ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 เมษายน 2024, 00:16:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สอบถามอาการดังของเกียร์ Auto Civic ปี 2001 ตาโตตัวสุดท้าย กับพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการดังของเกียร์ Auto Civic ปี 2001 ตาโตตัวสุดท้าย กับพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ  (อ่าน 2040 ครั้ง)
shark76
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 20:37:29 »

ผมใช้ Civic Ex ปี 2001 ตาโตตัวสุดท้าย ผมนำรถเข้าศูนย์บริการฮอนด้าบ้านดู่ จ.เชียงราย ด้วยอาการของเครื่องยนต์มีน้ำมันเครื่องซึม และน้ำมันพาวเวอร์ซึมด้วยครับ วิธีซ่อมและการเปลี่ยนอะไหล่เกือบจะทั้งหมดของเครื่องยนต์ครับหลายรายการมาก หมดเงินไปทั้งหมด 33,000 บาท เพื่อแลกกับการใช้งานที่ยาวนาน และความสบายใจเรื่องการการันตีรับประกันอะไหล่ว่าแท้และใหม่ชัวร์ จากศูนย์ฮอนด้า เมื่อผมได้นำรถมาใช้ได้อยู่ประมาณ 2-3 วัน เกียร์ Auto มีอาการดังเกิดขึ้น เมื่อผมใส่เกียร์ไปที่ตัว R จะมีเสียงดัง กึกๆ เมื่อค่อยๆเหยียบคันเร่งจะมีเสียงเช่นนี้ดังมาจากห้องเครื่องด้านหน้า จะเป็นตอนเปลี่ยนเกียร์และใส่เกียร์เท่านั้น และที่เกียร์ D เช่นกันแต่จะดังน้อยกว่าเกียร์ R และขณะวิ่งจะมีเสียงดัง กึกๆ อยู่บ้างแต่ไม่ดังมาก  ผมรบกวนสอบถามพี่ๆนะครับว่าอาการแบบนี้เกิดจากชุดเกียร์ Auto ใช่หรือไม่ครับ หรือเป็นเพราะว่า ช่างที่ศูนย์ลืมใส่อะไรให้ผมหรือป่าวครับ เพราะว่าก่อนหน้าที่ผมจะนำรถมาซ่อมนั้นไม่เคยมีเสียงดังและอาการแบบนี้เลยครับ มาเกิดหลังจากที่ผมนำรถมาซ่อมครับ โดยที่ศูนย์ยกเครื่องผมออกจากตัวรถและชุดเกียร์ ผมเลยตั้งข้อสังเกตุว่า ช่างที่ศูนย์ทำอะไรผิดพลาดหรือไม่ และอาการที่เกิดขึ้นนั้น ทำไมมันช่างประจวบเหมาะกันพอดีกับที่ผมนำรถเข้าซ่อมครับ และผมได้นำรถเข้าไปที่ศูนย์อีกครั้งก็ได้รับคำตอบว่า เป็นที่ชุดเกียร์ต้องยกเกียร์ลงมาซ่อมใหม่ ค่าใช้จ่ายประมาณ 30,000 บาท หรือจะซ่อมตามอาการตรงไหนเสียซ่อมตรงนั้นประมาณ 10,000 บาท
ผมตั้งข้อสังเกตุไว้ว่า ผมจะโดนวางยาหรือป่าวครับ เพราะว่าก่อนจะเข้าศูนย์ซ่อมอาการแบบนี้ไม่เคยมีและไม่เคยเป็น ผมจะโดนยัดเยียดเข้าซ่อมอีกแล้วใช่มั้ยครับ และอาการที่เกิดขึ้นนั้นเกิดจากสาเหตุใดครับผม และผมควรจะแก้ไขและซ่อมตรงจุดไหนบ้างครับ เพื่อให้อาการแบบนี้หายขาด รถคันนี้ผมซื้อมือสองมาใช้งานครับ เจ้าของเดิมเป็นผู้หญิงใช้ วิ่งประมาณ 130,000 กม.ตอนนี้เลขไมท์อยู่ที่ 180,000 กม.ผมรบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะห์และหาแนวทางให้ผมด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ
shark 76
hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 21:13:33 »

ถ้ามีอาการแบบนี้หลังจากออกจาก 0 นำกลับไปเครมครับ เพราะยังอยู่ในระยะประกัน อะะไหร่ที่เปลี่ยนไป 
nus.ek
เจ้าสำนัก

SIR

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 21:36:27 »

ยังอยู่ในประกันครับแจ้งได้ก่อนซ่อมไม่มีอาการนี้กรุณาทำให้เหมือนเดิมด้วย

"มิตรภาพ ไม่มีวันหมด"
shark76
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 14:20:38 »

ผมนำรถเข้าไปที่ศูนย์มาแล้วครับรอบสอง ช่างที่ศูนย์เค้าแจ้งว่าจะต้องแก้ไขที่เกียร์ คือยกชุดเกียร์ใหม่ หรือไม่ก้อแก้รื้อดูตรวจสอบตามอาการครับ ซึ่งจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มอีก 10,000-30,000 บาท ซึ่งผมคิดว่างานนี้คงจะจบยากครับ ถ้าจะให้จบจริงๆคือต้องจ่ายตังค์เพิ่มและอาการแบบนี้จะหายมั้ยครับ และอีกอย่างช่างศูนย์ฮอนด้าแจ้งกับผมว่าเสียงและอาการที่เกิดขึ้นไม่ได้เกี่ยวข้องกับทางเขาเลยเค้าไม่ได้ยุ่งทั้งๆที่เค้าต้องรื้อตัวเครื่องออกจากชุดเกียร์ เพื่อแก้ไขเครื่องยนต์ ผมละงงครับ ไม่เกี่ยวตรงไหน
 ผมกลัวและเกรงว่า อาการอื่นๆจะงอกออกมาเป็นดอกเห็ดหรือไม่ครับ ถ้าผมจะแก้ไขรถที่ศูนย์บริการแห่งนี้ครับ
ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยชี้ทางสว่างให้ครับ
hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 14:39:54 »

ราคานี้เพิ่มอีกนิดหน่อย ได้เครื่องใหม่เลยนะนี่  ร้องไห้
 ทำไม 0 ปัดอย่างนี้ละนี่
ลองดูอู่นี้ครับ เห็นลงลายละเอียดเยอะดี อยู่เชียงใหม่ http://www.cm-club.com/forum/showthread.php?t=345022
แต่ถ้าเชียงราย ลองถาม เจ้ส้ม ดู http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=128557.new#new เจ้แก อยู่เชียงราย

จุมพิต
shark76
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2013, 19:57:49 »

ขอบคุณมากครับ พี่ตู่ระยอง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สอบถามอาการดังของเกียร์ Auto Civic ปี 2001 ตาโตตัวสุดท้าย กับพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