ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 10:29:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: เปลี่ยนเป็นแก๊สแล้วมีเสียงดังตี๊ด ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเป็นแก๊สแล้วมีเสียงดังตี๊ด ครับ  (อ่าน 3481 ครั้ง)
nonoo
จอมยุทธ

« เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 16:47:04 »

พอกำลังจะตัดเป็นแก๊สแล้วมีเสียงดังตี๊ดยาว และกลับสู่ระบบน้ำมันครับ อาการเกิดจากอะไรครับ
แนะนำร้านซ่อมด้วยครับแถวรังสิต - ดอนเมือง อายจัง อายจัง

เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่ร้อน
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:14:45 »

ระบบแก๊สมีปัญหาครับ ลองให้ร้านเช็คดู
ของผมเคยเป็น ตรวจดูปรากฏว่าสายไฟที่ถังหลุดครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
nonoo
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 14:37:09 »

มีร้านตรวจสอบระบบแก๊สแนะนำไหมครับ อายจัง

tg36294
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 15:02:08 »

ถ้าดั้งตี๊ดๆๆๆยาว..น่าจะต้องตรวจสอบไล่ดูหลายอย่าง เพราะว่าน่าจะเกิดจากแรงดันแก๊ส ต่ำหรือไม่มี เกิดได้จาก
1.แก๊สหมด หรือมีน้อย ( ถ้ามีแก๊สข้ามไป )
2.เช็คแรงดันหม้อต้ม ถ้ามีสายจูนกับคอม
  - ถ้าแรงดันต่ำ ( ตำกว่า0.9 ปกรติไม่เกิน 1.2-1.3 )ให้ปรับสกรูที่หม้อต้มเพื่อเพิ่มแรงดัน
  - ถ้าแรงดันไม่มีเลย ให้ตรวจสอบ วาล์วหัวถัง และ โซลินอยวาล์ว ว่าเปิดหรือทำงานมั้ย โซลินอยใช้ไฟ 12V 
และตรวจโซลินอยหม้อต้มก่อนเข้าหัวฉีด
3.เช็ครั่ว ที่ข้อต่อทั้งหมด และท่อแก๊ส ถ้ามีการรั่วมาก โซลินอยจะปิดตัดการทำงานของแก๊ส
เท่าที่นึกออกมีเท่านี้ ไว้นึกได้มาตอบใหม่ รอท่านอื่นมาแชร์ครับ
tg36294
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 15:04:12 »

ที่กล่าวมาเป็นระบบหัวฉีดน่ะครับ ยี่ห้อดังๆในตลาด หลักการทำงานคล้ายกัน
ส่วนระบบดูดบอกได้คำเดียว ไม่เป็นครับ
nonoo
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 16:24:25 »

ถ้าดั้งตี๊ดๆๆๆยาว..น่าจะต้องตรวจสอบไล่ดูหลายอย่าง เพราะว่าน่าจะเกิดจากแรงดันแก๊ส ต่ำหรือไม่มี เกิดได้จาก
1.แก๊สหมด หรือมีน้อย ( ถ้ามีแก๊สข้ามไป )
2.เช็คแรงดันหม้อต้ม ถ้ามีสายจูนกับคอม
  - ถ้าแรงดันต่ำ ( ตำกว่า0.9 ปกรติไม่เกิน 1.2-1.3 )ให้ปรับสกรูที่หม้อต้มเพื่อเพิ่มแรงดัน
  - ถ้าแรงดันไม่มีเลย ให้ตรวจสอบ วาล์วหัวถัง และ โซลินอยวาล์ว ว่าเปิดหรือทำงานมั้ย โซลินอยใช้ไฟ 12V 
และตรวจโซลินอยหม้อต้มก่อนเข้าหัวฉีด
3.เช็ครั่ว ที่ข้อต่อทั้งหมด และท่อแก๊ส ถ้ามีการรั่วมาก โซลินอยจะปิดตัดการทำงานของแก๊ส
เท่าที่นึกออกมีเท่านี้ ไว้นึกได้มาตอบใหม่ รอท่านอื่นมาแชร์ครับ
ผมก็คิดว่าน่าจะมีการรั่วในระบบแน่เลย แต่ไม่ทราบว่าจุดไหน
บางทีก็เป็น บางทีก็ไม่เป็น ลังเล

tg36294
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 16:50:39 »

