ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 13:08:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ขอเล่าประสบการ์ณGAS(ไม่จ่ายGAS+อู่ที่ไปทำ+สอบถามร้านGAS ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเล่าประสบการ์ณGAS(ไม่จ่ายGAS+อู่ที่ไปทำ+สอบถามร้านGAS ครับ  (อ่าน 3215 ครั้ง)
shinoda66
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:20:03 »

คือว่ารถผมเวลาจะตัดแก๊สต้องรอเครื่องร้อนแต่ว่าอาทิตย์ที่แล้ว รถผมมีปัญหาคือ วิ่งๆอยู่ระบบแก๊สที่ใช้อยู่ดันตัดเป็นน้ำมันเฉยเลย

แล้วก็มีเสียงดัง ติ๊ดๆๆ  คือสรุปว่าแก๊สไม่จ่าย ผมก็เลยไปหาอู่เข้าซึ่งหาในเนตก็เจอที่อยู่แถวบ้านผมก็คือ อู่ Auto GAS ของพี่อั๋นเห็นใกล้บ้าน

เข้าไปแกก็ดูให้แล้วลูกน้องก็บอกว่า สาเหตุเป็นมาจาก ท่อยางขาด เขาก็เปลี่ยนให้ พอลองก็ยังไม่หาย สรุปดูอีกพักก็ยังแก้ไม่ได้ พี่แกก็เลยบอกว่า

ร้านพี่ไม่มี คอมจูนยี่ห้อนี้(แต่พี่แกก็ไม่ได้คิดตัง) ผมก็เลยขับไปต่อที่อู่ แก๊สไทยแลนด์เซอร์วิส กม.8 ซอยคู้บอน 21 ช่าง3คน ก็เข้ามาดูอาการรถผม

แล้วก็บอกว่ามันเป็นที่ เซนเซอร์อุณหภูมิ มันหลวมช่องต่อมันไม่เท่ากัน ผมก็เลยบอกว่าแก้ได้ไหม เขาบอกแก้ได้ เดวเอาไรอุดให้มันแน่นๆ หน่อย

อุดเสร็จ แกก็บอกไม่มีปัญหาแล้ว แต่ว่ามันอาจจะใช้ได้สักระยะ เราก็โอเครรู้สึกอุ่นใจมานิด ทางร้านก็คิดค่าเสียหาย 300 ผมก็วิ่งออกไปยังไม่ทันพ้นซอยเลย-*-

แม่งตัดอีกแล้ว ผมก็เลยวกรถกลับมาให้ช่างดู แกก็ไปจับสายอยู่แถวหน้าเครื่องแล้วก็บอกว่าไม่เป็นไรแล้ว ผมก็โอเครวิ่งไปถึงบ้าน ไม่มีปัญหา

อีกวันจะขับรถออกไปข้างนอก เอ้าแม่งเอ้ยตัดอีกแล้ว ผมก็เลยขับเข้าไปใหม่ให้ช่างดูอีกทีช่างเขาบอกว่าต้องเปลี่ยนเป็นชุดอัฟเกรด อย่างเดียวครับ

ผมเลยบอกเดียวขอกลับไปคิดก่อนครับ ก็เลยไปอีกร้านแถว ตรงข้ามสหฟาร์ม เข้าไปจอดเสร็จ ช่างถามอาการเสร็จ ช่างก็บอกอ๋อ มันต้องจูนไม่ได้เป็นที่อะไรเลย

แกก็ใช้คอมมาจูนรถผม พนักงานต้อนรักก็บอกว่า เดวเข้าไปห้องรับรองก่อนนะค๊าา  น้ำอัดลมกินฟรี(คิดในใจแหม่บริการดีแหะ) รอสักพัก แกก็เรียกให้ไปดูรถ

แกก็บอกว่า พี่จูนไม่ได้นะ เพราะรถน้องสภาพไม่นิ่ง ต้องเปลี่ยนหัวเทียน ผมก็เลยบอกว่าเดียวผมไปเปลี่ยนเองครับ ผมก็บอกแล้วพี่แก้ไรให้ผมมั่งละ

