ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 17:18:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เรื่องป้ายทะเบียนยาว 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องป้ายทะเบียนยาว  (อ่าน 8409 ครั้ง)
Zealot
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2006, 03:55:42 »

เมื่อคืนผมโดนจับเรื่องป้ายอีกแล้ว   อยากรู้ว่าเพื่อน ๆ ที่ตีป้ายยาว โดนจับกันบ้างรึป่าวครับ แล้วถ้าโดนมีวิธีเลี่ยงยังไงกันบ้างอ่ะ
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2006, 08:36:15 »

ยังไม่เคยโดนเลย เพราะติดแค่ข้างหลังส่วนด้านหน้าเป็นแบบพับได้ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2006, 15:08:32 โดย tom3027 » บันทึกการเข้า

PATTAYARACING CLUB
CIVICCLUB no.131
ChonburiClub no.034

arm_united
ไม่หล่อ แต่อร่อย
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

CiviC CluB No. 101

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2006, 08:46:58 »

เมื่อคืนผมโดนจับเรื่องป้ายอีกแล้ว   อยากรู้ว่าเพื่อน ๆ ที่ตีป้ายยาว โดนจับกันบ้างรึป่าวครับ แล้วถ้าโดนมีวิธีเลี่ยงยังไงกันบ้างอ่ะ
วิธีเลี่ยงคือ จ่ายไป 100 บาทไทย :'(

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf" target="_blank">http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf</a>

.....Always United.....
"Don't live with the one you can live with but live with the one you can't live without...."

ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2006, 09:15:50 »

วิธีเลี่ยงคือ จ่ายไป 100 บาทไทย :'(
ถ้ามันมาหลายคนระวังจะแบ่งไม่ลงตัวนะจะโดนหลายร้อย อิอิ ยิงฟันยิ้ม

kaffir
The Dance of Eternity
Gold Member
เจ้าสำนัก

-[[ Erotomania Team ]]-

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2006, 10:59:37 »

ยังเคยโดนเลย เพราะติดแค่ข้างหลังส่วนด้านหน้าเป็นแบบพับได้ ยิงฟันยิ้ม

อยู่ด้านหลังมันยังจะเห็นอีกเหรอครับ โดนยังไงเนี่ย

Zealot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2006, 14:35:17 »

ผมได้ยินมาว่า ตำรวจไม่สามารถยึดใบขับขี่ของเราเอาไว้ได้ ได้แต่ออกใบสั่งอย่างเดียว ไม่รู้ตามกฏหมายแล้วเป็นยังไงครับ ใครรู้บ้างอ่ะ
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2006, 15:10:23 »

ยังเคยไม่โดนเลย เพราะติดแค่ข้างหลังส่วนด้านหน้าเป็นแบบพับได้ ยิงฟันยิ้ม

อยู่ด้านหลังมันยังจะเห็นอีกเหรอครับ โดนยังไงเนี่ย
ยังไม่เคยครับโทดทีพิมผิดไปตัวนึง ยิงฟันยิ้ม

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2006, 17:09:25 »

ผมก้อเคยโดน  ซึ่งจริงๆแล้ว ก้อคือ  ผิด คับ  ถึงจะมี ตัว  ขส. ก้อผิด ถือว่า ดัดแปลง  อันนี้แล้วแต่ความ ซวย คับ อยากสวยก้อต้องทน..
เรื่องใบขับขี่ ตำรวจไม่สามารถ ยึด ใบขับขี่ได้ ทำได้แค่เขียน ใบสั่งเท่านั้น ถ้าตำรวจยึดไป สามารถ ฟ้องกลับได้ (จากน้องเป็นทนาย) แต่โลกแห่งความจริง ไม่มีใครจะไป เก๋า กับตำรวจหรอก เสียเวลา เสียเปรียบ ดีไม่ดีจะโดนยิงเอา คุยได้ก้อคุย เสียตังก้อต่อๆ เอาหน่อย
เรื่องไฟหน้า กฎหมาย ยกเว้นให้ไฟมีแค่ 2 สี คือ ขาว กับส้ม  นอกนั้นโดนจับได้ทุกเวลา (ถ้าซวย)  ไฟซีนอล ถ้าออก น้ำเงิน หรือ ม่วงเกินไป ก้อโดน  อย่าติดสีชมพูนะคับ  มัน ลาว

