ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
09 มิถุนายน 2024, 12:37:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: รถติดแก๊ส LPG จะเปลี่ยนไปใช้ E85 จะมีปัญหาอะไรไหม 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดแก๊ส LPG จะเปลี่ยนไปใช้ E85 จะมีปัญหาอะไรไหม  (อ่าน 2755 ครั้ง)
bombam
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 22:18:03 »

สวัสดีคับพอดีผมกำล้ังจะซื้อ EK99 LEV   แต่ส่วนใหญ่จะติดแก๊ส เลยอย่างถามพี่ๆ ว่าถ้าผมจะเอาแก๊สออกแล้วมาใช้ E85 เครื่องจะมีปํญหาไรไหม
เครื่อง B16
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 23:03:39 »

ทำให้ดี ดูแลให้ดก็หมดปัญหาแล้วครับ ก่อนติดก็จัดการเครื่อให้อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ที่สุดก่อนครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 19:43:59 »

ไม่มีครับ    พอใช้  E85 สัก 4-5   ถัง   ควรที่จะเปลื่ยนกรองเชื้อเพลิงใหม่นะครับ   เดี๋ยวปั้มจะเสียครับ
TWISTER
Verified
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2013, 09:39:19 »

การปรับเปลี่ยนจาก LPG เป็น E85 จะมีปัญหาไหม?
ตอบครับ ไม่มีผลครับยกเว้นว่า
1.เครื่องยนต์คุณมีปัญหาไหมหรือระบบเผาไหม้ไม่สมบูรณ์
2.รถยนต์ของคุณรับรองระบบ E85 ได้หรือไม่ ตรวจเช็คว่าท่อน้ำมันเชื้อเพลิงและปั๊มติ๊กระบบเชื้อเพลิงเป็นมาตรฐานระดับ R7 ขึ้นหรือไม่ (ถ้าไม่ใช่ต้องเปลี่ยนนะครับ มิฉะนั้นถ้าสายแตกหรือปั๊มติ๊กมีการอาร์กหรือรัดวงจรโอกาสรถยนต์ไฟไหม้ขึ้นหน้า 1 มีสูงครับ อาจจะไม่เห็นผลในถังแรกแต่ระยะยาวเห็นแน่นอน)
3.การเปลี่ยนจาก LPG เป็น E85 นั้น จะต้องมั่นตรวจสอบระบบเชื้อเพลิงบ่อยขึ้น เพราะ แอลทานอลเบอร์สูงๆนั้นจะมีฤทธิ์การกัดกร่อนค่อนข้างสูง กรองเบนซินอาจจะต้องเปลี่ยนบ่อยประมาณ 4-6 ถัง/ครั้ง

*ให้แง่คิดครับพลังงานทางเลือก ชื่อก็บอกแล้วครับว่ามันคือทางเลือกในเมื่อคุณต้องใช้ในชีวิตประจำวันอย่างจริงจัง ควรจะมีการมั่นดูแลรักษาให้มากขึ้นครับ เพื่อเป็นการประหยัดทั้งทรัพย์สินและสิ่งที่สำคัญที่สุด คือ เวลา และควรศึกษาข้อมูลของเชื้อเพลิงนั้นให้เป็นอย่างดีครับ

ขอบคุณสำหรับการรับฟังนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: รถติดแก๊ส LPG จะเปลี่ยนไปใช้ E85 จะมีปัญหาอะไรไหม