แกก็บอกว่าผมผมทำการปรับจูนรอบให้รถไม่สามารถปรับเป็นน้ำมันได้ในระหว่างที่ใช้แก๊ส(แต่ผมมีความรู้สึกว่าเหมือนแค่ไปจับๆ นะคล้ายๆร้านแรกเลย-*-)

เขาก็บอกว่าตอนนี้รถน้องต้องไปทำเครื่องให้นิ่งก่อนถึงจะมาจูนคอมได้ แกก็คิดค่าเสียหาย 500-*- ผมก็เลยบอกว่าเอ่อแล้วพี่ประกันไรให้ผมบ้าง

เขาก็บอกว่าพี่ไม่ประกันอะไรนะ แต่รถน้องคงใช้ได้สักระยะ เพราะพี่จูนให้ไปแล้ว(คิดในใจเก็บตูตั้ง 500 เขาบอกว่าเป็นค่าเซอร์วิส แต่รถไม่รับประกันเนี่ยนะ)

ผมก็ไม่ได้เถียงไร ขับออกจากร้านกลับรถยังไม่ถึงสหฟาร์มเลย แม่เจ้า!!! ตัดเป็นน้ำมัน-*- ตอนนี้ผมก็เลยไม่รู้จะทำยังไง สรุปคือผมต้องอัฟเกรดชุดแก๊สใช่ไหมครับ

ร้านแรกบอกอัฟเกรด ของAC 15000

ร้าน 2 บอกอัฟเกรดประมาณ 20000

คิดว่าราคานี้โฮเครไหมครับ หรือว่ามีร้านที่แนะนำได้บ้างครับ เอาแบบราคาไม่แพงมาก ติดตั้งจบ โซนรามอินทรานะครับ แนะนำหน่อยครับ

ปล.สรุปเสียไป 800 ไม่ได้อะไรเลย คือที่ผมบ่นหน่อยเพราะ ผมไม่ได้มีเงินเยอะครับ ทำงานกว่าจะได้แต่ละบาท เซงเลยไม่จบสักที ยังไงรบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ko2011
จอมยุทธ

แรกกว่าก็แซงไป..

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 10:47:35 »

ไม่ทราบว่าติด ยี่ห้ออะไรมา  ผมเคย ติด ยี่ห้อ พาลาท  ติดไม่ถึงห้าเดือนระบบมันก็พัง เครม ECU สามรอบ ไม่หายแก็สไม่จ่ายให้ ถ้าจ่ายก็สะดุจเดินไม่เรียบ จูนแม๊ป ไม่ผ่าน   แต่โชคดีอู่ รับผิดชอบดู ให้อัพเกรดระบบเป็น อาติเกิ้ล เพิ่มเงิน 3000  ดีกว่าเสียหมื่นกว่า

ใช้ได้ปีกว่า ๆ ก็พบปัญหา แต่เป็นที่สายสัญญานวัดรอบของเครื่องผมเองซึ่งจ่ายบ้างหรือจ่ายไม่สะดวก

คือ วิ่งๆ ไปจะเริ่มสะดุจ ไมล์วัดรอบจะทำงานบ้าง ไม่ทำงานบ้าง  แล้วระบบแก็สก็หยุดจ่าย กลับไปใช้น้ำมันเอง สวิท์ไฟเปลี่ยนเเก็สก็
ติดๆดับๆ ไฟขึ้นมั่วไปหมด    ทีแรกเข้าใจว่าระบบเครื่อ่งระบบไฟเรามีปัญหา แต่ใช้น้ำมันแล้วหายยกเว้นระบบแก็ส ไปเสียที่อุบลมา
1 รอบ  วิ่งเข้า 5 อู่ได้ ไปจบที่อู่แก็สเพราะที่อื่นไม่ทำให้เลย เขาก็เชื่อสายสัญญานให้ใหม่ ระบบวัดรอบถ้าสัญญานไม่มาแก็สก็ไม่สั่งงาน
หลังจากนั้นก็ใช้ได้ 1 เดือนอาการก็กลับมาอีก  ทีนี้เข้าอู่ติดแก็สให้บัดกรีให้ใหม่   คราวนี้ไม่หาย ผมเลยเดินสายใหม่เองโดยจ้ำจากจานจ่าย เข้าสายสัญญานระบบแก็สเอง  ทีนี้หายสนิท     เลยเพราะเป็นที่สายไฟในห้องเครื่องเอง 

