ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 เมษายน 2024, 11:53:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ว่าด้วยเวลาเปิดปิดกระจกแล้วมีเสียง เลยหาน้ำยามาจัดการเรื่องนี้ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
โพลล์
คำถาม: รถคุณเปิดปิดกระจกแล้วมีเสียงตอนรถใหม่หรือเก่า
ตอนรถใหม่ ถึง 1 ปี   -1 (3.3%)
ตอนรถเริ่มมีอายุ 1-2 ปี   -3 (10%)
ตอนรถเริ่มมีอายุ 3-4 ปี   -3 (10%)
ตอนรถเริ่มมีอายุ 4-5 ปี   -8 (26.7%)
ตอนรถเริ่มมีอายุมากกว่า 5 ปีขึ้นไป   -15 (50%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 30

ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเวลาเปิดปิดกระจกแล้วมีเสียง เลยหาน้ำยามาจัดการเรื่องนี้ครับ  (อ่าน 17334 ครั้ง)
anodite_studbar
เจ้าสำนัก

I love my CIVIC.

« เมื่อ: 23 มกราคม 2008, 21:45:01 »

เรื่องของเรื่องก็มีอยู่ หลังๆนี้เวลาเปิดปิดกระจกเริ่มมีเสียง ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยมีเสียงมาก่อน เป็นไปได้ว่ารางกระจกอาจจะเกิดการฝืดเมื่อใช้ไปเป็นเวลานานๆ คราวนี้ครั้นจะรื้อออกดูก็ใช่เรื่อง จะเข้าศูนย์ก็คงพึ่งอะไรมากไม่ได้ เมื่อครั้งตู้แอร์ ผมก็ได้ใช้น้ำยาทำความสะอาดมาแล้ว พอดีผมก็ถามกับคนเดิมว่าปัญหาที่เกิดขึ้นนี้พอจะมีน้ำยาตัวไหนมาช่วยได้บ้าง เขาก็ได้แนะนำน้ำยาตัวนี้มาให้ครับ

เป็นสเปรย์หล่อลื่นรางกระจก Pando 39C

แล้วน้ำยาตัวนี้มีคุณสมบัติยังไง? ขยิบตา

คำตอบก็คือ ช่วยป้องกันและแก้ไขรางกระจกที่เกิดอาการฝืดและมีเสียงดัง ซึ่งทำให้กระจกขึ้นลงสะดวก ใช้ได้ทั้งกระจกมือหมุนและกระจกไฟฟ้า ช่วยยืดอายุการใช้งานของมอเตอร์กระจกไฟฟ้า ช่วยรักษายางขอบประตูและชิ้นส่วนต่างๆให้นุ่มนวนอยู่เสมอ  ยิ้มกว้างๆ

แล้ววิธีการใช้ล่ะ  ขยิบตา  ก็เป็นแบบนี้ครับ  ยิ้ม

ก่อนอื่นทำความสะอาดร่องรางกระจกให้หมดคราบสกปรก

แล้วฉีดน้ำยาลงไปที่ร่องกระจกทั้งสองด้าน โดนฉีดค้างไว้ 5-10 วินาที (ตามสองรูปล่างจากนี้)

แล้วฉีดน้ำยาบริเวณขอบยางด้านบนของประตูให้ทั่ว(ตามสองรูปล่างนี้)

แล้วลองเปิดปิดกระจกดู ถ้ายังมีเสียงอีก ก็ทำซ้ำอีกครั้ง แค่นี้กระจกที่มีเสียงรำคาญใจตอนเปิดปิดก็หายไปครับ  ยิ้มเท่ห์

พอดีเห็นว่ามีประโยชน์ และเท่าที่เคยอ่านจากบางกระทู้ บางคันรถใหม่ก็เป็น บางคันเพิ่งเจอตอนรถเริ่มมีอายุแล้ว ก็เอามาฝากเพื่อนๆกันครับ  ยิ้ม

ต้องขอขอบคุณ คุณโอ๊ต ที่ให้ความรู้เกี่ยวกับน้ำยาตัวนี้ด้วยครับ   ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2008, 21:49:52 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เนี่ย ๆ ๆ คิดถึง นู๋ มั้ย

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มกราคม 2008, 22:18:36 »

ขอบคุณครับ

ใช้ไป 3 เดือน เคลมมาแล้วหลังจากเด้ง

ตอนนี้ปกติครับ

tenny_na
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มกราคม 2008, 23:53:01 »

