ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 16:22:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ข่าว NGV แบบสดๆร้อนๆครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว NGV แบบสดๆร้อนๆครับ  (อ่าน 7225 ครั้ง)
Gaga sunG
Gold Member
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 13:24:41 »

เรียนผู้ใช้ NGV ทุกท่าน

ตามที่ต้องนำรถไปตรวจสภาพถังและอุปกรณ์ NGV กระผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ NGV และต้องนำไปตรวจสภาพเพื่อขอใบรับรอง ผมนำรถเข้าไปตรวจสภาพวันที่ 14/05/08 ที่บริษัท .......ที่ผมเลือกร้านนี้เนื่องจาก........เลือกและไว้ใจให้ตรวจสภาพอุปกรณ์ NGV ซึ่งผมก็ได้รับคำแนะนำว่าต้องเปลี่ยนสาย HOSE LOW PRESSURE (ตามรูป) ซึ่งทางร้านก็เปลี่ยนให้ จากนั้นก็ใช้งานปกติ

แต่เมื่อเช้าวันที่ 05/06/08 ผมได้สตาร์ดรถและเปลี่ยนจากใช้น้ำมันเป็น NGV ปรากฏว่าผมได้ยินเสียงก๊าซรั่วออกมาจากหน้ารถและมีกลิ่นก๊าซมีเทน แต่ด้วยระบบหัวฉีดจึงสั่งสวิทไปใช้น้ำมันอัตโนมัติ ผมเลยกดอีกครั้งก็เป็นเหมือนเดิม ผมเลยค่อนข้างแน่ใจว่ามีสิ่งผิดปกติแน่ๆ เมื่อผมขับมาถึงโรงงานเปิดฝากระโปรงสิ่งที่พบคือ ท่อสาย LP หลุดออกมา ผมนึกในใจถ้าเป็นก๊าซ LPG ระเบิดติดไฟไปแล้วแน่เลย สิ่งที่กระผมเขียนขึ้นมาไม่ต้องการที่จะให้ร้ายใครครับแต่เพื่อเป็นอุทาหรณ์ว่าร้านที่ได้รับการรับรองการเป็นตัวแทนตรวจสภาพอุปกรณ์ NGV ก็ไม่ใช่จะไว้ใจได้เสมอไป นี้ก็ยังโชคดีนะครับที่ไม่เสียหายถึงขั้นระเบิด ขอให้ทุกคนโชคดีในการตรวจสภาพนะครับ

หมายเหตุ  เพื่อนที่ทำงานเจอมาครับ ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2008, 13:51:07 โดย Gaga sunG » บันทึกการเข้า
Gaga sunG
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 13:31:17 »

รูปครับ

* .jpg (34.85 KB, 314x235 - ดู 1705 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2008, 14:01:12 โดย Gaga sunG » บันทึกการเข้า
MIM_ING+1
Gold Member
อาจารย์ปู่

No.566

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 13:35:20 »

แบบนี้น่ากลัวเหมือนกัน

j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 13:54:06 »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก น่ากลัว ครับ

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
masaru
5555
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

マサロ Number 248

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 14:15:06 »

แล้วที่แท๊กซี่ติดมาตั้งนานแล้วละครับ เกิดระเบิดกี่ครั้ง เป็นข่าวใหญ่โตไม๊
เมื่อก่อน อุปกรณ์+ความชำนาญของช่างมีมากหรือเปล่า แท๊กซี่ใช้งานหนักไม๊

ข่าวเดี๋ยวนี้เชื่อไม่ค่อยได้ครับ คนเขียนมีจรรยาบรรณมันหายากเหลือเกิน
เพราะจรรยาบรรณมันกินไม่ได้ครับ เอามาเติมใส่รถแทนน้ำมันก็ไม่ได้

jink
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 14:21:15 »

อืมมมมม เก็บไว้เป็นข้อมูล  ลังเล

...
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 14:42:38 »

