ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 23:56:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ควันขาว มีหยดน้ำปลายท่อ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ควันขาว มีหยดน้ำปลายท่อ  (อ่าน 5121 ครั้ง)
Titanaim
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 21:32:30 »

เศร้า คือว่า  เพิ่งเปลี่ยวฝาสูบมาใหม่ครับ  หมดไป 17,000 บาท (ปัญหาน้ำเข้าเครื่องครับ)เสร็จกระบวน
มีอาการตามมาคือ มีควันขาวตามมา มีหยดน้ำปลายท่อ  หลังจากวิ่งมาแล้ว น้ำมันเครื่องหาย (ช้ำใจ) กลับไปถามร้านเดิมสองอาทิตย์ให้หลังเปลี่ยนฝาสูบร้านบอกให้เปลี่ยนเครื่อง (งบประมาณ สามหมื่นกว่า) ช้ำหนักครับตอนนี้..... (อุบลเซอร์วิส จ.อุบลราชธานี)

มันสามารถทำอะไรได้บ้าง  ก่อนจะเก็บเงินเปลี่ยนเครื่องแล้วราคาเครื่องเท่าไหร่ครับบวกอะไหล่และค่าแรง
หรือมีทางเลือกแบบไหนบ้าง 0801702211 ต้อม civic ตาโต 96  ครับ (ในเว้บนี้เห็นคำว่า PM มันคืออะไรไม่เก่งคอม ฯนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2013, 21:35:29 โดย Titanaim » บันทึกการเข้า
onizuka_tc
Gold Member
เจ้าสำนัก

++WLC NO. 595++

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 21:46:43 »

จริง ๆ 17000 ยกท่อนตรงได้แล้วด้วยซ้ำไป โหร้านนี้ นอกจากซ่อมไม่จบ ฟันกันเห็น ๆ

ควันขาวเกิดจากรถกินน้ำมันเครื่อง เกิดจากแหวนลูกสูบ และพวกวาวมันเสื่อมทำให้น้ำมันเครื่องไปปนในห้องจุดระเบิดส่งผลให้ควันขาวและน้ำมันเครื่องหาย

ผมสงสัยนิดนึง 17000 เปลี่ยนตรงไหนครับ ฝาสูบนี่หมายถึงฝาครอบท่อนบนกับชุดวาวล์ ใช่หรือเปล่า รวมถึงลูกสูบด้วยหรือเปล่า

Titanaim
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 22:21:29 »

ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกไหมนะครับ
มันจะฝาวาร์ว ( จะอยู่บน มีคำว่า Vtec ติอยู่
รองลงมาคือฝาสูบ...   ( ตัวนี้ละครับเปลี่ยน  แค่ฝาสูบครับ) ไม่รวมลูกสูบครับ
นอกจะมีอะไหล่ ท่อน้ำ ปะเก็น กรองเครื่องไม่รู้อยู่ตรงไหน ประเก็นไอดี ประเก็นไอเสีย น้ำมันเครื่อง ประเก็นฝาวาล์ว ยางรองเบ้าหัวเทียน หัวเทียน 4 หัว 80 บาท (หัวเทียนถูกจนไม่อยากเชื่อว่ามันเปลี่ยนจริงเหรอ)  ค่าแรง 3500

* .jpg (106.62 KB, 638x878 - ดู 1678 ครั้ง.)
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 08:02:14 »

เศร้า คือว่า  เพิ่งเปลี่ยวฝาสูบมาใหม่ครับ  หมดไป 17,000 บาท (ปัญหาน้ำเข้าเครื่องครับ)เสร็จกระบวน
มีอาการตามมาคือ มีควันขาวตามมา มีหยดน้ำปลายท่อ  หลังจากวิ่งมาแล้ว น้ำมันเครื่องหาย (ช้ำใจ) กลับไปถามร้านเดิมสองอาทิตย์ให้หลังเปลี่ยนฝาสูบร้านบอกให้เปลี่ยนเครื่อง (งบประมาณ สามหมื่นกว่า) ช้ำหนักครับตอนนี้..... (อุบลเซอร์วิส จ.อุบลราชธานี)