เป็นๆหายๆ ไม่น่ารั่ว ถ้ารั่วขนาดระบบตัดได้ กลิ่นต้องมีให้ได้กลิ่นแน่นอน
ต้องลองไล่จุดเชื่อมต่อของสายไฟแล้วหละ เริ่มจาก ฟิวส์อาจจะหลวม ปลั๊กต่างๆทั้งที่หม้อต้ม
และที่วาล์วหัวถัง แน่นมั้ย เป็นตะกันเขียวๆหรือปล่า เดี๋ยวก็เจอ
nonoo
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 17:27:35 »

เป็นๆหายๆ ไม่น่ารั่ว ถ้ารั่วขนาดระบบตัดได้ กลิ่นต้องมีให้ได้กลิ่นแน่นอน
ต้องลองไล่จุดเชื่อมต่อของสายไฟแล้วหละ เริ่มจาก ฟิวส์อาจจะหลวม ปลั๊กต่างๆทั้งที่หม้อต้ม
และที่วาล์วหัวถัง แน่นมั้ย เป็นตะกันเขียวๆหรือปล่า เดี๋ยวก็เจอ
ฟิวต่างๆของระบบแก๊สส่วนใหญ่จะอยู่ตรงไหนบ้างครับ ขยิบตา
ผมจะลองตรวจดูก่อน ถ้าไม่หายคงให้ช่างซ่อมให้ครับ อายจัง

tg36294
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 09:58:39 »

หน้าตาประมาณนี้ ส่วนมากจะลากออกมาจากขั้ว + ของแบตเตอรี่เลยครับ

อยู่แถวเบตเตอรี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2012, 10:00:48 โดย tg36294 » บันทึกการเข้า
Yakie
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 14:58:26 »

ผมก็ดังครับผมเลยไปเช็คที่อู่ติดตั้งแก๊สปรากฏว่าช่างเขาตั้งกล่่องเตือนเมื่อครบ 10000 กิโลอะครับยังงัยผมขอแนะนำให้ติดต่ออู่ที่ติดตั้งกีกว่าครับ
MyDream
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 08:34:40 »

เข้าอู่เช็คครับ อาการนี้เป็นได้หลายอย่าง
1. สายตรวจวัดแก๊สที่ถังหลุด
2. วาล์วถังค้าง ทำให้ไม่มีแก๊สมาเลียงระบบ เมื่อจะใช้แก๊ส กล่องแก๊สเลยแจ้งว่าไม่มีแก๊ส
3. เกิดอาการรั่วของท่อจากถังมาที่หม้อต้ม ทำให้ระบบตัดไม่ให้ใช้แก๊ส

ยังไงให้อู่เช็คอุปกรณืเค้าครบดีครับ เศร้า เศร้า

chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 20:50:19 »

พอกำลังจะตัดเป็นแก๊สแล้วมีเสียงดังตี๊ดยาว และกลับสู่ระบบน้ำมันครับ อาการเกิดจากอะไรครับ
แนะนำร้านซ่อมด้วยครับแถวรังสิต - ดอนเมือง อายจัง อายจัง
  ระบบแก็สหัวฉีดอาศัยปัจจัย 3   อย่าง     1    แรงดันแก็ส    2  อุณหภูมิน้ำ      3   รอบเครื่องยนต์       ตามลำดับ     ต้องเปิดโปรแกรมดูครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: เปลี่ยนเป็นแก๊สแล้วมีเสียงดังตี๊ด ครับ