แจ๋วเลยครับพี่ต้น
หมูอ้วนกทม
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008, 15:07:22 »

ผมเคยเป็นเหมือนกัน แล้วก็ได้ซื้อน้ำยาตัวเดียวกัน ถ้าจำไม่ผิกระป๋องละ185บาท ใช้แล้วหายเลย เพื่อนๆลองหามาใช้ดู
ก็ดีนะ นานๆก็ฉีดซะที โดยเฉพาะช่วงหน้าฝน ได้ใช้บ่อยหน่อย
palkawong_177
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008, 08:37:28 »

รบกวนหน่อยครับ แล้วน้ำยาตัวนี้หาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ จะได้หาซื้อมาใช้บ้าง เพราะตอนนี้กระจกก็ดังอยู่เหมือนกัน
anodite_studbar
เจ้าสำนัก

I love my CIVIC.

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008, 14:47:29 »

รบกวนหน่อยครับ แล้วน้ำยาตัวนี้หาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ จะได้หาซื้อมาใช้บ้าง เพราะตอนนี้กระจกก็ดังอยู่เหมือนกัน

ไม่แน่ใจว่าที่Home Proมีหรือเปล่า ยังไงลองไปดูที่นั้นแล้วกันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

Modcula
Samui Island
Gold Member
ศิษย์พี่

K20A in My Heart

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 2008, 20:10:38 »

ขอบคุนค้าบ 

:'(

No.278

ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม

sechz
Gold Member
อาจารย์ปู่

บรื้นนน บรื้นนน

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 เมษายน 2008, 14:16:01 »

เป็นเหมือนกัน เดี๋ยวจะหามามั่งครับ

เข้าชมรูปแต่ไม่สวยๆ ได้ที่  http://sechz.multiply.com
หมูอ้วนกทม
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 เมษายน 2008, 14:54:12 »

ผมซื้อที่คลองถมนะถูกสุด แต่ในห้างก็มีขายนะคับ โลตัส คาร์ฟู หรือห้างทั่วไป
xcopy
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2009, 11:29:55 »

มันจะมีผลกระทบกับฟิล์มหรือป่าวคับ
masaru
5555
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

マサロ Number 248

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2009, 11:40:02 »

มันจะมีผลกระทบกับฟิล์มหรือป่าวคับ

ไม่น่าจะเป็นนะครับ ผมใช้แล้วมันเปื้อนที่ฟิล์มก็เอาผ้าชุบน้ำเช็ดออก ฟิล์มก็ยังปกติดีครับ
ส่วนตัวผมว่าคุ้มนะครับ กระป๋องนึงใช้ได้หลายครั้งอยู่

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2009, 16:54:09 »

เยี่ยมเลยครับ      อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2009, 17:04:32 »

ใช้อยู่เหมือนกันครับ ซื้อได้ที่โฮมโปรครับ

OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 09:07:29 »

ผมขอเพิ่มเติม  ใช้แป้งทาตัวนี่อะครับใส่ไปในล่องกระจกจากฝืดจะลื่นขึ้นครับ   ยิ้มเท่ห์

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
roxxrock
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 15:38:29 »

ผมขอเพิ่มเติม  ใช้แป้งทาตัวนี่อะครับใส่ไปในล่องกระจกจากฝืดจะลื่นขึ้นครับ   ยิ้มเท่ห์
ของผมตรงด้านหลังซ้ายมันขึ้นอืดๆช้ามาก หรือบางครั้งหยุดไปดื้อๆเลย ต้องใช้มือช่วยอะครับ ใช้วินี้แล้วจะหายมั้ย?ครับ
roxxrock
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009, 07:48:04 »

ผมเคยเป็นเหมือนกัน แล้วก็ได้ซื้อน้ำยาตัวเดียวกัน ถ้าจำไม่ผิกระป๋องละ185บาท ใช้แล้วหายเลย เพื่อนๆลองหามาใช้ดู
ก็ดีนะ นานๆก็ฉีดซะที โดยเฉพาะช่วงหน้าฝน ได้ใช้บ่อยหน่อย
ซื้อที่ไหนเหรอเมื่อวานผมไปดูแถวคลองถม 300 แหน่ะ :'(
lektana
เข้าวงการ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 21:43:47 »

เดี๋ยวลองทำดูมั่งครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ว่าด้วยเวลาเปิดปิดกระจกแล้วมีเสียง เลยหาน้ำยามาจัดการเรื่องนี้ครับ