มันสามารถทำอะไรได้บ้าง  ก่อนจะเก็บเงินเปลี่ยนเครื่องแล้วราคาเครื่องเท่าไหร่ครับบวกอะไหล่และค่าแรง
หรือมีทางเลือกแบบไหนบ้าง 0801702211 ต้อม civic ตาโต 96  ครับ (ในเว้บนี้เห็นคำว่า PM มันคืออะไรไม่เก่งคอม ฯนะครับ)
ราคานี้ผมทำท่อนบนครบๆ เปลี่ยนยางตีนวาวล์ บดวาวล์ เปลี่ยนแหวนลูกสูปได้เลยครับ อู่นี้ฟัน
จากอาการ แหวนกวาดน้ำมันเครื่องตายครับถึงยังไงต้องเปลี่ยนยกชุด ชุดแหวนของ TP ญี่ปุ่นเทียบเท่าศูนย์แหวน1ชุด 4สูป 1350 ////ชาฟร์ อก ชาฟร์ ก้าน อีก1700-1800 ครับ
parkpoop_ek_98
ศิษย์น้อง
**

ผมอยากขับcivic

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 16:54:32 »

หาร้านวางเครือง+เก็บเงินค่าวาง ดีกว่า จบง่ายกว่า  ไม่ต้องลุ้นเครื่องเดิมว่าจะซ่อมจบไม่จบ
-casper-
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 19:46:54 »

ควันขาวหรือ ไอน้ำครับ

มันจะเป็นตอนสตาร์ทเครื่องตอนเช้าๆ มันจะออกมาพร้อมกับหยดน้ำ
mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 08:04:27 »

ยกใหม่เลยครับ เครื่องใหม่ไว้ใจได้เยอะเลย
Titanaim
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 16:34:19 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนะครับ... 
lek54
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 เมษายน 2013, 17:36:35 »

ควัน หรือ ไอน้ำ ต้องดูดีๆครับ
ของผมมีไอน้ำออกมา เหมือนควันขาว
เพราะเห็นว่ามีหยดน้ำด้วย ขยิบตา
BirdCivic
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2013, 06:45:31 »

ควันและไอ ออกตอนติดเครื่องตอนเช้าปกตินะครับ เนื่องจากอุปกรณ์ต่างๆเย็น เช่น ท่อ เมื่อความเย็นกับความร้อนมาเจอกันทำให้เกิดเป็นไอน้ำเกาะปลายท่อ และอาจจะมีหยดนิดหน่อยหรือ มีน้ำกระเด็นออกมานิดนึงตอนติดเครื่อง ซึ่งสังเกตุได้จากเวลาฝนตก ขับรถมาแล้วลองแวะดูที่ปลายท่อดูครับ จะมีเป็นควันหรือไอน้ำออกมา เพราะความร้อนกับความเย็นมาเจอกันนั่นเองครับ
 โดยปกติถ้าติดเครื่องสังแปบนึงควันจะหายไปหลังจากท่อร้อน ถ้าควันยังออก ก็มีหลายสาเหตุครับ
1.ยางตีนวาวล์
2.วาวล์
3.แหวน
4.และอีกอย่างเรียกชื่อไม่ถูก ท่อหายใจน้อมันเครื่องที่อยู่ใต้คอไอดี ที่จะมาต่อกับคอไอดี(เรียกไม่ถูก)ตัววาวล์ปิดเปิดอาจจะเสื่องทำให้กักน้ำมันเครื่องไม่อยู่ทำให้เข้าไปในคอไอดี แล้วไปจุดระเบิดมากเกินไปทำให้มีควันออก
"ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ เผื่อเป็นทางเลือกครับ" ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ควันขาว มีหยดน้ำปลายท่อ