ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 07:30:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ปัญหาเรื่องแอร์คับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องแอร์คับ  (อ่าน 5220 ครั้ง)
ketavit
จอมยุทธ

« เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 14:39:27 »

ปัญหาตอนนี้ที่เจอคือ
1เปิดแอร์แล้วรถอืด ฉุดรอบมาก
2รถติดแล้วแอร์จะไม่ค่อยเย็น

ช่างบอกว่าคอมแอร์ไม่มีแรงอัด อยากขอคำปรึกษาคับ จะได้รีบแก้ไช ขอขอบคุนคับ
mark212
01/03/2018-31/08/2018
Sponsor
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 15:20:35 »

ปัญหาตอนนี้ที่เจอคือ
1เปิดแอร์แล้วรถอืด ฉุดรอบมาก
2รถติดแล้วแอร์จะไม่ค่อยเย็น

ช่างบอกว่าคอมแอร์ไม่มีแรงอัด อยากขอคำปรึกษาคับ จะได้รีบแก้ไช ขอขอบคุนคับ

น่าจะ เปลี่ยน คอมแอร์........  +  เปลี่ยน วาลว์ ในตู้   
MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 16:55:01 »

พึ่งเป็นหรือป่าวครับไปทำอะไรเกี่ยวกับแอร์มารึป่าวครับ

Forgive  AND  Forget
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 23:15:48 »

รถซื้อต่อเค้ามาสักระยะแล้วคับ เ้จ้าของเก่าบอกว่าเคยเปลี่ยนแผงแอร์มาประมาณ 1 ปี และซ่อมคอมแอร์เนื่องจากลูกปืนดังคับ
metha
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 07:49:44 »

ถ้ารถ ไม่มีประวัติ  เซ็ตใหม่ เลยครับ    ถอดตู้   ตรวจสภาพ   เปลี่ยน   วาล์วแอร์    ไดรเออ   คอมแอร์   ห้ามใช้คอมบิว  นะครับ
aukprja
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 21:38:27 »

พัดลมคอยล์ร้อนหมุนแรงปกติดีหรือเปล่าครับ ของผมพึ่งเป็นพึ่งแก้ไปเองครับ พัดลมมันหมุนแบบติดๆดับๆทั้งๆที่มันต้องหมุนพร้อมกับคอม แล้วมันเลยส่งผลให้ฉุดกำลังเครื่องมากด้วยเนื่องจากโหลดของคอมมันหนักขึ้นครับ แอร์ก็ไม่เย็น ต้องขับเร็วๆถึงเย็นครับ ลองเช็คตรงนี้อีกจุดนึงดูครับ
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:50:47 »

พัดลมหมุนแรงปกติคับ กำลังคิดว่าคงต้งสั่งคอมแอร์ใหม่อ่าคับ
ko2011
จอมยุทธ

แรกกว่าก็แซงไป..

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 10:14:19 »

เกิดได้หลายสาเหตุ

วาวล์ตันในตู้
แผงระบายไม่ทัน  
คอมใกล้ลาโลก  แต่มันก็เช็คแรงอัดได้ ว่าคอมมีแรงอัดเท่าไหร่  ไหวหรือไม่ไหว
พัดลมไม่หมุนหรือหมุนไม่แรง
น้ำยาขาด น้ำมันคอมน้อย

ลองเอามือจับสายจาก ดรายเอ้อเข้าตู้แอร์  ถ้ามันร้อนมากมายแบบจับไม่ได้  แสดงว่ามันระบายไม่ทัน คือแผงคอลย์ร้อน (ตัน,ของก๊อปห่วย)  แผงก๊อปต้องเปลี่ยนทิ้งสถานเดียว เพราะ EG  EK แผงเล็กมาก ของบ้านเราไม่ได้เคลือบน้ำยามา ไงก็ระบายไม่ทัน
ล้างระบบอาจหายหรือไม่หาย   จะเป็นช่วงรถติดอากาศร้อน

ถ้าวาวล์ตัน มันก็เย็นบ้างไม่เย็นบ้างทั้งรถวิ่งหรือรถติด

น้ำยาขาดก็สังเกตที่ตาแมวในดรายเอ้อ    ว่ามีฟองอากาศวิ่งไปมา - -

คอมแอร์ไม่มีแรงอัดใกล้ลาโลก  รอบเครื่องต่ำก็ไม่เย็น   ดึงเครือ่งหรือเปล่า ไม่แน่ใจ - -

ส่วนพัดลมต้องเช็คดูว่าคอมทำงานมันทำงานด้วยทุกรอบ บางทีดีเลย์ไม่ดี  สั่งมั่งไม่สั่งบ้าง

ประมาณนี้คับ

ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 20:15:58 »

ของผมเวลาแอร์ทำงานก็ดึงรอบใช้ได้เลยคับ แล้วอีกอย่างท่อที่เข้าแผงแอร์ ก็จะร้อนพอสมควรเลยคับ แต่เจ้าของเก่าบอกว่าเปลี่ยนมาประมาณ 1 ปีแล้วนะคับ เป็นไปได้มั้ยว่ามันจะลาโลกแล้ว
ko2011
จอมยุทธ

แรกกว่าก็แซงไป..

