ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 พฤษภาคม 2024, 10:57:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: แอร์เหม็น ???? 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์เหม็น ????  (อ่าน 3882 ครั้ง)
C-ONE
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 13 กันยายน 2006, 16:06:10 »

เพื่อนๆคร๊าบเจอแอร์เหม็นจนได้อ่ะ  ที่เพื่อนๆบอกมาว่าให้เปิดตัวทำความร้อน ซัก 2 นาที ก่อนดับเครื่องหน่ะครับ ก็งงๆอยู่หน่ะ ของผมใช้ ตัว 1.8E AT หน่ะ เป็นแอร์อัตโนมัติ แล้วต้องกดปุ่มไหนเหรอคับ กด ac on  มันก็ยังเย็นอยู่หน่ะ เลยงง หรือว่ากดให้ลมข้างนอกเข้ามากันแน่ครับ  //ขออภัยนะครับแต่มือใหม่จริงๆหน่ะ ฮืม ฮืม ฮืม
callme_ab
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กันยายน 2006, 16:35:53 »

กดตัวไล่ฟ่าบานหน้านะคะ มันจะเป็นลมร้อน
อย่าไปกดบานหลังนะคะ เดี๋ยวกระจกแตกคะ  ยิ้มเท่ห์
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กันยายน 2006, 17:14:16 »

ผมบอกวิธีง่ายๆ เอามาจากเพื่อนๆในห้องนี้ล่ะ

ตอนแรกรถผมไม่มีกลิ่นเลย หอมหนังหอม หอมชวนดม
แต่ด้วยความอยากหอมกว่า ไปซื้อน้ำหอมมาใส่

ผลหรอ .. เหม็นในบัดดลของเช้าวันรุ่งขึ้น เมื่อเปิดพัดลมนำร่อง
ผมเฝ้าเพียรมาหาวิธีการแก้ไขในห้องนี้ และห้อง pantown โดยการอ่าน อ่านและอ่าน
.. ไม่นานก็เจอตัวการและวิธีการแก้ไข รับรองหาย100% เอาหัวไอ้หมูหยองหมาพุดเดิ้ลที่บ้านผมเป็นตัวประกัน

1. ผมเอาน้ำหอมออก  ตอนนี้ก็ไม่มี
2. จากกนั้นก่อนรถจะขับถึงบ้านประมาณ5นาที ผมปิดแอร์ ปิด A/C
แต่เปิดพัดลมให้แรงสุด จนรถถึงบ้าน และดับเครื่องตามปกติ
3. ผมทำอย่างนี้อยู่สามวัน ปัญหาก็หมดไป .. จริงๆหลังจากสองครั้งแรก ก็ OK แล้ว

จนถึงทุกวันนี้ ถ้าผมไม่ลืม ผมจะทำทุกครั้งเพราะอย่างน้อยก็ไล่ความชื้นในตู้แอร์
 แต่ถ้าไม่ทำ ก็ปกติ ไม่มีกลิ่นอะไรเกิดขึ้น

ลองดูนะ try by yourself

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
Chi-O
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Chi-O Member No. 154

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กันยายน 2006, 19:25:41 »

ผมบอกวิธีง่ายๆ เอามาจากเพื่อนๆในห้องนี้ล่ะ

ตอนแรกรถผมไม่มีกลิ่นเลย หอมหนังหอม หอมชวนดม
แต่ด้วยความอยากหอมกว่า ไปซื้อน้ำหอมมาใส่

ผลหรอ .. เหม็นในบัดดลของเช้าวันรุ่งขึ้น เมื่อเปิดพัดลมนำร่อง
ผมเฝ้าเพียรมาหาวิธีการแก้ไขในห้องนี้ และห้อง pantown โดยการอ่าน อ่านและอ่าน
.. ไม่นานก็เจอตัวการและวิธีการแก้ไข รับรองหาย100% เอาหัวไอ้หมูหยองหมาพุดเดิ้ลที่บ้านผมเป็นตัวประกัน

1. ผมเอาน้ำหอมออก  ตอนนี้ก็ไม่มี
2. จากกนั้นก่อนรถจะขับถึงบ้านประมาณ5นาที ผมปิดแอร์ ปิด A/C
แต่เปิดพัดลมให้แรงสุด จนรถถึงบ้าน และดับเครื่องตามปกติ
3. ผมทำอย่างนี้อยู่สามวัน ปัญหาก็หมดไป .. จริงๆหลังจากสองครั้งแรก ก็ OK แล้ว

จนถึงทุกวันนี้ ถ้าผมไม่ลืม ผมจะทำทุกครั้งเพราะอย่างน้อยก็ไล่ความชื้นในตู้แอร์
 แต่ถ้าไม่ทำ ก็ปกติ ไม่มีกลิ่นอะไรเกิดขึ้น

ลองดูนะ try by yourself

อาการเดียวกับผมเลยครับ
ทะลึ่งไปเอา glade มาใส่

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กันยายน 2006, 20:24:39 »

ถ้าแอร์อับ ก้อขยับขุน สิคับ  อิอิ  อ่า ล้อเล่งงน๊า

ไม่มีอะไรจะตอบ   แค่อยากมีส่วนรวมบ้าง

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กันยายน 2006, 09:09:48 »

แลบลิ้น

ครับคุณ Chi-O ยี่ห้อเดียวกันเลย ตอนแรกว่าจะระบุนามเหมือนกัน
ของผมยี่ห้อนั้น น้ำยาสีฟ้าๆ กลิ่นfreshมั๊ง

สรุปว่าคงอดใช้น้ำหอมในรถแล้วละซิเรา , ok กลิ่นลมธรรมชาติก็ได้

ps: คุณ C-ONE  มา update อาการหลังแก้ไขให้ฟังบ้างนะครับ

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
C-ONE
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กันยายน 2006, 15:15:14 »