รถไปต่อคิวกันหลายคัน ...ช่วงนี้อู่แก๊สรวยครับ......ช่างคงมีเบลอๆกันไปบ้าง
ยังไงก็ระมัดระวังกันให้ดีครับ

ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 14:47:26 »

หุ หุ หุ กล้าขับต่อด้วย เป็นผมวิ่งหนีรถตัวเองแล้ว  :'(

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 14:51:43 »

ติดร้านไหนมาครับ

อู่มาตตฐานเกรดเอ

http://pttweb2.pttplc.com/webngv/ls_cr.aspx

อู่ที่รับติดตั้งโดยทั่วไป

http://pttweb2.pttplc.com/webngv/ls_rg.aspx

Gaga sunG
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 14:58:42 »

แล้วที่แท๊กซี่ติดมาตั้งนานแล้วละครับ เกิดระเบิดกี่ครั้ง เป็นข่าวใหญ่โตไม๊
เมื่อก่อน อุปกรณ์+ความชำนาญของช่างมีมากหรือเปล่า แท๊กซี่ใช้งานหนักไม๊

ข่าวเดี๋ยวนี้เชื่อไม่ค่อยได้ครับ คนเขียนมีจรรยาบรรณมันหายากเหลือเกิน
เพราะจรรยาบรรณมันกินไม่ได้ครับ เอามาเติมใส่รถแทนน้ำมันก็ไม่ได้
เรียนคุณ masaru
         ก่อนที่ผมจะเอามาขึ้นกระทู้ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่าจะขึ้นดีหรือไม่ขึ้นดี
แต่กรณีนี้เป็น case ที่ใกล้ตัวผมมากเนื่องจากผู้ที่ประสบพบเจอเป็นเพื่อนที่ทำงาน
ซึ่งผมก็รู้จักเป็นอย่างดี    สาเหตุที่ผมนำมาให้เพื่อนๆ ในเวบอ่านกันก็เพื่อเป็นการเตือน
ให้ระมัดระวังในการตรวจสอบรถอันเป็นที่รักของเราว่า  อู่เขาทำอารัยกับรถของเราบ้าง
ทำเรียบร้อยแค่ไหน   และต้องการให้เพื่อนๆ ที่ใช้แก๊สสังเกตุอาการผิดปกติต่างๆ  ทีมันเกิดครับ
        ส่วนตัวผมเองก็ใช้  LPG ก็เลยต้องการนำเรื่องนี้มาเป็นข้อมูลให้ทราบโดยทั่วกันมิได้
มีเจตนาทำให้เกิดการกลัวกันเกินไปนะครับ   จาก  Case นี้ผมว่าน่าจะมาจากการที่อู่ไม่ได้ขันน็อต
บริเวณจุดต่อท่อ  HOSE LOW PRESSURE   หรืออาจจะขันไม่แน่นทำให้  สายหลุดออกมาจากจุดต่อ
ทั้งนี้  CNG  เป็นแก๊ส HIGH PRESSURE อยู่แล้วด้วย 

ปล.น่าจะมาจากการที่ช่างประมาทครับ
Gaga sunG
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 15:16:23 »

ติดร้านไหนมาครับ

อู่มาตตฐานเกรดเอ

http://pttweb2.pttplc.com/webngv/ls_cr.aspx

อู่ที่รับติดตั้งโดยทั่วไป

http://pttweb2.pttplc.com/webngv/ls_rg.aspx

เพื่อนไปทำมาจากอู่เกรด A ครับ  มีชื่ออยู่ใน LINK เกรด A ด้วยแหละ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2008, 15:18:54 โดย Gaga sunG » บันทึกการเข้า
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 17:02:00 »

เพื่อนไปทำมาจากอู่เกรด A ครับ  มีชื่ออยู่ใน LINK เกรด A ด้วยแหละ ตกใจ

จ๊ากกกกก  แบบนี้ต้องแจ้ง ปตท.นะครับ จะได้ให้ถอนชื่อออกจารร้านมาตรฐาน  ปตท.จะได้รู้ว่า อย่าให้เครดิตอู๋ง่ายจนเกินไป