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
Dorenon
|||::: DdOoRrEeNnOoNn :::|||
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2006, 19:45:55 »

ผมอ่านแล้วรู้สึกกังวลเล็กน้อยครับกับเรื่องการยึดใบขับขี่ เนื่องจากปัจจุบันมีหลายๆ ท่านพยายามที่จะบอกว่าเจ้าพนักงานไม่มีอำนาจยึดใบขับขี่ แม้กระทั่งท่านจาตุรงค์ ฉายแสง อดีตรองนายกก็เคยกล่าวไว้ แต่จนถึงปัจจุบันนี้ผมยังไม่แน่ใจว่ามีการออกกฎหมายมารองรับหรือยังนะครับ เท่าที่ผมลองค้นได้ตอนนี้

ก็มีมาตรา 140 ตามพระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522 ซึ่งมีรายละเอียดดังนี้
มาตรา 140 เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอัน เกี่ยวกับรถนั้น ๆ จะว่ากล่าวตักเตือนผู้ขับขี่หรือออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระ ค่าปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือผูก ใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย
     สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ใน มาตรา 157ทวิ มาตรา 159 มาตรา 160 และ มาตรา 160ทวิ ห้ามมิให้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ
 ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบ ตามวรรคหนึ่ง เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้ เป็นการชั่วคราวก็ได้แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมงนับแต่เวลาที่ ออกใบสั่ง
      สำหรับแทนใบอนุญาตขับขี่ที่ออกให้ตามวรรคสาม ให้ใช้แทนใบอนุญาต ขับขี่ได้เป็นการชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงาน เจ้าหน้าที่หรือพนักงานสอบสวน ได้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ ปรับและผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้คืนใบอนุญาตขับขี่ ทันที
      ในกรณีเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ออกใบสั่ง แต่ไม่พบตัว ผู้ขับขี่ ให้สันนิษฐานว่าเจ้าของรถหรือผู้ครอบครองรถเป็นผู้กระทำผิดดังกล่าว เว้นแต่สามารถพิสูจน์ได้ว่าผู้อื่นเป็นผู้ขับขี่
      การกำหนดจำนวนค่าปรับตามที่เปรียบเทียบ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ ที่อธิบดีกำหนด

ที่มา: http://www.kodmhai.com/m4/m4-4/H9/m135-146.html

*หมายเหตุ มาตรานี้ความเดิมได้ถูกยกเลิกไป และมีการเพิ่มเติมข้อความ ใหม่เข้าไปโดย พ.ร.บ. แก้ไขเพิ่มเติม พ.ร.บ.จราจรทางบก (ฉบับที่ 4) พ.ศ.2535 ใน มาตรา 17 ซึ่งได้ประกาศในราชกิจจานุเบกษา เล่มที่ 109 ตอนที่ 39 หน้า 48-49 วันที่ 6 เมษายน พ.ศ.2535

เนื่องจากมาตรา 140 ถูกยกเลิก ตามที่ประกาศในราชกิจจานุเบกษาตามที่กล่าวไว้ข้างต้นผมจึงไปค้นต่อได้ใจความดังนี้