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 20:53:33 »

อาจจะเริ่มระบายไม่ทัน  เอาแบบถูกสุด  เอาน้ำยาล้างแผงแอร์ หรือ น้ำยาล้างห้องน้ำผสมน้ำ เยอะๆหน่อยเดี่ยวมันแรงไป เอาไปล้าง

ฉีดๆทิ้งไว้ แล้วเอาน้ำฉีดออก   อาจจะหายเพราะแพงคอลย์ มีคราบน้ำมัน  ฝุ่น  อื่นๆ ทำให้แผงระบายได้ช้า

หายก็ไม่ต้องล้างระบบ   ลองดูคับ
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 21:16:51 »

ตอนนี้ก็สั่งคอมแอร์ไปแล้ว คิดซะว่าช่างมันยังงัยก้อต้องเปลี่ยนอยู่แล้วไม่ช้าก็เร็ว แล้วตั้งใจว่าจะล้างระบบทั้งหมดดูเลยจะได้ชัวร์ๆคับ ขอบคุนทุกๆคนนะคับ
bigpig
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 10:26:29 »

ตอนนี้ก็สั่งคอมแอร์ไปแล้ว คิดซะว่าช่างมันยังงัยก้อต้องเปลี่ยนอยู่แล้วไม่ช้าก็เร็ว แล้วตั้งใจว่าจะล้างระบบทั้งหมดดูเลยจะได้ชัวร์ๆคับ ขอบคุนทุกๆคนนะคับ

เปลี่ยนใหม่เลยก็ดีครับ  อยู่ได้ไปอีกนาน 
เรื่องที่จะต้องดูต่อคือ  ร้านใช้ของมีคุณภาพ  ทำงานละเอียดรึปล่าว
ล้างระบบใหม่  ดีครับ  แต่ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง
ถอดออกมาล้างระบบทุกชิ้นส่วน  ทั้งคอยล์ร้อน  คอยล์เย็น  ท่อน้ำยาแอร์ทุกเส้น
วาวล์แอร์  ดรายเออร์  ควรเปลี่ยนใหม่ไปเลย
การทำแว็คคั่มระบบ  ช่างส่วนมากทำไม่ถึง 10 นาที 
น้ำมันคอมแอร์ใช้ของไม่มีคุณภาพ
การรับประกันไม่ค่อยจะมี 
 หาร้านดีๆ  มีการรับประกันงานครับ  ที่นี้ละเย็นจนห่มผ้าขับเลยละ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 19:28:51 »

ใส่ตู้แอร์ของยุ่นไปอีกใบ หนาวแน่นอนครับ ไหนๆก็ทำชุดใหญ่แล้ว

ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 20:59:21 »

เรื่องตู้แอร์ผมตั้งใจจะจัดอยู่แล้วคับ แต่รอขายโช๊คก่อนนะคับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 21:06:19 »

เรื่องตู้แอร์ผมตั้งใจจะจัดอยู่แล้วคับ แต่รอขายโช๊คก่อนนะคับ
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 22:59:55 »

รบกวนถามอีกนิดคับถ้าไปเปลี่ยนคอมแอร์ คอมพาไปเองนะคับ แล้วล้างระบบด้วย ใช้ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรคับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 23:11:12 »

