ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
08 มิถุนายน 2024, 19:40:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ระวังใช้น้ำมันเครื่องผิดนะจร๊ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังใช้น้ำมันเครื่องผิดนะจร๊ะ  (อ่าน 3475 ครั้ง)
bangsaen6
Gold Member
อาจารย์ปู่

ล่องลอย

« เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 11:26:36 »

ด่วนๆ
สำคัญมากครับ ใครที่จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ให้ดูระหัสน้ำมันเครื่องให้ดีๆ
0w20 ที่มันใช้ในอีโก้คาร์กับไฮบริด ถ้าหลงใส่เข้าไปมันจะทำให้ ชาร์บ ละลาย
ไม่เฉพาะฮอนดานะครับ มันเป็นน้ำมันเฉพาะของ อีโคคาร์กับไฮบริด

ย่ำนะครับ 0w20 รถที่ไม่ใช่ อีโคคาร์กับไฮบริด ห้ามใช่นะครับ

ยิ้มเท่ห์

nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 16:00:30 »

ขอบคุณครับ
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 16:33:06 »

20 นี่สงสัยจะลื่นเกิ๊นนนน รับแรงมากๆก็ไม่ไหวหล่อลื่นไม่ทัน ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 18:27:29 »

ด่วนๆ
สำคัญมากครับ ใครที่จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ให้ดูระหัสน้ำมันเครื่องให้ดีๆ
0w20 ที่มันใช้ในอีโก้คาร์กับไฮบริด ถ้าหลงใส่เข้าไปมันจะทำให้ ชาร์บ ละลาย
ไม่เฉพาะฮอนดานะครับ มันเป็นน้ำมันเฉพาะของ อีโคคาร์กับไฮบริด

ย่ำนะครับ 0w20 รถที่ไม่ใช่ อีโคคาร์กับไฮบริด ห้ามใช่นะครับ

ยิ้มเท่ห์
    เห็นด้วยเช่นกัน เพราะตอนนี้ศูนย์ได้เปลี่ยนเป็นน้ำมันตัวใหม่ 0W20 หมดแล้ว
ก่อนนี้..ได้เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ตอนแรกตั้งใจว่าจะเปลี่ยนของ ศูนย์ Honda คือตัว 0W20
    ไปถึงศูนย์แล้ว พอดีไปเจอกับพี่ที่เคยรู้จัก เค้าถามว่ามาซ่อมอะไร เราก็ตอบว่า จะมาซื้อน้ำมันเครื่องตัวใหม่ 0W20
พี่แกเลยห้าม..(พี่เค้าขับ Jazz minor อยู่) เค้าตอบว่า ก่อนหน้านี้เค้าก็ใส่ 0W20 สีเขียวมาเหมือนกัน แต่ท้ายสุดก็ต้องเปลี่ยนออก
    ภายใน 1 เดือน พอถามว่า มีปัญหาอะไรหรือเปล่า เค้าตอบว่า มันอืดมาก เหยียบไม่ขึ้น ไม่เหมือนตัวเดิม (ของเดิมที่เป็นสีแดง)
ตอนนี้เค้าเปลี่ยนไปใช้ Mobil1 แทน เลยไม่ได้เข้าไปซื้อ.. แอบคิดในใจว่า หรือมันจะเอฟเฟครถบางคันหรือเปล่านะ ไอ้สีเขียวเนี๊ยะ..
    แต่ก็ไม่อยากเสียเงินซ้ำซ้อน เลยเอาชัวร์ๆเลยล่ะกัน เลยเปลี่ยนตัวแดงที่อู่นอกเหมือนเดิม
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=LDz36Cz36Kk
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

BOWYER
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 22:03:42 »

thank you krab. จุมพิต
tooninter
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 00:58:53 »

ยิ้ม ยิ้ม
gold gear 66
Gold Member
ศิษย์น้อง

WLC..714 วุฒิ นนท์บุรี เกิด หาดใหญ่ โว้ยเอ้ย

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 02:52:33 »

ขอบตุณมาก ครับ

ตัวขับ Fortuner หัวใจ EK ตลอดกาล
kikgun
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 21:12:52 »