มาตรา 17 ให้ยกเลิกความใน มาตรา 140 แห่งพระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522 และให้ใช้ความต่อไปนี้แทน
      " มาตรา 140 เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ใดฝ่าฝืน หรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้น ๆ จะว่ากล่าว ตักเตือน ผู้ขับขี่หรือออกใบสั่งให้ขับขี่ชำระคำปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือ ผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย
      สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ใน มาตรา 157ทวิ มาตรา 159 มาตรา 160 และ มาตรา 160ทวิ ห้ามมิให้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ
      ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่ง เจ้าพนักงาน จราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออก ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบ ใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง
      ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทน ใบอนุญาตขับขี่ได้เป็นการ ชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ หรือพนักงานสอบสวนได้ ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับและผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้ คืนใบอนุญาตขับขี่ทันที
      ในกรณีเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ออกใบสั่งแต่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ ให้ สันนิษฐานว่าเจ้าของรถหรือผู้ครอบครองรถเป็นผู้กระทำผิดดังกล่าว เว้นแต่สามารถพิสูจน์ได้ว่า ผู้อื่นเป็นผู้ขับขี่
 การกำหนดจำนวนค่าปรับตามที่เปรียบเทียบ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนด
 ใบสั่งและใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ ให้ทำตามแบบที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนด"

ที่มา: http://www.kodmhai.com/m4/m4-4/Nthailaw-4-4/N854.html#17

และผมได้อ่านจนถึงฉบับล่าสุดที่หาได้คือ พรบ. จราจรทางบก ฉ.6 พ.ศ.2542 ก็ยังไม่พบว่ามีการยกเลิก ม. 17 ข้างต้นแต่อย่างใดครับ

ถ้าพี่ๆ คนไหนมีข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนบอกกล่าวต่อๆ เป็นวิทยาทานด้วยครับ

ออกตัวก่อนนะคับผมไม่ได้เรียนกฎหมายมา ก็ลองค้นๆ ดูในเน็ทเนี่ยอ่ะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2006, 19:51:51 โดย Dorenon » บันทึกการเข้า

inspire
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2006, 20:06:09 »

โอ ดีมากเลย ผมเคบเถียงกับตำรวจมาแล้วครับ เค้าอ้างตามที่ขีดเส้นใต้ไว้เลย คือเค้าออกใบแทนให้ แล้วส่งคืนภายใน 8 ชั่วโมง ผมโดนจับที่ แยกจันทน์มุ่งไปสะพานตากสิน ผมก็เลยไปเสียค่าปรับเลยที่ สน.ยานนาวา ปารกฎว่า มันไม่ส่งใบสั่งไปครับ ให้มาเสียเวลาอีกวัน พวกตำรวจอย่าไปกวนกะมันมากเลยครับ ถ้าราไม่มีเส้นเจ๋งๆ จิง เสียเวลาเปล่า
kaffir
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2006, 20:27:43 »

ยังเคยไม่โดนเลย เพราะติดแค่ข้างหลังส่วนด้านหน้าเป็นแบบพับได้ ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่เคยครับโทดทีพิมผิดไปตัวนึง ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม อ้าว ผมใจเสียเลยนะเนี่ยว่าจะไปทำอยู่ อิอิ

spot less ness
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2006, 22:31:34 »

ที่บ้านผมเคยโดนน่ะ ตรงแยก นราธิวาสราชนครินทร์น่ะครับ เป็นตำรวจแยกเดียวที่จับเรื่องป้ายยาวครับ ส่วนรถผมจะโดนเรื่องไฟนีฟ้าอย่างเดียวครับ ทั้งที่ผิดทั้งป้ายยาวด้วยน่ะครับ ผมก็เลยไม่เข้าใจครับว่าตำรวจมันดูจากไหน เห็นเลขป้ายสวยมั้งครับเลยไม่กล้าเรียก อิ อิ อิ  ตกใจ
เบส
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2006, 23:46:27 »

เคยติดทะเบียมญี่ปุ่นครับ วันแรกโดนเลย เอาออกแทบไม่ทัน ปรับเข้าหลางไป200 ยิงฟันยิ้ม
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2006, 07:31:58 »

