ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 06:40:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: พัดลมหม้อนำ้ไม่ทำงานแก้ยังไงครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมหม้อนำ้ไม่ทำงานแก้ยังไงครับ  (อ่าน 2678 ครั้ง)
chakkingpang
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 15:06:05 »

พัดลมหม้อนำ้ไม่หมุนครับเกิดจากอะไรครับ  ถ้าเปลี่ยนหม้อนำ้ใหม่ต้องเปลี่ยนพีดลมด้วยป่าวครับ ราคาพัดลมแพงไหมครับ ek2000
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 15:19:55 »

ลองเช็คเทอร์โมดูก่อนครับ อาจจะเสียครับ เชียงกงตัวละประมาณ 500 ครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
chakkingpang
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 15:36:20 »

ครับ  ปกติมันจะหมุนเวลาสตราทรถประมาณกี่นาทีครับ
onizuka_tc
Gold Member
เจ้าสำนัก

++WLC NO. 595++

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 15:41:18 »

ตัวอย่างในรูป ตะกูล D Series ตัวอื่นไกล้เคียงกัน   ในรูปตรงนั้นคือปลั๊กพัดลมหม้อน้ำครับ มันเสียบอยู่กับ เทอโมมิเตอร์เซ็นเซอร์

วิธีเช็กพัดลมหม้อน้ำครับ
1. ถอดปลั๊กดังกล่าวออก กดตรงที่ล๊อกแล้วดึงออก
2. หาลวดเล็กเล็ก ๆ มาต่อตรงกัน มันจะเป็น รู 2 รูป ครับยัดลวดเข้าไปเลย (ไม่ซ๊อต)  ถ้าพัดลมทำงานแสดงว่าพัดลมไม่เสีย  แต่เทอโมเซ็นเซอร์เสีย หาเปลี่ยนเองได้เลยครับ ไม่กี่ร้อยเหมือนท่านด้านบนบอกครับ

ปล. ตำแหน่งสวิชต้องอยู่ที่ On หรือ รถสตาสเครื่องอยู่ครับ พัดลมถึงจะหมุน

ปกติดกว่าพัดลมจะหมุน นานมากครับถ้าเป็นเครื่องตระกูล D รอนานอ่ะ

* d16y.jpg (73.23 KB, 649x459 - ดู 1173 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2013, 15:44:07 โดย onizuka_tc » บันทึกการเข้า

O-RI-NGA-KI
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 เมษายน 2013, 15:26:13 »

450 ครับของใหม่ (แท้)
Alex007
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 เมษายน 2013, 17:40:25 »

ตัวอย่างในรูป ตะกูล D Series ตัวอื่นไกล้เคียงกัน   ในรูปตรงนั้นคือปลั๊กพัดลมหม้อน้ำครับ มันเสียบอยู่กับ เทอโมมิเตอร์เซ็นเซอร์

วิธีเช็กพัดลมหม้อน้ำครับ
1. ถอดปลั๊กดังกล่าวออก กดตรงที่ล๊อกแล้วดึงออก
2. หาลวดเล็กเล็ก ๆ มาต่อตรงกัน มันจะเป็น รู 2 รูป ครับยัดลวดเข้าไปเลย (ไม่ซ๊อต)  ถ้าพัดลมทำงานแสดงว่าพัดลมไม่เสีย  แต่เทอโมเซ็นเซอร์เสีย หาเปลี่ยนเองได้เลยครับ ไม่กี่ร้อยเหมือนท่านด้านบนบอกครับ

ปล. ตำแหน่งสวิชต้องอยู่ที่ On หรือ รถสตาสเครื่องอยู่ครับ พัดลมถึงจะหมุน

ปกติดกว่าพัดลมจะหมุน นานมากครับถ้าเป็นเครื่องตระกูล D รอนานอ่ะ

ตามนี้เลยครับ.. สตาร์ทเครื่องไว้นานมากครับ..กว่าพัดลมจะหมุน..สังเกตว่าท่อน้ำเส้นล่าง จะต้องร้อนเท่ากับเส้นบนนั่นล่ะครับ..พัดลมถึงจะเริ่มทำงาน เพราะตัวเทอร์โมสวิตช์ ที่คุมพัดลมหม้อน้ำจะทำงานสั่งให้พัดลมหมุน ถ้าต่อตรงปลั๊กเทอร์โมสวิตช์ ที่คุณ onizuka_tc แล้วพัดลมไม่หมุนก็มีโอกาสที่ เทอร์โมสวิตช์เสีย...หรืออีกตัวก็ที่รีเลย์ที่่คุมพัดลมหม้อน้ำ อยู่ในกล่องฟิวส์ที่ห้องเครื่องใกล้กับแบตเตอรี่น่ะครับ.. หรือไม่ก็ตัวพัดลมเองครับ..ที่เสีย... ลองเช็ค 2-3 จุดนี้ล่ะครับ อายจัง  (เทอร์โมสวิตช์แท้เบิกศูนย์ประมาณ 1900 ของเทียบเท่าร้านอะไหล่ข้างนอก ตัวละประมาณ 300 - 500) ยิ้มกว้างๆ
onizuka_tc
Gold Member
เจ้าสำนัก

++WLC NO. 595++

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 09:25:32 »

ใช่ครับลืมบอกไป ฟิวส์หม้อน้ำก็เป็นไปได้ เช็คง่าย ๆ ด้วย

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: พัดลมหม้อนำ้ไม่ทำงานแก้ยังไงครับ