวังด้วยครับ