ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 14:08:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: มือใหม่ครับ วางb20มาสดๆ วิ่งแก๊สเลยได้ไหมครับ ช่วยด้วยครับพี่ๆ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ วางb20มาสดๆ วิ่งแก๊สเลยได้ไหมครับ ช่วยด้วยครับพี่ๆ  (อ่าน 7653 ครั้ง)
jikgadhoy
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 15:57:38 »

ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมมือใหม่ ความรู้เรื่องรถยนต์อ่อนมากๆครับ อายจัง

ผมขับตาโตปี96 เครื่องd16 ติดแก๊สมิ๊กเซอร์ได้มาจากเต๊นท์ ดูรถไม่เป็น เอามาซ่อมบานเลยครับ

ทั้งหม้อน้ำดันน้ำออก ความร้อนสูง คอมแอร์เน่า หม้อน้ำผุมาก รั่วด้วย เกียร์ถอยหลังสักพักใส่ไม่ได้(คือของผมเกียร์ออโต้ครับ)

ปาดฝาก็ไม่รอด  เศร้า

เลยตัดสินใจยกเครื่องb20เห็นพี่ๆเค้าบอกว่าดี แรง ติดแก๊สก็ประหยัด ยกเครื่องใหม่ราคาพร้อมเทิร์นเครื่องเก่า38000 ตกใจ

แต่ช่างเขาบอกว่า ต้องขับซัก1เดือนก่อนค่อยเอาไปใส่แก๊ส เพราะเครื่องมันหลับมานาน ช่างบอกว่าอย่างนั้น (น้ำมันบานแน่ๆเลย)

ผมเลยอยากถามพี่ๆที่มีประสพการณ์หน่อยครับ

มันสามารถติดแก๊สแล้ววิ่งทางไกลเลยได้ไหมครับ

แต่ผมต้องใช้รถเดินทาง จากชลบุรี-โคราชบ่อยมาก

ได้ หรือ ไม่ได้ ยังงัย ขอความรู้ด้วยครับพี่ๆ เจ๋ง

ek_eak
+ + + เอก . . . จิ๋ว จิ๋ว หุหุ + + +
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 17:50:29 »

ขอเอาจากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ  ผมก็วางb20 เหมือนกัน พอวางเครื่องเสร็จก็เอารถไปติดแก็สเลยโดยทีมีโอกาศขับ
น้ำมันได้ประมานสิบก่วากิโล พอติดเสร็จ ก็ไม่ได้ใช้รถ จอดรถไว้ประมาณหนึ่งอาทิตย์ วันที่เอามาใช้รถก็มีอาการ
พอเครื่่องเบารถมีอาการรอบตกเหมือนจะดับ แต่ก็ไม่ดับ  แต่เวลาวิ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร จะเป็นเวลาหยุดหรือจอดไว้เฉยๆ
ก็เลยเอาเข้าไปที่อู่วางเครื่อง อู่ที่วางเครื่องก็บอกว่า เครื่องไม่มีปัญหาอะไร คิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบแก็สมากกว่าก็เลยวิ่งกลับมาที่อู่แก็ส อู่แก็สก็บอกว่าระบบแก็สมันไม่เกี่ยวอะไรกะรอบเดินเบา ที่อู่วางเครื่องมามีปัญหาหรือเปล่า โยนกันไป โยนกันมา ปวดหัวมาก เพราะเราก็ไม่รู้ว่าก่อนติดแก็สเครื่องมันเป็นยังไง อู่วางมาสมบูรณ์ หรือว่าเป็นที่อู่แก็สจูนมาไม่ดีเลยมีอาการ ท่าย้อนเวลากลับไปได้ คงไม่รีบติดแก๊ส แล้วก็จะวิ่งน้ำมัน ลองซักอาทิตย์หรือเดือนนึง เพราะความงกแท้ๆเลย 

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม 
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 17:56:37 »

แล้วแต่ผู้ใช้    ป้ายแดงออกจากศูนย์ยังไม่ถึง   1000 km  มาดมแก็สเสียแล้ว   
jikgadhoy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 18:12:38 »

ขอเอาจากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ  ผมก็วางb20 เหมือนกัน พอวางเครื่องเสร็จก็เอารถไปติดแก็สเลยโดยทีมีโอกาศขับ
น้ำมันได้ประมานสิบก่วากิโล พอติดเสร็จ ก็ไม่ได้ใช้รถ จอดรถไว้ประมาณหนึ่งอาทิตย์ วันที่เอามาใช้รถก็มีอาการ
พอเครื่่องเบารถมีอาการรอบตกเหมือนจะดับ แต่ก็ไม่ดับ  แต่เวลาวิ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร จะเป็นเวลาหยุดหรือจอดไว้เฉยๆ
ก็เลยเอาเข้าไปที่อู่วางเครื่อง อู่ที่วางเครื่องก็บอกว่า เครื่องไม่มีปัญหาอะไร คิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบแก็สมากกว่าก็เลยวิ่งกลับมาที่อู่แก็ส อู่แก็สก็บอกว่าระบบแก็สมันไม่เกี่ยวอะไรกะรอบเดินเบา ที่อู่วางเครื่องมามีปัญหาหรือเปล่า โยนกันไป โยนกันมา ปวดหัวมาก เพราะเราก็ไม่รู้ว่าก่อนติดแก็สเครื่องมันเป็นยังไง อู่วางมาสมบูรณ์ หรือว่าเป็นที่อู่แก็สจูนมาไม่ดีเลยมีอาการ ท่าย้อนเวลากลับไปได้ คงไม่รีบติดแก๊ส แล้วก็จะวิ่งน้ำมัน ลองซักอาทิตย์หรือเดือนนึง เพราะความงกแท้ๆเลย  

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  
แล้วอาการตอนนี้เป็นยังงัยบ้างครับพี่ เข้าที่ยังครับ

ผมคงต้องลองใช้น้ำมันไปก่อนแบบที่พี่ว่า ถ้าเกิดปัญหา จะได้รู้ว่าสาเหตุเกิดมาจากอะไร

ขอบคุณสำหรับประสพการณ์ครับ ผม ฮืม
jikgadhoy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 18:15:34 »

แล้วแต่ผู้ใช้    ป้ายแดงออกจากศูนย์ยังไม่ถึง   1000 km  มาดมแก็สเสียแล้ว   
ขออย่าให้แก๊สขึ้นราคาไวเหมือนน้ำมันทีเถอะ สาธุ ลังเล
ALiosZ
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 18:20:57 »

วางมาขับเติมน้ำมันไปสัก2ถังแล้วเอาไปต่อแก๊สอ่ะครับ ก่อนติดแก๊สในเมืองเหยียบเหยียบ เบรคเบรค 6 โลลิตรได้ ติดแก๊ส ในเมืองบ้างนอกเมืองยาวส่วนมาก 1.2 บาท อ่ะ เร่งเร่ง140บ้างแต่จะแช่ไว้ 120 อ่ะ
ขับไปสักพักก่อนอ่ะ เติมน้ำมันสักถังลองเอาไปขับดูว่ามีปัญหาไหมแล้วค่อยติดอ่ะดีกว่า
jikgadhoy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 18:33:24 »

วางมาขับเติมน้ำมันไปสัก2ถังแล้วเอาไปต่อแก๊สอ่ะครับ ก่อนติดแก๊สในเมืองเหยียบเหยียบ เบรคเบรค 6 โลลิตรได้ ติดแก๊ส ในเมืองบ้างนอกเมืองยาวส่วนมาก 1.2 บาท อ่ะ เร่งเร่ง140บ้างแต่จะแช่ไว้ 120 อ่ะ
ขับไปสักพักก่อนอ่ะ เติมน้ำมันสักถังลองเอาไปขับดูว่ามีปัญหาไหมแล้วค่อยติดอ่ะดีกว่า
น้ำมัน2ถัง ไหวๆๆครับ แล้วอู่ที่ยกเครื่องเขารับประกันเครื่องให้มั้ยครับ ว่ากี่โล กี่เดือน มีบ้างมั้ยครับ
junkhung
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:21:08 »

ถ้าวางมาใหม่ๆ ทางอู่ก็อยากให้ลองวิ่งน้ำมันก่อนแหละครับ เพราะเครื่องที่วางใหม่เรา มันก็เก่ามาแล้วอยู่ดี มันก็มีส่วนถูกนะครับ เราจะได้รู้ว่า อู่วางมาดีไม่ดีถือเป็นการเช็คไปในตัวครับ  เรื่องประหยัดก็สำคัญครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แต่เราต้องมองระยะยาวครับ ช่วงแรกลองน้ำมันก่อนเถอะครับ จะกี่ถังหรือกี่เดือนมันอยู่ที่คุณศึกษาพฤติกรรมของเครื่องยนต์ที่วางไปพอหรือยังครับ  ลังเล ลังเล

VTA
jikgadhoy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 15:54:20 »

ถ้าวางมาใหม่ๆ ทางอู่ก็อยากให้ลองวิ่งน้ำมันก่อนแหละครับ เพราะเครื่องที่วางใหม่เรา มันก็เก่ามาแล้วอยู่ดี มันก็มีส่วนถูกนะครับ เราจะได้รู้ว่า อู่วางมาดีไม่ดีถือเป็นการเช็คไปในตัวครับ  เรื่องประหยัดก็สำคัญครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แต่เราต้องมองระยะยาวครับ ช่วงแรกลองน้ำมันก่อนเถอะครับ จะกี่ถังหรือกี่เดือนมันอยู่ที่คุณศึกษาพฤติกรรมของเครื่องยนต์ที่วางไปพอหรือยังครับ  ลังเล ลังเล
ครับผม ตามนั้นครับ

