ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
09 มิถุนายน 2024, 19:52:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เมื่อเช้า Civic ของผมเครื่อฮีตครับ ดับกลางสี่แยกเลย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเช้า Civic ของผมเครื่อฮีตครับ ดับกลางสี่แยกเลย  (อ่าน 1400 ครั้ง)
Blacklabel
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 03:24:08 »

รถของผม Civic Coupe ปี 99 ดับกลางสี่แยกเช้าเมื่อวานนี้ พอดีเจออู่ซ่อมแถวคลองตันเลยเข็นเข้าไปซ่อมที่อูตรงนั้นเลยครับครับ ตอนแรกช่างที่อูบอกว่ารถผมอาจเสี่ยงฝาสูบโก่ง แต่พอช่างเช็คอีกทีปั๊มน้ำรถของผมรั่ว ฝาสูบเครื่องยนต์ไม่มีปัญหา ไม่มีน้ำเข้าไปปะปนกับน้ำมันเครื่อง ช่างเลยหาอะไหล่มาเปลี่ยนตรงที่รั่ว ค่าบาดเจ็บก็จะมี ค่าปั๊มน้ำค่าสายเปลี่ยนใหม่ 2000 บาท ค่าแรงช่างรื้อเครื่อง 1500 บาท ค่าสายพานอีก 2000 กว่าบาท (ช่างแนะนำเพราะบอกไหนๆ ก็รื้อเครื่องออกมาทำแล้วน่าจะเปลี่ยนใหม่ให้ใช้งานได้นานๆ ไปเลย ผมเลยตอบตกลง)

ผมอยากจะถามพี่ๆ ว่า เป็นการซ่อมที่ถูกวิธีหรือไม่ครับ แล้วถ้าช่างซ่อมให้ผมถูกทางแล้ว ผมควรจะดูแลรักษารถแบบไหน ผมเป็นมือใหม่นะครับ ผมซื้อรถสมัยใหม่คันแรกในชีวิต ก่อนหน้านี้ใช้แต่รถโบราณมาตลอดเลยไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถสมัยใหม่สักเท่าไหร่ รบกวนพี่ๆ ให้ความรู้กับผมด้วยนะครับ  ผมใช้รถเป็นประจำทุกวันครับ วันหยุดผมชอบขับรถเดินทางไปต่างไกลๆ ด้วยครับ ผมกลัวว่าเหตุการณ์แบบนี้มันจะเกิดขึ้นกับผมอีก  ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2012, 03:26:21 โดย Blacklabel » บันทึกการเข้า
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 06:56:00 »

รถของผม Civic Coupe ปี 99 ดับกลางสี่แยกเช้าเมื่อวานนี้ พอดีเจออู่ซ่อมแถวคลองตันเลยเข็นเข้าไปซ่อมที่อูตรงนั้นเลยครับครับ ตอนแรกช่างที่อูบอกว่ารถผมอาจเสี่ยงฝาสูบโก่ง แต่พอช่างเช็คอีกทีปั๊มน้ำรถของผมรั่ว ฝาสูบเครื่องยนต์ไม่มีปัญหา ไม่มีน้ำเข้าไปปะปนกับน้ำมันเครื่อง ช่างเลยหาอะไหล่มาเปลี่ยนตรงที่รั่ว ค่าบาดเจ็บก็จะมี ค่าปั๊มน้ำค่าสายเปลี่ยนใหม่ 2000 บาท ค่าแรงช่างรื้อเครื่อง 1500 บาท ค่าสายพานอีก 2000 กว่าบาท (ช่างแนะนำเพราะบอกไหนๆ ก็รื้อเครื่องออกมาทำแล้วน่าจะเปลี่ยนใหม่ให้ใช้งานได้นานๆ ไปเลย ผมเลยตอบตกลง)

ผมอยากจะถามพี่ๆ ว่า เป็นการซ่อมที่ถูกวิธีหรือไม่ครับ แล้วถ้าช่างซ่อมให้ผมถูกทางแล้ว ผมควรจะดูแลรักษารถแบบไหน ผมเป็นมือใหม่นะครับ ผมซื้อรถสมัยใหม่คันแรกในชีวิต ก่อนหน้านี้ใช้แต่รถโบราณมาตลอดเลยไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถสมัยใหม่สักเท่าไหร่ รบกวนพี่ๆ ให้ความรู้กับผมด้วยนะครับ  ผมใช้รถเป็นประจำทุกวันครับ วันหยุดผมชอบขับรถเดินทางไปต่างไกลๆ ด้วยครับ ผมกลัวว่าเหตุการณ์แบบนี้มันจะเกิดขึ้นกับผมอีก  ตกใจ
    ถ้าสายพาน 2000 รวมลูกรอกด้วย และเป็นของแท้ ก็ไม่แพงเท่าไหร่ พอรับได้
เช้าๆเปิดฝากระโปรง ดูน้ำทุกวัน ก็น่าจะช่วยให้สบายใจได้ระดับหนึ่ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

RACE MAN
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 15:47:51 »

ถ้าสายพาน 2000 รวมลูกรอกด้วย และเป็นของแท้ ก็ไม่แพงเท่าไหร่ พอรับได้
เช้าๆเปิดฝากระโปรง ดูน้ำทุกวัน ก็น่าจะช่วยให้สบายใจได้ระดับหนึ่ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เป็นการสร้างวินัยที่ดีครับ ถ้าเป็นไปได้ตรวจทุกวันก็ดีครับผม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เมื่อเช้า Civic ของผมเครื่อฮีตครับ ดับกลางสี่แยกเลย