รบกวนถามอีกนิดคับถ้าไปเปลี่ยนคอมแอร์ คอมพาไปเองนะคับ แล้วล้างระบบด้วย ใช้ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรคับ
เปลี่ยนคอม แว๊กระบบ เติมน้ำยา ส่วนนี้น่าจะประมาณ ไม่เกิน 1000 ครับ ไม่รวมราคาคอมนะครับ แต่ถ้าไปทำ ควรทำทุกอย่างไปเลยครั้งเดียวครับเสียตังรอบเดียว
1 คอมแอร์ ถ้ามันสภาพไม่ไหวก็เปลี่ยน ของเชียงกง 2500+/- ราคาเช็คอีกทีนะ คอมบิ้วไม่แนะนำเหมือนข้างบนบอก ลังเล
2 คอล์ยร้อน(คอนเดินเซอร์) หน้ารถ ถ้าไม่รั่วก็ถอดมาล้างทำความสะอาดดีๆ พัดลมถ้าหมุนไม่แรงก็เปลี่ยน ราคา ไม่เกินพัน แผงคอล์ยร้อนไม่ทราบราคา อายจัง
3 ตู้แอร์ภายในรถ ถ้าสภาพเยินมากๆก็เปลี่ยน ของยุ่นดีกว่า นอกจากเย็นกว่ามันใส่กรองได้อันนี้มันทำให้ตู้ไม่สกปรกยืดอายุตู้ได้กว่าของเดิมหลายเท่า ราคา ถามเจ้าพี อายจัง
4 วาว์ลหลังตู้ ถ้ามีงบก็เปลี่ยน 200+/-  ยิ้มกว้างๆ
5 ดายเออร์ถ้าจะให้ดีก็เปลี่ยน 3-500+/-  ยิ้มกว้างๆ

ใล่เช็คทีเดียวครับรายการที่จะต้องเปลี่ยนแล้วสรุปราคาแล้วบวกค่าแว๊ก ค่าน้ำยาค่าแรงไปอีก 1000-1500 ประมาณนี้ ถ้าเจอช่างดีก็สบายไป อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012, 18:02:44 »

ขอบคุนค้าบบ แล้ววาวล์วหลังตู้นี่ถ้าเราเปลี่ยนตู้ด้วย มันจะมีมาให้ป่ะคับ
MANUTS
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012, 19:05:07 »

ขอบคุนค้าบบ แล้ววาวล์วหลังตู้นี่ถ้าเราเปลี่ยนตู้ด้วย มันจะมีมาให้ป่ะคับ

เคยเปลี่ยนราคาวาล์ว  หางเดียว 700 +  สองหาง 1100+

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012, 20:13:15 »

เคยเปลี่ยนราคาวาล์ว  หางเดียว 700 +  สองหาง 1100+
    หนึ่งหาง สองหาง  ขยิบตา ขยิบตา
ชูคาคุ

...........อิ จิบิ โนะ ชูคาคุ (一尾の守鶴, Ichibi No Shukaku) สัตว์หางเจ้าแห่งทราย มีอีกชื่อหนึ่งว่าภูตทราย รูปแบบแรคคูน มี1หาง มีความสามารถในการควบคุมทราย เชื่อกันว่ามีระดับวิชาคาถาอยู่ในลำดับที่ 8 และมีปริมาณจักระอยู่ในลำดับที่ 9 เป็นเจ้าแห่งทะเลทราย ก่อนหน้าที่จะถุกแสงอุษาแย่งชิงไปเคยสถิตอยู่ในร่างของ กาอาระ....

เนโกะมาตะ

...........นิ บิ โนะ เนโกะมาตะ (ニ尾の猫俣, Nibi no Nekomata) สัตว์หางเจ้าแห่งวิญญาณ รูปแบบแมว มี2หาง เคยสถิตอยู่ในร่างของ ยูกิโตะ นิอิ ซึ่งเป็นนินจาหญิงแห่งหมู่บ้านคุโมะงาคุเระ ก่อนจะถูกแสงอุษาแย่งชิงมา เนโกะมาตะ มีความสามารถในการดูดกลืนวิญญาณเป็นอาหาร เชื่อกันว่ามีวิชาคาถาอยู่ในลำดับที่ 4 แต่มีปริมาณจักระอยู่ในลำดับที่ 8

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

* 1.jpg (4.03 KB, 128x121 - ดู 416 ครั้ง.)

* 2.jpg (3.49 KB, 131x121 - ดู 401 ครั้ง.)

* 56352-pic-1.jpg (74.99 KB, 512x384 - ดู 551 ครั้ง.)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012, 21:03:22 »

ผมเคยซื้อแต่ของเชียงกง จับมา หลายตัวมีทุกตัวครับ

ของ EK สองหาง แต่ราคาผมจำได้ว่าไม่แพงขนาดนี้นะวาว์ลหลังตู้เนี่ย  อายจัง อายจัง อายจัง   ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #21 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012, 22:05:19 »

หนึ่งหาง สองหาง  ขยิบตา ขยิบตา
ชูคาคุ

...........อิ จิบิ โนะ ชูคาคุ (一尾の守鶴, Ichibi No Shukaku) สัตว์หางเจ้าแห่งทราย มีอีกชื่อหนึ่งว่าภูตทราย รูปแบบแรคคูน มี1หาง มีความสามารถในการควบคุมทราย เชื่อกันว่ามีระดับวิชาคาถาอยู่ในลำดับที่ 8 และมีปริมาณจักระอยู่ในลำดับที่ 9 เป็นเจ้าแห่งทะเลทราย ก่อนหน้าที่จะถุกแสงอุษาแย่งชิงไปเคยสถิตอยู่ในร่างของ กาอาระ....