ของผมขับ EG4D คาร์บู ใส่มาสองรอบแล้วครับ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
s.chart
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 08:34:41 »

ผมใช้มาเดือนนึงแล้วครับ ยังไม่เจอความผิกปกติอะไร
แต่อ่านแล้วชักกลัวเหมือนกัน
bice
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 15:51:51 »

ขอบคุณครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
BALL_GASRACING
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 00:57:29 »

ผมมีรถ 2คัน FD เครื่อง K20 กับ EK เครื่อง B16 ใช้มา หลายแกลอนแล้วครับ ยังไม่เจอปัญหา ผมว่าใส่แล้ววิ่งลื่นกว่าน้ำมันเครื่องทั่วไปอีกน่ะครับเพราะว่าที่อุณภูมิใช้งานมันมีค่าความหนืดเท่ากับ 20  ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือป่าวรอท่านอื่นอีกดีกว่าครับ อายจัง อายจัง อายจัง
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 12:38:48 »

จากที่หาข้อมูลมาเปรียบเทียบกันนะครับ หลายๆแหล่ง แืละถามผู้รู้มา ผมพอจะเข้าใจได้ดังนี้
เครื่องยนต์ใน Eco  Car นั้น จะเป็นเครื่องที่ระยะเคลียร์แรน์ค่อนข้างน้อยจึงสามารถใช้ น้ำมันเครื่องที่ความหนืดน้อยๆ(ฟิล์มน้ำมันบาง) ได้ พวกประเก็น ซีล อะไรต่างๆก็ทำมาจากวัสดุที่พัฒนาขึ้นมาดีกว่าเดิมเยอะทำให้น้ำมันเครื่องพร่องลงน้อยกว่า

ส่วนเครื่องรถแบบพวกเราที่อายุเป็นสิบปี หรือใช้งานมาเยอะๆเป็นแสนๆกิโล  ระยะเคลียร์แรน์อะไรต่างๆก็มากกว่า จึงเหมาะที่จะต้องใช้น้ำมันเครื่องที่ความหนืดสูงขึ้น (ฟิล์มน้ำมันหนาขึ้น)  ประเก็น ซีลต่างๆ ก็เริ่มหมดสภาพได้ น้ำมันเครื่องก็อาจจะพร่องหายไปได้ง่ายกว่า
เครื่องยนต์เก่าที่ใช้ น้ำมันความหนืดน้อย (ตามกระทู้นี้คือ 0w20 ) และพัง น่าจะเกิดจากเครื่องยนต์จุดที่เสีย สึกหรอมามากฟิล์มน้ำมันเกาะชิ้นส่วนได้ไม่เพียงพอ จึงเกิดปัญหา  

ส่วนเครื่องยนต์เก่ารองลงมาหรือคนที่วางเครื่องมาใหม่แล้วใส่น้ำมันเครื่องความหนืดน้อยแล้วไม่มีปัญหา ผมมองสองอย่างคือ
อย่างแรก เครื่องอาจจะยังสภาพดีมาก ยังสึกหรอน้อย ฟิล์มน้ำมันยังพอหล่อลื่นได้อยู่
อย่างที่สอง อาจจะยังใช้งานไม่ถึงจุดที่ฟิล์มน้ำมันทนได้  เช่นอาจจะขับรอบไม่สูงยาวๆหรือความร้อนสะสมไม่มากนัก

ส่วนตัวผมเองผมเลือกใช้น้ำมันเครื่องตามที่คู่มือเครื่องยนต์กำหนดไว้เสมอครับ ผมว่ามันก็ไม่ได้หาซื้อยาก 0 บริการ ก็นะ เค้าก็เน้นซ่อมแต่รถรุ่นใหม่ๆแหละ ใช่ซิรถเรามันเก่า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
onizuka_tc
Gold Member
เจ้าสำนัก

++WLC NO. 595++

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 21:14:03 »

ผมใช้ 20w50 Shell H3 LPG    5000 โลเปลี่ยน  อิอิ   0w20 ไม่มีตังซื้อ ฮ่า ๆ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ระวังใช้น้ำมันเครื่องผิดนะจร๊ะ