เมื่อวานลองเปิด ac/on ดูแล้วปรับอุณหภูมิ ไปที่ประมาณ32 hi หน่ะครับ ก็รู้สึกช่องแอร์มันร้อนขึ้น(หลงโง่ตั้นนาน) ประมาณ 5 นาที ก่อนเข้าบ้านหน่ะครับ วันนี้ตอนเช้าขับดูรู้สึกจะไม่มีกลิ่น น่าจะ ok แล้วนะครับ<<ขอบคุณเพื่อนๆที่ช่วยแก้ปัญหานะครับ>>  ถ้าไงจะมารายงานกันใหม่นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กันยายน 2006, 15:31:56 »

ดีใจด้วยครับที่ได้อุ้ม ไอ้ตัวเล็ก ...........

อ้าว ผิดกระทู้  เอาใหม่ๆๆๆ

ดีใจด้วยครับที่ได้อากาศบริสุทธิ์กลับคืนมา

ps: ไอ้หมูหยองของผม เลยรอดตัวและรอดหัวไป  ... เอ๋ง ๆๆๆ เอ๋งงงงงงงงงงง

ขยิบตา

aews
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กันยายน 2006, 16:13:32 »

ของผมยังไม่เหม็นเรยอ่า  ตกใจ
Jiab (ES civic black)
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 14 กันยายน 2006, 19:39:21 »

ผมมีอีกวิธีง่ายๆให้ลองครับ

1. ที่ปุ่มควบคุมความเย็นให้ปรับอุณหภูมิได้ตามที่ต้องการ (ทั่วไป~25 องศา) แล้วแต่ท่านต้องการ
2. ไม่ให้ใช้การตั้งความแรงลมเป็นแบบAUTO โดยให้เลือกปรับแบบmanual (แนะนำว่ายิ่งลมแรงยิ่งดี...จะเห็นผลไว)
3. ใช้แอร์ในลักษณะแบบนี้ซัก1อาทิตย์
C-ONE
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 กันยายน 2006, 20:56:45 »

มาๆไปๆอ่ะ ยังไงก็ทำบ่อยๆแล้วกันนะครับ เพราะ เป็นๆหายๆคับเพื่อนๆ
Sushi
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กันยายน 2006, 00:47:08 »

เคยเห็นในเว๊ปนึงเค้าสอนว่า

ให้เปิดแอร์แรงสุดโดยเปิดหน้าต่างและประตูทุกบานกลางแดดสัก15-20 นาทีอ่ะคับ ทำแบบนี้ประมาณอาทิตย์นึง กลิ่นจะหายคับ

พอดีลองได้แค่วันเดียว ฝนตกซะงั้น เยยไม่ต่อเนื่องอ่ะคับ  ไงใครทำแว้วช่วยแจ้งด้วยนะคับ ผมก้อจะยังลองต่อไป...........คิคิ

แล้วจะแจ้งให้ทราบทั่วกันหลังผลปรากฏ
จิ๋ว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 20 กันยายน 2006, 09:41:33 »

ตอนซื้อรถมาใหม่ๆแอร์จะเหม็นเลยป่าวคับ  เพราะเห็นในกระทู้บอกว่าแอร์เหม็นเพราะเอานำหอมมาใส่เลยทำห้แอร์เหม็น ตอนนี้ใครออกรถมาใหม่แล้วไม่ได้ใส่น้ำหอม แอร์ในรถเหม็นไหมคับ
Dorenon
|||::: DdOoRrEeNnOoNn :::|||
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 กันยายน 2006, 10:26:08 »

ตอนซื้อรถมาใหม่ๆแอร์จะเหม็นเลยป่าวคับ  เพราะเห็นในกระทู้บอกว่าแอร์เหม็นเพราะเอานำหอมมาใส่เลยทำห้แอร์เหม็น ตอนนี้ใครออกรถมาใหม่แล้วไม่ได้ใส่น้ำหอม แอร์ในรถเหม็นไหมคับ

ซื้อมาใหม่ๆ ยังไม่เหม็นครับ

ส่วนหนึ่งที่ทำให้แอร์เหม็นก็เพราะเอาน้ำหอมมาใส่

อีกส่วนหนึ่งก็เพราะแอร์เป็นระบบปิด เมื่อใช้ไปนานๆ จะเกิดความชื้นสะสม มันเลยเหม็นอับ

เพื่อนผมใช้ไปสองเดือนกว่าถึงจะพบปัญหาที่ว่านี้ แต่ก็เป็นการเหม็นแค่ช่วงแรกๆ ที่เปิดแอร์เท่านั้นครับ

* Si~Challenge *
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 20 กันยายน 2006, 19:27:46 »

เเอร์เหม็นเข้า 0 ได้เลยครับเห็นเค้าบอกว่ามี Filter ตัวใหม่มาเปลี่ยนให้เเล้ว 
ติดต่อดูครับ  ยิ้มเท่ห์
aews
จอมยุทธ

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 กันยายน 2006, 20:03:56 »

ของผมยังไม่เหม็นครับ แต่ช่วงนี้ผมก็ปิด a/c แล้วเปิดพัดลมแรงสุดบ้างเป็นบ้างทีครับ
cu42clm
ศิษย์พี่

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 กันยายน 2006, 21:03:52 »

ผมมีความจำเป็นต้องจอดรถตากแดดวันละหลายชั่วโมง ผลดีคือไม่เคยมีความชื้นตกค้างเลยครับ เพราะมานไปกะแดดหมดแล้วคร๊าบบบบบบบ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: แอร์เหม็น ????