เนโกะมาตะ

...........นิ บิ โนะ เนโกะมาตะ (ニ尾の猫俣, Nibi no Nekomata) สัตว์หางเจ้าแห่งวิญญาณ รูปแบบแมว มี2หาง เคยสถิตอยู่ในร่างของ ยูกิโตะ นิอิ ซึ่งเป็นนินจาหญิงแห่งหมู่บ้านคุโมะงาคุเระ ก่อนจะถูกแสงอุษาแย่งชิงมา เนโกะมาตะ มีความสามารถในการดูดกลืนวิญญาณเป็นอาหาร เชื่อกันว่ามีวิชาคาถาอยู่ในลำดับที่ 4 แต่มีปริมาณจักระอยู่ในลำดับที่ 8

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ไปนารูโตะ ซะงั้นเลย

งั้นแสดงว่าถ้าสั่งตู้ก้อได้วาล์วด้วยช่ายป่ะคับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 07:18:50 »

ไปนารูโตะ ซะงั้นเลย

งั้นแสดงว่าถ้าสั่งตู้ก้อได้วาล์วด้วยช่ายป่ะคับ
ถ้าตู้แอร์นอกมา มันติดวาล์วมาด้วยครับ ใช้ของที่ติดมาได้เลย หรือไม่สบายใจอยากเปลี่ยนใหม่ก็ดี

MANUTS
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 09:04:12 »

ผมเคยซื้อแต่ของเชียงกง จับมา หลายตัวมีทุกตัวครับ
ของ EK สองหาง แต่ราคาผมจำได้ว่าไม่แพงขนาดนี้นะวาว์ลหลังตู้เนี่ย  อายจัง อายจัง อายจัง   ลังเล ลังเล ลังเล

เปลี่ยนเมื่อเมษาปีทีแล้วเองครับ  อายจัง อายจัง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 16:53:42 »

เปลี่ยนเมื่อเมษาปีทีแล้วเองครับ  อายจัง อายจัง
ผมอาจจะจำราคาผิดก็ได้ อายจัง อายจัง อายจัง

jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 17:59:10 »

ชูคาคุ

เนโกะมาตะ

ชอบๆๆๆ ยังไม่ใด้ดูตอนโตเลย ดูครั้งสุดท้ายตอน ทาการะถูกดูดพลังไป แล้วยายแก่ให้พลังชีวิตใหม่  และก็ไม่ใด้ดูอีกเลย  เพราะช่วงนั้นมีทั้งมูวี มีทั้งพากพิเศษ ไม่รู้จะดูอันใหนก่อน งงง เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
MANUTS
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 19:14:11 »

ชอบๆๆๆ ยังไม่ใด้ดูตอนโตเลย ดูครั้งสุดท้ายตอน ทาการะถูกดูดพลังไป แล้วยายแก่ให้พลังชีวิตใหม่  และก็ไม่ใด้ดูอีกเลย  เพราะช่วงนั้นมีทั้งมูวี มีทั้งพากพิเศษ ไม่รู้จะดูอันใหนก่อน งงง เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง

มาไกลแล้วครับ ซาซุแกะฆ่าอิทาจิและตั้งใจบุกโคโนฮะ  นารูโต๊ะฝึกวิชาโหมดเซียนสำเร็จเอาชนะแพนมี่ฆ่าเซียนลามก    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012, 19:27:26 โดย MANUTS » บันทึกการเข้า

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 21:57:02 »

มาไกลแล้วครับ ซาซุแกะฆ่าอิทาจิและตั้งใจบุกโคโนฮะ  นารูโต๊ะฝึกวิชาโหมดเซียนสำเร็จเอาชนะแพนมี่ฆ่าเซียนลามก    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
    ห๊ะ  แลบลิ้น แลบลิ้น

ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #28 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 22:04:13 »

นารูโตะ ผมไม่ได้ดูเลย มุ่งไปดูแต่วันพีช  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
MANUTS
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #29 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012, 16:10:48 »

นารูโตะ ผมไม่ได้ดูเลย มุ่งไปดูแต่วันพีช  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
    ห๊ะ  แลบลิ้น แลบลิ้น

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ปัญหาเรื่องแอร์คับ