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

เพื่ออนาคต โกรธ
tomjung
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 19:16:45 »

ซื้อรถเต้นเป็นเหมือนผมเลยอาการของผมคือปะเก็นฟามีน้ำมันรั่ว คอมน็อค ลูกหมากหลวม หม้อน้ำตัน ความร้อนขึ้น ยังต้อมค่อยๆซ่อมอยู่เลยคืองบน้อยค่อยๆทำไป หาอะไหล่จากในเวป ดีที่มีเวปนี้ekมือ2เป็นแบบนี้ทุกคันเปล่า
Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:45:56 »

ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ตอนผมวางเครื่อง B20B อู่ที่วางก็แนะนำให้วิ่งน้ำมันไปก่อนสัก 1000 โล (รถผมตอนเครื่องเดิม ติดแกสมาอยู่แล้ว) แล้วค่อยไปจูนแกส
วิ่งน้ำมัน เพื่อเป็นการเช็คความสมบูรณ์ของเครื่อง ว่ามีรั่ว ซึม ตรงไหนไหม ความร้อนปรกติไหม พอครบ 1000 โล ผมก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์เลย แล้วจึงไปจูนแกสครับ
จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
jikgadhoy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 12:42:09 »

ซื้อรถเต้นเป็นเหมือนผมเลยอาการของผมคือปะเก็นฟามีน้ำมันรั่ว คอมน็อค ลูกหมากหลวม หม้อน้ำตัน ความร้อนขึ้น ยังต้อมค่อยๆซ่อมอยู่เลยคืองบน้อยค่อยๆทำไป หาอะไหล่จากในเวป ดีที่มีเวปนี้ekมือ2เป็นแบบนี้ทุกคันเปล่า
ครับผม ของผมซื้อมาตอนแรก สตาร์ทเครื่องเปิดฝาหม้อน้ำ เห็นฟองน้ำผุดออกมาครับ แต่ก็ยังจะเอา

มันก็พอขับได้อยู่ประมาณเดือนนึงครับ ที่เหลือ พังหมด หม้อน้ำรั่ว(ผุมาก) คอมแอร์พัง เกียร์ถอยหลังใส่ยากมาก น้ำดัน ความร้อนขึ้น โอ้ย!!! เยอะมากๆครับ

ถ้ามีโอกาสซื้อคันใหม่ คงโดนหลอกยากแล้วครับ เจ๋ง
jikgadhoy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 12:49:03 »

ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ตอนผมวางเครื่อง B20B อู่ที่วางก็แนะนำให้วิ่งน้ำมันไปก่อนสัก 1000 โล (รถผมตอนเครื่องเดิม ติดแกสมาอยู่แล้ว) แล้วค่อยไปจูนแกส
วิ่งน้ำมัน เพื่อเป็นการเช็คความสมบูรณ์ของเครื่อง ว่ามีรั่ว ซึม ตรงไหนไหม ความร้อนปรกติไหม พอครบ 1000 โล ผมก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์เลย แล้วจึงไปจูนแกสครับ
จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
พี่ครับ วิ่ง1000กิโลถ้ามันไม่มีปัญหา ก็ใส่แก๊สเลยใช่มั้ยครับ ของผมแบบมิ๊กเซอร์ ไม่ใช่หัวฉีด (งบน้อยครับ)

คืออย่างนี้ครับ ผมยกเครื่องB20 ทางช่างเค้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่่องน้ำมันเกียร์ ของเหลวทั้งหมดเลยครับ
ถ้าผมต่อแก๊ส ผมควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับเกียร์อีกหรือปล่าวครับ

อีกอย่างน่ะครับ รถผมเกียร์ออโต้ พอใส่เกียร์ถอยมันจะดีเลย์ประมาณ3วินาที มันปกติมั้ยครับ

ฝากถามผู้รู้ด้วยครับผม ขอบคุณครับ ขยิบตา
Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 13:10:39 »

พี่ครับ วิ่ง1000กิโลถ้ามันไม่มีปัญหา ก็ใส่แก๊สเลยใช่มั้ยครับ ของผมแบบมิ๊กเซอร์ ไม่ใช่หัวฉีด (งบน้อยครับ)

คืออย่างนี้ครับ ผมยกเครื่องB20 ทางช่างเค้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่่องน้ำมันเกียร์ ของเหลวทั้งหมดเลยครับ
ถ้าผมต่อแก๊ส ผมควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับเกียร์อีกหรือปล่าวครับ

