ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 11:37:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อาการของเกียร์ auto เสีย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการของเกียร์ auto เสีย  (อ่าน 8828 ครั้ง)
daimond
Gold Member
เข้าวงการ

« เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 15:26:37 »

อยากถามเพื่อนๆ ว่า อาการของเกียร์ auto เสีย มันเป็นยังไงครับ  คือว่ารถผม ES ปี 2005 วิ่ง 77000 โล หลังจากเมื่อ อาทิตย์ที่แล้ว วิ่งไปต่างจังหวัด พอกลับมาอาการก็ คือ เวลาเรากดคันเร่ง จะรู้สึกว่ารถมีแรงพุ่งขึ้นกว่าเดิม เมื่อเที่ยบกับตอนแรกๆนะครับ ซึ่งผมก็คิดว่าดี รถเราพุ่งกว่าเดิม แต่ที่มาเอะใจก็คือ มันลากรอบนานด้วยครับ เกือบ 6 พันรอบแนะ กว่าจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ 4  รถผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 30000 โลอะ นี่คืออาการเกียร์เริ่มมีปัญหาใช่ป่าวครับ ถ้าใช่จะได้ รีบให้ ศูนย์เช็คก่อน 100000 โล เดี๋ยวหมดประกันอะ

ปล. ผมไม่เท้าหนักนะครับ เวลากดคันเร่งจะค่อยๆกด เพื่อให้รถค่อยๆไต่ความเร็วขึ้นครับ แบบว่าชอบความน่มนวล
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 16:45:51 »

เอ........รอบเครื่องสวิง  ไม่น่าจะเกี่ยวกับเกียร์สักเท่าไหร่นะครับ
น่าจะเกิดจากปัญหาการที่รอบเครื่องยนต์มากกว่า ล้างมอเตอร์รอบเดินเบา ลิ้นปีกผีเสื้อ  น่าจะหายนะครับ  ค่าแรงหลักร้อยครับ

เกียร์ออโต้มีปัญหา  จะมีอาการเช่น เข้าเกียร์แล้วมีเสียงดังมาก หรือ ขับๆอยู่แล้วเกิดอาการวืดๆ (ครัทช์เกียร์ออโต้หมด)

daimond
Gold Member
เข้าวงการ

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 17:15:04 »

มิใช่ รอบสวิงครับ  หมายถึง เวลาผมกดคันเร่งปกติ เกียร์จะเปลี่ยนช่วงรอบเครื่องประมาณ 3000 รอบ แต่มาตอนนี้ มันลากยาวไปถึง 4-5 พันรอบครับ แต่เป็นบางครั้งนะครับ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 21:13:23 »

ส่วนตัว ผมว่าไม่น่าเป็นที่ระบบเกียร์นะ
เกียร์มีปัญหา  น่าจะแสดงผลที่เกียร์โดยตรงเลย 
ยังไงลองส่งซ่อมดูนะครับ   ได้ผลยังไงรบกวนแจ้งด้วยเพื่อเป้นประโยชน์ต่อท่านอื่นๆ ..ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2007, 21:31:07 โดย Aod61 » บันทึกการเข้า

BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2007, 02:24:47 »

การทำงานของเกียร์ผิดปกติไปจากเดิมนี่มันมีอยู่ 2 อย่างไม่ที่ตัวเกียร์ก็ที่ระบบควบคุมเกียร์น่ะคร้าบท่านคร้าบ ! เข้าศูนย์ฯ แจ้งอาการให้ทราบโดยละเอียดพาช่างออกไปลองนั่งลองขับให้เห็นกันแบบจะๆ จะได้ไล่หาตรวจเช็คและแก้ไขต่อไป เกียร์ออโต้มันละเอียดอ่อนชิ้นส่วนเยอะและยุ่งยากซับซ้อนไอ้ที่สำคัญก็คือบอบบาง ! ไปเล่นมันแรงๆ ออกตัวล้อดิ้นเชนจ์เกียร์เองบ่อยๆ แบบเกียร์ธรรมดารับรองได้ว่าพังคาเท้าแน่ๆ ! แล้วอะไหล่และค่าซ่อมก็แพงมากซะด้วย ! ... เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์แต่ละครั้งมันไหลก็ออกมาให้เปลี่ยนถ่ายได้แค่ประมาณ 1 ใน 3 ของทั้งหมดที่ใช้ ไอ้ที่เหลือมันก็จะอยู่ในระบบ ถ้าเราเปลี่ยนถ่ายบ่อยๆ ก็มีแต่ผลดีส่วนผลเสียมีอย่างเดียวคือเสียเงินบ่อย ! รีบเอาเข้าศูนย์ตรวจเช็คและแก้ไขก่อนที่จะหมดระยะรับประกันเสียก่อน ถ้ามันต้องซ่อมหนักๆ และเปลี่ยนอะไหล่สำคัญๆ แล้วต้องจ่ายเงินเองคงจะต้องจ่ายกันบานเลยล่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
palajook
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2007, 13:46:11 »

กล่อง ECU เมา
nume
ศิษย์พี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2007, 14:14:42 »

เกียร์ auto ไม่เสียง่ายๆนะถ้าใช้แบบถูกวิธี ไม่เล่นแผงๆ เกียร์ auto ถ้าเสีย ส่วนใหญ่ก็มาจากการออกตัวด้วยรอบสูง เช่น เวลาติดไฟแดง เร่งเครื่องออกที่ 6 พันรอบ แล้วตบเกียร์ลงมาที่ d3 หรือ 2 นี่แหละคับ ไม่นานก็จะพังแน่ๆ   แต่ได้ฟิวนะ อิอิ คน บ่น คนด่า ตามมาแน่ๆ มันขับไรของมัน อิอิ  ยิ้มเท่ห์
fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2007, 20:50:08 »

ขยิบตา

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อาการของเกียร์ auto เสีย