ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 07:31:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: รถติดแก๊สแต่ซดน้ำมันครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดแก๊สแต่ซดน้ำมันครับ  (อ่าน 2513 ครั้ง)
farronoi
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 13:49:28 »

ผมใช้ civic dimension 2003 ครับ ติดแก๊สแล้วแต่กินน้ำมันมากครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
1.ผมใช้รถวันละ 60 กม.เติมน้ำมันเดือนละ 1000 บาท ผิดปกติไหมครับ
2.สังเกตุดูตอนเช้าวิ่งประมาณ 2-3 กม.ถึงจะเปลี่ยนเป็นแก๊สครับ แต่ตอนเย็นนี่สิขับไป 14 กม.ถึงเปลียนเป็นแก๊ส เพราะอะไรครับ
3.เวลาจอดหรือติดไฟแดงเข้าเกียร์ N หรือ P รอบจะสะดุดเหลือประมาณ 600-700 รอบ ถ้าปิดแอร์ยิ่งไปกันใหญ่เหลือ 500-600 รอบ
เปลี่ยนมาใช้น้ำมันรอบปกติเดินเรียบไม่สะดุดครับ
4.เข้าร้านไปจูนใหม่ก็ไม่หาย ดีขึ้นนิดหน่อย ทางร้านแนะนำให้ไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อและถอดท่อแค๊ทออก
5.เปลี่ยนหัวเทียนและล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วดีขึ้น แต่ไม่หายครับ
6.ท่อแค๊ทควรเอาออกไหมครับ
7.ไฟเตือนเครื่องยนต์ผิดปกติบางครั้งก็ติดครับ
nang_ggg
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 14:23:17 »

ผมใช้รถรุ่นเดียวกับทางพี่ แต่ผมปี 2002  ดังนี้ ติด NGV
ข้อ 1. ผมเติมน้ำมันเฉลี่ยเดือนละ 1,000 บาท/เดือน เหมือนกันครับ ใช้สำหรับตอนอุ่นเครื่องและวิ่งไปสักพักครับ ปกตอเช้าๆผมจะวิ่งน้ำมัน 2 กิโลแล้วจะตัดเป็นแก๊ส  อัตราการใช้งานต่อวัน 70 กิโล
ข้อ2. ปกติเมื่อถึงอุณหภูมิไฟแก๊สจะโชว์เต็มทันทีแสดงว่าพร้อมเข้าสู่โหมดแก๊ส แต่ผมจะวิ่งอีกสักพัก ช่วงเย็นก็เหมือนครับ แต่จากอาการ จขกท. ต้องไปเช็คแล้วครับ
ข้อ3.ก่อนที่ผมจะจูนรอบใหม่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วอาการเดี่ยวกันครับ ต้องไปจูนใหม่และตั้งรอบใหม่ครับอย่างเดี่ยวครับ ถ้าเคยล้างปีกผีเสื้อมาแล้ว เปลี่ยนไส้กรองอากาศใหม่แล้ว ตั้งวาวล์มาแล้ว
ข้อ6. ช่างที่เขาจูนให้ผม เขาก็แนะนำเหมือนกันครับให้ไปตัดออก เพราะของเขาก็รุ่นเดียวกับของผม จะทำให้เครื่องดีขึ้น บางทีสาเหตุที่ไฟโชว์ก็อาจจะมีสาเหตุตัวนี้ด้วย ง่ายๆลองเอาค้อนไปเคาะดูครับ แล้งลองใชัสักพัก ของผมใช้มาอาทิตย์กว่ายังไม่โชว์ไฟครับ แตให้เขาปรับจูนใหม่ ตั้งรอบใหม่  ก่อนหน้านี้ล้างปีกผีเสื้อแล้ว เปลี่ยนไส้กรองอากาศแล้ว จูนที่ติดที่เก่าแถวๆแฮปปี้แลนด์ก็ไม่หาย วิศกรตีว่าตัว Sensor ออกซิเจนเสีย ผมเลยปรึกษาคนที่ซ่อม HONDA โดยเฉพาะเขาบอกว่าไม่เกี่ยวเป็นที่การจูนส์มากกว่า
ข้อ 7.อยู่ที่ตัวเองซีเรียสไหม  รถผมเวลามัรโชว์ เร่งไม่ขึ้น รอบตกครับ
 ถ้าผิดพลาประการใดในคำตอบต้อขออภัยครับ แต่ที่ตอบได้จากประสบการณ์การตัวเอง
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 16:54:49 »

ก่อนอื่นช ไฟรูปเครื่องก่อน   เคยตั้งวาลล์ไหมครับ
farronoi
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 22:49:11 »

ยังไม่เคยตั้งวาล์วเลยครับ
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 19:06:49 »

ตั้งวาล์ว  และก็ตั้งแก็สตาม
farronoi
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 22:25:32 »

ขอบคุณครับ
chookiet
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 13:23:16 »

การเปลี่ยนจากน้ำมันไปเป็นแก็สขึ้นอยู่กับ อุณหภูมิกับความเร็วรอบครับไม่เกี่ยวกับระยะทาง......อยู่ที่ว่าช่างจูนแก็สตั้งไว้แบบไหน   ตัวอย่าง   ถ้าตั้งให้อุณหภูมิที่60 และรอบเครื่องค้างที่2000 รอบ 2 วินาที จึงจะตัดเป็นแก็ส เป็นต้นครับ.......ส่วนเรื่องกินน้ำมันนั้นต้องดูว่า  เติม1000 บาท ใด้กี่ลิตรเมื่อก่อน....แล้วเปรียบเทียบกับ ปัจจุบันว่า ได้กี่ลิตร ถ้าเติมที่ 1000 บาท
----เดินเบาต่ำคงต้องเช็คระบบแก็สใหม่ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: รถติดแก๊สแต่ซดน้ำมันครับ