อีกอย่างน่ะครับ รถผมเกียร์ออโต้ พอใส่เกียร์ถอยมันจะดีเลย์ประมาณ3วินาที มันปกติมั้ยครับ

ฝากถามผู้รู้ด้วยครับผม ขอบคุณครับ ขยิบตา
เรื่องของเหลว จะเปลี่ยนถ่ายหรือไม่ แล้วแต่ความสบายใจครับ ไม่ได้มีผลอะไรครับ
ส่วนเรื่องเข้าเกียร์ถอย แล้วมีอาการดีเลย์นั้น เครื่อง เกียร์สายหรือไม่ครับ ถ้าใช่ ลองปรับตั้งสายเกียร์ดูครับ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
jikgadhoy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012, 15:00:34 »

เรื่องของเหลว จะเปลี่ยนถ่ายหรือไม่ แล้วแต่ความสบายใจครับ ไม่ได้มีผลอะไรครับ
ส่วนเรื่องเข้าเกียร์ถอย แล้วมีอาการดีเลย์นั้น เครื่อง เกียร์สายหรือไม่ครับ ถ้าใช่ ลองปรับตั้งสายเกียร์ดูครับ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
อายจัง อายจัง อายจัง ขอบคุณครับ ผมจะลองปรึกษาช่างอีกที ถ้าไม่ไหวอาจจะเครมครับ  ตกใจ
vteckiller
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 13:02:47 »

ผมว่าทางอู่เค้าก็แนะนำถูกต้องนะครับเพราะระยะเวลาขนาดนี้กับการใช้รถของคุณน่าจะเหมาะสมที่สุดในการดูว่าเครื่องยนต์และระบบต่าง ๆ ทำงานปกติหรือไม่ เพราะถ้ามีปัญหาก็จะได้ไม่ต้องหาผู้รับผิดชอบว่าเป็นอู่เครื่องยนต์ หรืออู่ติดตั้งแก๊ส
vteckiller
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 13:06:25 »

รถป้ายแดงไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์แน่นอน อู่ติดตั้งไม่มีสิทธิ์ทำผิดพลาดครับ ต้องรับเต็ม ๆ แต่สิทธิในการรับประกันสินค้ารถป้ายแดงก็จะหมดไปรึเปล่าครับ
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 14:37:35 »

รถป้ายแดงไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์แน่นอน อู่ติดตั้งไม่มีสิทธิ์ทำผิดพลาดครับ ต้องรับเต็ม ๆ แต่สิทธิในการรับประกันสินค้ารถป้ายแดงก็จะหมดไปรึเปล่าครับ
   การรับประกันมี  2  ช่วงครับ    ช่วงติดตั้งแก็ส  ถ้ามี ปัญหาเรื่องเครื่องยนต์   ทางอู่ก็รับงานเข้าไปเต็ม ๆ      แต่หลังติดไปแล้ว     รถเริ่มใช้แก็สแล้ว    ทางผู้นำเข้าจะเป็นผู้รับหน้าที่     ตามเงื่อนไขของใบรับประกัน แต่ละยี่ห้อ  ที่มีให้กับลูกค้าเอาไว้    แต่ สิทธิในการรับประกันสินค้ารถป้ายแดงก็จะหมดไปทันที  ที่เราเอาไปติดแก็ส    ไม่ต้องดูการรับประะกันสินค้ารถป้ายแดง หรอกครับ    แค่เอารถใปช ระยะบางศูนย์ยังไม่รับทำเลยครับ   คำตอบง่ายๆที่ไม่ทำ  เพราะรถคันนี้มีแก็ส   กลัวระบบแก็สร่วน  เดี๋ยวจะทะเลาะกันเปล่าๆ      ก็ต้องเห็นใจเขานะครับ   อาจเคยเจอปัญหานี้มาแล้ว    หรือ  ไม่รู้เรื่องแก็ส   บางที่รถที่เข้ามาแบบเดิมๆ เซอร์วิส ยังไม่ทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2012, 14:54:09 โดย chatchhc » บันทึกการเข้า
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 15:06:33 »

b20 มาใส่ ek  ถ้าเครื่องสมบูณ์ ก็ควรเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด  เปลี่ยนหม้อน้ำด้วย เพราะ b20 มันเครื่องใหญ่ร้อน ถ้ายิ่งติดแก๊ชก็โคตาระร้อนเลย เปลี่ยนหม้อน้ำก่อนติดแก๊ช  ผมไม่เคยใช้แก๊ชนะ แต่เคยอ่านผ่านๆมาว่า b20 มาใส่รถเราๆแล้วหม้อน้ำเดิมเอาไม่อยู่ อายจัง

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: มือใหม่ครับ วางb20มาสดๆ วิ่งแก๊สเลยได้ไหมครับ ช่วยด้วยครับพี่ๆ