ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 22:17:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สับสน แท่นเครื่อง หรือคลัชกันแน่ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สับสน แท่นเครื่อง หรือคลัชกันแน่  (อ่าน 7951 ครั้ง)
gundam78
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 15:35:52 »

พอดีรถผม civic ตาโต ปี99
 คลัชไหม้กลางทางเลยไปเปลี่ยนมาใหม่
ใส่ของเทียม ไม่ใช่ของแท้

มีอาการสั่นตอนออกตัวเกียร์ 1-2

ถามร้านทำคลัช บางร้าน บอกคลัชเทียมเป็นแบบนี้ ต้องเปลี่ยนของแท้
ถามในเวบ บางที่ บอกเป็นที่ยางแท่นเครื่อง
เพราะสั่งเกต เวลาออกตัว เครื่องจะโยนไปข้างหน้า หน่อยๆ

เลยมารบกวนที่นี่นิดนึงครับ
ขอความเห็นกับวิธีสังเกต
ถ้ามีอู่ ดีๆ แนะนำ แถวๆ รังสิต ลำลูกกา จะขอบคุณมากเลย
ตุ้ยนุ้ย
Gold Member
อาจารย์ปู่

I love civic

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 19:09:31 »

ของเทียม มันเป็นยังไงเหรอครับ  ครัช ทองแดง   หรือกึ่งทองแดง   แล้วไอที่ครัชไหม้  ได้ตั้งครัชทำแหน่งที่เหมาะสมหรือเปล่า  ตั้งครัชอม  หรือขับขี่ ชอบเลี้ยงครัช   
แล้วถ้าเปลี่ยนมาเป็นแบบ ทองแดง  มันก็จะสั่นๆอ่ะครับ  เพราะว่ามันจับแรง ครับ 
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 19:33:54 »

อาการสั่นตอนออกตัวเกียร์ 1  ส่วนมากจะเกี่ยวกับ คล้ช  ยิ่งเกียร์ธรรมดาด้วย   เปลี่ยนยกชุดหรือเปล่าครับ   และเจืยร์ฟลายวีลด้วยไหมครับ
gundam78
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 20:02:44 »

ไม่แน่ใจว่าคลัชแบบไหนครับ  อาจจะไม่ได้ตั้งมา แล้วไปอีกร้านนึงก้บอกว่าเปนที่คลัชเทียม
ไม่ได้เจียรฟลายวีล ครับ เพราะทำแบบฉุกเฉิน คือไปเสียกลางทาง ขับต่อไม่ได้ จำเปนต้องทำและคงไม่ได้กลับไปที่เดิม
เปลี่ยน หวี ผ้า และลูกปืนคลัช ครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับว่าผมควรแก้ยังไงดี

แต่พอขับเกียร 3-4-5 มันวิ่งนิ่มเลยนะครับ เร่งขึ้นดีกว่าของเดิม
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 19:43:12 »

ถ้าไม่สบายใจก็ต้องอีก  1  รอบ    ถ้ายกแล้วก็เจียร์ฟลายวีลด้วย    และก็ต้องให้ทางอู่เข้าช ดูให้ว่าแบบแท้หรือเทียม     ที่ว่าเทียมกันก็คงหมายถึงไม่ได้ตีตราของยี่ห้อนั้นๆ   รถ เสียกลางทางคงไม่มีสิทธิ์ที่เราจะเลือกได้     แม้แต่ในเมืองก็คงใช้เหมือนกัน
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 20:40:26 »

เป็นเหมือนกัน ถ้าเลี้ยวด้วยออกตัว สันเป็นเจ้าเลย    เพิ่งเป็นเปลี่ยนครัช+หวีมาปีกว่าแล้วอะ  ไม่ใด้เจียฟายวิน  ขยิบตา
  แต่ทำไมถึงเพิ่งเป็นก็ไม่รู้
ผมคิดว่ายางแท่นเครื่องอะ อายจัง

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
BOWYER
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 10:59:07 »

ถ้าเป็นยางแท่นเครื่องมันก็ต้องมีอาการก่อนยกคลัชแล้วสิครับ
อาการนี้เป็นหลังจากยกคลัชมาก็น่าจะเกิดจากคลัช
ตอนนี้ผ้าคลัชอาจจะไม่ได้ระนาบกับ flywheel ลองใช้สักระยะครับน่าจะหาย
ถ้าไม่หายต้องยกเดกียร์ลงมาเช็คอีกรอบ ลองใช้สักระยะก่อนครับ ได้ไม่ต้องเสียเงิน  จุมพิต
gundam78
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 16:33:29 »

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สับสน แท่นเครื่อง หรือคลัชกันแน่