ที่บ้านผมเคยโดนน่ะ ตรงแยก นราธิวาสราชนครินทร์น่ะครับ เป็นตำรวจแยกเดียวที่จับเรื่องป้ายยาวครับ ส่วนรถผมจะโดนเรื่องไฟนีฟ้าอย่างเดียวครับ ทั้งที่ผิดทั้งป้ายยาวด้วยน่ะครับ ผมก็เลยไม่เข้าใจครับว่าตำรวจมันดูจากไหน เห็นเลขป้ายสวยมั้งครับเลยไม่กล้าเรียก อิ อิ อิ  ตกใจ
อันนี้ก็มีส่วนนะพวกเลขสวยๆและถ้าตำรวจเค้ารู้ว่าเป็นรถใครยิ่งไม่อยากจับเลยเพราะกลัวจับแล้วไม่ได้ตังอ่ะ ยิงฟันยิ้ม

K20A_ptn
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2006, 16:33:04 »

คิดจะทำทะเบียนยาวอยู่เหมือนกัน  พอได้รู้อย่างนี้ต้องคิดอีกทีดีกว่า  ขอบคุณครับ
the_boy
รักเดียวจัยเดียว_แป๊ปเดียว AnD เดี๋ยวเดียว ! ---แต่รักจิงน๊า---
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2006, 16:42:55 »

ถ้าเราไม่ดัดแปลงไม่ตัดแผ่นป้ายทะเบียน แต่ไปใส่กรอบหุ้มเฉยๆ ไห้มันดูยาวขึ้นหรือพอดีตัวแผ่นทะเบียน จะเป็นไรมั๊ยอ่ะครับ

CiViC_CLuB No.99
romance of laws
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2006, 12:34:16 »

การตัดแผ่นป้ายทะเบียนนั้นผิดตาม  พรบ.รถยนต์  เรื่องของขนาดป้ายทะเบียน  แต่ถ้าไม่ได้ตัดแล้วใส่กรอบยาวไม่ผิดแน่นอนครับ  เหตุผลคือ  ไม่มีกฏหมายเรื่องใดที่ระบุความผิดของการทำกรอบป้ายทะเบียน  ดังนั้น  ให้บอกคุณตำรวจที่พยายามทำตามหน้าที่ให้ท่านเข้าใจว่า  "ผมทำกรอบทะเบียน  ไม่ได้ดัดแปลงแผ่นป้ายทะเบียน"  จากประสบการณ์ที่ต้องคุยให้ตำรวจเข้าใจ(เคยโดนจับแล้ว  อธิบายจนท่านเข้าใจ  ท่านจึงปล่อยครับ)
victrumph
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2006, 01:50:35 »

กรอบป้ายทะเบียนยาวหาซื้อได้ที่ไหนและราคาเท่าไหร่ครับ
kaffir
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2006, 01:54:30 »

ส่วนใหญ่ร้านทำป้ายจะรับทำครับ ไม่ก็ลองดูในห้องซื้อขายครับ เห็นมีประกาศอยู่

victrumph
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2006, 02:01:59 »

มาขอบคุณคุณ kaffir อีกแล้วครับ  เจ๋ง
Chi-O
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Chi-O Member No. 154

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2006, 02:48:40 »

จากที่อ่านดูนะครับ
เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้ เป็นการชั่วคราวก็ได้แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้

ตำรวจมันเอาใบขับขี่เราไปได้ล่ะ

ผมว่าอย่าไปยึกยักเลย เสียเวลาเราเปล่า ๆ
ถ้าเจอพวกขอกันเน้น ๆ ก็ถือซะว่าเราทำบุญเลี้ยงปากเลี้ยงท้องคนไทยด้วยกันนะครับ
จะได้ไม่เสียอารมณ์มาก  ยิงฟันยิ้ม

ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2006, 07:50:08 »

เข้ามดู ยิงฟันยิ้ม

kaffir
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2006, 09:19:35 »

เข้ามดู ยิงฟันยิ้ม

ปั่นอีกละ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เรื่องป้ายทะเบียนยาว