ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 เมษายน 2024, 23:46:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: สวิทเปิด - ปิด เครื่องเสียง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สวิทเปิด - ปิด เครื่องเสียง  (อ่าน 12580 ครั้ง)
นาย กอล์ฟ
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 11:29:18 »

ปรติไม่ค่อยได้ขับรถ 4-5 วันขับครั้ง แล้วรถผมติดตั้งเครื่องเสียง เพาเวอร์ 2 ตัว  ตู้ซับ 10" และฟร้อน ส่วนใหญ่จอดทิ้งไว้ไม่ค่อยได้ขับ แบตเตอรี่ เลยหมด (แบตเตอรี่ standard 35Am)

พอมีวิธีแก้ไหมครับ ถ้าจะทำสวิทเปิด - ปิด (หรือคัทเอาท์)เครื่องเสียงได้ไหมครับ จะได้ไม่ต้องต่อเครื่องเสียงกับขั่วแบตเตอรี่ทิ้งไว้ ถ้าอยากจะฟังเพลง ก้อแค่เปิดสวิท เครื่องเสียก้อทำงาน เวลาจอดรถ ก้อปิดสวิท แบตจะได้ไม่หมด

วิธีนี้ได้ไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อย ถ้าท่านใดมีรูป หรือ วิธีอื่น โปรดชี้แนะด้วย มีรูปสวิท(หรือคัทเอาท์) ยิ่งดีเลยครับ

** EK 97 @หาดใหญ่
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 23:10:39 »

ใช้สวิทอยู่เหมือนกันครับ ไม่ต้องต่อผ่านกุญแจครับ
ของผมมี 3 ตัวนะครับ
ตัวแรก ต่อฟรอนท์กับพาวเวอร์เสียงกลางครับ
ตัวที่ 2 ต่อกับชุดซับครับ
ตัวที่ 3 เป็นไฟซาวด์ครับ
ประมาณนี้ครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
นาย กอล์ฟ
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2013, 15:24:09 »

ใช้สวิทอยู่เหมือนกันครับ ไม่ต้องต่อผ่านกุญแจครับ
ของผมมี 3 ตัวนะครับ
ตัวแรก ต่อฟรอนท์กับพาวเวอร์เสียงกลางครับ
ตัวที่ 2 ต่อกับชุดซับครับ
ตัวที่ 3 เป็นไฟซาวด์ครับ
ประมาณนี้ครับ

คุณ : nakarin  หมายถึง ตัดไฟจากเครื่องเสียงทั้งหมดจากการเปิดผ่านกุญแจแล้วทำสวิทแยกออกมาเปิดต่างหากใช่ไหมครับ ถ้าจะฟังตอนไหน ก้อแค่เปิดสวิทที่ทำไว้ แล้วถ้าจิอดทิ้งไว้ 4-5 วันก้อไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

มีภาพประกอบไหมครับ จะได้ทำเป็นตัวอย่าง มีภาพสวิทยิ้งดีเลย ได้เลือกซื้อถูก
arm 2424
Gold Member
เจ้าสำนัก

ek 00 no.821

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 16:24:28 »

เช็คสายไฟทุกจุดดูครับ และเพาว์เวอร์ว่ามีปัญหาหรือเปล่าเพราะอาการแบบนี้ไฟลงกาวครับ
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 17:44:45 »

คุณ : nakarin  หมายถึง ตัดไฟจากเครื่องเสียงทั้งหมดจากการเปิดผ่านกุญแจแล้วทำสวิทแยกออกมาเปิดต่างหากใช่ไหมครับ ถ้าจะฟังตอนไหน ก้อแค่เปิดสวิทที่ทำไว้ แล้วถ้าจิอดทิ้งไว้ 4-5 วันก้อไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

มีภาพประกอบไหมครับ จะได้ทำเป็นตัวอย่าง มีภาพสวิทยิ้งดีเลย ได้เลือกซื้อถูก
ใช่ครับ
ถ้าไฟไม่รั่วตอนปิดไว้ก็ไม่มีการใช้ไฟครับ

Eak Inkjet
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2013, 23:10:31 »

แบบนี้ป่าวครับ

nakarin
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2013, 21:16:20 »

แบบนี้ป่าวครับ

แบบนี้เขาเรียกอลังการครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Empty
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2013, 16:59:27 »

เจ้าของกระทู้หมายถึงสวิทตัดไปแช่พาวเวอร์หรือป่าว
ปกติของพาวเวอร์จะเป็นไฟแช่ แล้วใช้วงจรเปิดปิดผ่านสายรีโมท
ถ้าแบตหมด ต้องมีจุดใดจุดหนึ่งไฟรั่วแล้วครับ ถ้าเป็นผมจะชาร์จแบตมาให้เต็มแล้วจอดไว้แบบเดิมโดยถอดสายไฟพาวเวอร์ที่ขั้วแบตออก หากไฟเหลือปกติก็เป็นที่สายชุดนี้แหละ หากแยกสายของ 4ch กับสายพาวเวอร์ขับซับ ก็ลองถอดทีละตัวเพื่อหาว่าตัวไหนไฟรั่ว จากนั้นก็ซ่อมหรือเปลี่ยนซะ
แต่หากถอดสายพาวเวอร์ออกแล้วแบตยังหมด คงเป็นที่ระบบของรถแล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: สวิทเปิด - ปิด เครื่องเสียง