Gaga sunG
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 17:16:32 »

เพิ่มเติมครับ

ปลายเดือนที่แล้วก็ไปตรวจที่ร้านนี้เหมือนกันครับ เนื่องจากต้องการสติกเกอร์ติดถังอย่างเดียว
การตรวจของที่ร้านเหรอครับ ไม่มีการเช็ค leak ใดๆ ทั้งสิ้น ไม่มีการสตาร์ทรถด้วยซ้ำ เปิดกระโปรงหน้ารถ
ดูๆว่าอุปกรณ์ครบตาม check list เปิดท้ายรถดูว่าถังยังมีอายุใช้งานได้หรือเปล่า แล้วก็ติดสติกเกอร์โฆษณาอู่ตัวเอง
รับเงินไป 500 บาท 

พอเดินเข้าไปถามก็บอกว่า ก็บอกว่ามาตรวจถังเอาสติกเกอร์ไม่ใช่เหรอ ก็ตรวจแค่นี้แหละ ถ้าจะให้ตรวจระบบ gas หรือ check leak
เพิ่มเติมต้องจ่ายอีก 300 บาท

สรุปที่พวกเราไปตรวจกันมาเพื่อต้องการสติกเกอร์สีเหลืองแค่นั้นครับ การตรวจถังไม่ได้ช่วยให้ผู้ใช้รถรู้สึกปลอดภัยในการใช้ ก๊าซเลยครับ
ดูแลรถตัวเองกันเองนะครับ

ปล.ความเห็นเพิ่มเติมของเพื่อนที่บริษัทครับ  ว่าแต่ถ้าเจออู่แบบนี้บอกได้เลยว่าเซ็ง...เป็ดครับนายท่าน

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 18:00:21 »

ปกติถ้าอยุ่ในระยะเวลาประกันสินค้า จะไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆนะครับ ผมไปเช็คตามระยะ ทุกครั้งที่ไปตรวจก็เช็คการรั่วซึมให้ทุกครั้ง  ค่าใช้จ่ายไม่เสียเลย  ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

sudlor_k007
จอมยุทธ

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 18:01:43 »

โกรธ โกรธ โกรธ
ถ้าเป็นอย่างนี้ ให้เปลี่ยนเป็นอู่เกรดFไปเลย...
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 19:30:03 »

จ๊ากกกกก  แบบนี้ต้องแจ้ง ปตท.นะครับ จะได้ให้ถอนชื่อออกจารร้านมาตรฐาน  ปตท.จะได้รู้ว่า อย่าให้เครดิตอู๋ง่ายจนเกินไป

โอมเอ๋ย แปลกใจมั้ยว่าทำไมอู่มาตราฐานปตท ถึงจำกัดอยู่แค่นั้น  ทำไมร้านติดแก๊สที่ดังๆ ถึงไม่ได้รับเป็นอู่มาตราฐาน ปตท

เพราะเค้าไม่อยากเสียเงิน จบข่าว  ฮืม ฮืม

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 23:42:54 »

โอมเอ๋ย แปลกใจมั้ยว่าทำไมอู่มาตราฐานปตท ถึงจำกัดอยู่แค่นั้น  ทำไมร้านติดแก๊สที่ดังๆ ถึงไม่ได้รับเป็นอู่มาตราฐาน ปตท

เพราะเค้าไม่อยากเสียเงิน จบข่าว  ฮืม ฮืม

55555555555   มีการยัดเงินกันอีกแน่ะ เฮ้อออ ประเทศไทย!!

ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #17 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2008, 10:52:17 »

55555555555   มีการยัดเงินกันอีกแน่ะ เฮ้อออ ประเทศไทย!!

ทุกวันนี้ ติดต่ออะไรแต่ละอย่าง มีอย่างไหนบ้างละครับ ที่ไม่ต้องยัดเงิน  โกรธ
ประเทศไทยจงเจริญ :'(

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ข่าว NGV แบบสดๆร้อนๆครับ