คือ ของคุณอาจสรุปได้ว่า   สัญญานต่างๆ เข้าระบบแก็ส อาจจะไม่ครบจริงๆ  ความร้อน   สัญญาณวัดรอบ เพราะ แก็สจะจ่ายไม่ถูก มันเลยปิดการทำงานไม่จ่ายแก็ส     ทั้งนี้เสียสายจูนมันก็จะโชน์ว่า สัญญานอะไรขาด     (ใช้งานระบบน้ำมันต้องไม่มีปัญหานะคับแก้ให้จบก่อนค่อยไปซ่อมแก็ส)       

หรือ ECU ของแก็มันเสียอันนี้ต้องลองหากล่องใหม่สับดู  น่าจะกลับไปทำร้านที่ติดตั้งมานะคับ ไปร้านอื่นไม่มีโปรแกรม มันยาก
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 11:25:09 »

อัพเกรด 20000
ผมว่าติดใหม่เลยดีกว่าครับ เดี๋ยวนี้ ac ถังโดนัท 25000 บาทเองครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
ko2011
จอมยุทธ

แรกกว่าก็แซงไป..

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 12:28:47 »

ถ้าอัพเกรดไม่แพงมาก ได้รับประกันก็ คุ้มนะคับ  เพราะรื้อ เข้ารื้อออก รถมีแต่รูเต็มไปหมด - -
nuinavoy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 12:41:56 »

ของผม ac อาการเดียวกันคับ ใช้มา 5 ปี มีอาการคือขับไปแล้วตัดเป็นน้ำมันคับ ผมเลยลองเปลี่ยนกล่อง ecu แก็ส หายเลยคับ ลองดู
shinoda66
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2013, 15:07:17 »

คือตอนนี้ผมอยากได้ร้าน ด้วยอะครับ จะได้โทรไปปรึกษา แต่ไม่รู้เลยว่าร้านไหนดีบ้างครับ รบกวนด้วยครับ

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 16:00:28 »

0877004072 จำชื่อพี่เค้าไม่ได้ผมติด AC มา ร้าน TA Auto gas

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
shinoda66
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 17:05:47 »

0877004072 จำชื่อพี่เค้าไม่ได้ผมติด AC มา ร้าน TA Auto gas

ขอบคุณมากครับผมลองโทรไปแล้วครับ ชุดอัฟเกรดแค่ 14000 เองแต่ดันไม่รับบัตรที่ผมจะรูดอีก กำเลย

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 09:28:52 »

ขอบคุณมากครับผมลองโทรไปแล้วครับ ชุดอัฟเกรดแค่ 14000 เองแต่ดันไม่รับบัตรที่ผมจะรูดอีก กำเลย

เจ้าของพุดดีครับ บริการดีด้วยผมพึ่งเอาไปเช็ด 10000 โล อ่ะ

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
csirinant
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2013, 18:46:39 »

แชร์ประสบการณ์นะครับ เรื่องที่ช่างบอกน่าจะจริงนะครับ
เพราะถ้าเครื่องไม่นิ่ง มันจะจูนไม่ได้ (จูนไปก็จะเป็นอีก)
ก่อนอื่นต้องแก้ที่ตัวเครื่องให้เดินเรียบก่อนครับ ผมเคยเป็น
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ขอเล่าประสบการ์ณGAS(ไม่จ่ายGAS+อู่ที่ไปทำ+สอบถามร้านGAS ครับ