ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 พฤษภาคม 2024, 16:07:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: *+*แนะนำเรื่องการทำเครื่องเสียง หน่อยครับ *+* 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: *+*แนะนำเรื่องการทำเครื่องเสียง หน่อยครับ *+*  (อ่าน 3954 ครั้ง)
Gu Gang Gods
Tracking !!
ศิษย์พี่
*

Gods Original Team since 2000

« เมื่อ: 16 ตุลาคม 2007, 21:27:59 »

คือ ถ้าผมอยากทำเครื่องเสียงนิดๆหน่อยๆให้เสียงมันดีขึ้นเพราะขึ้นนิดๆไม่ต้องมากมาย นี่ควรทำยังไงครับ ใจอยากเปลี่ยนแต่ลำโพงจากของเดิม ให้เป็นแบบแยกชิ้น หน้า +หลัง ครับ ไม่อยากได้แบบตึบมากไป อ่าครับ ยิ่งแบบตีตู้ sub ยิ่งไม่เอาเลยครับ แนะนำหน่อยนะครับ

m@houb
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2007, 14:42:59 »

คือ ถ้าผมอยากทำเครื่องเสียงนิดๆหน่อยๆให้เสียงมันดีขึ้นเพราะขึ้นนิดๆไม่ต้องมากมาย นี่ควรทำยังไงครับ ใจอยากเปลี่ยนแต่ลำโพงจากของเดิม ให้เป็นแบบแยกชิ้น หน้า +หลัง ครับ ไม่อยากได้แบบตึบมากไป อ่าครับ ยิ่งแบบตีตู้ sub ยิ่งไม่เอาเลยครับ แนะนำหน่อยนะครับ

สามารถจัดการได้เลยครับ ตามแต่งบประมาณที่มีอยู่

1 ทำการเปลี่ยนลำโพง เพื่อให้เสียงดีขึ้น
2 เปลี่ยน เครื่องเล่น ใหม่ เพื่อรองรับอะไรหลาย ๆ อย่าง 

ลำโพง ก้อมีหลายราคาให้เลือก ตั้ง แต่ หลัก ร้อย ถึง หลัก หลายตังค์ (อิอิ)

อย่างเสี่ยไกด์  เขาก้อทำมาแล้ว

Tracking !!
ศิษย์พี่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 01:11:26 »

ขอบคุณครับผม

NaBu 5721
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ES 04 1.7 Vtec SMT

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2007, 14:25:43 »

เสต็ปต่อไปก็หา เพาเวอร์แอมป์ 4 แชนแนล ดีๆ ซักตัวมาขยายกำลังส่งเพื่อให้เสียงดังแน่นขึ้น ไพเราะขึ้น ส่วนแอมป์ก็เอาไว้ใต้ที่นั่งเบาะหน้าก็ได้ครับ ไม่เกะกะ      ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม 2007, 14:29:30 โดย NaBu 5721 » บันทึกการเข้า

อดีตวัตถุแห่งความสุขใจ
Tracking !!
ศิษย์พี่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2007, 03:07:31 »

เด๋วเก็บตัง เปลี่ยนลำโพงก่อนครับ สิ้นเดือนนี้ อาจได้เปลี่ยน แนะนำ ยี่ห้อหน่อยได้ไหมครับ แบบแยกชิ้นอ่าครับ

Mr.Keng
Gold Member
เข้าวงการ

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2007, 15:28:58 »

ถ้างบเกินหมื่นคู่หน้า แยกชิ้นของ Rainbow คู่หลังเป็นแบบรวมชิ้นของ Rainbow ก็ได้ครับเสียงดีมากใช้กับ Front เดิมได้ ถ้างบไม่เกินหมื่น Prism ก็น่าสนใจ ลองไปฟังที่ Rocket sound ซิครับ เอาแบบที่เราฟังแล้วชอบที่สุดในงบที่เรามีอยู่ครับ   ยิงฟันยิ้ม
amtap
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2007, 23:01:06 »

ฟังเพลงแนวไหนละครับ
งบกลางๆแนะนำปริซึ่มเหมือนกันครับ เสียงกลาง-แหลมโอเคเลย แต่เบสไม่ตู้มมาก(บางรุ่น) ยังไงลองฟังดูครับกับยี่ห้อลำโพง เอาให้คู่หน้า-หลังยี่ห้อเดียวกันนะครับ
ในกรณีไม่เอาซับ ผมแนะนำคู่หน้าเป็น6นิ้วแยกชิ้น แล้วคู่หลังเป็น6*9แกนร่วมหรือแยกชิ้นก็ได้ครับ(แต่แกนร่วมก็ประหยัดดี ลำโพงหลังมีผลไม่มากอยู่แล้ว)
ลำโพง6*9จะได้เสียงเบสออกให้พอมีครบๆครับ เพราะถ้าเป็นลำโพงกลางแหลมเสียงเบสที่ได้จะไม่เพียงพอ หลังๆก็อยากจะใส่ซับเพิ่ม

ลำโพงเลือกรุ่นที่ความไว92dbขึ้นไปนะครับ แล้วเลือกรุ่นที่ไม่กินวัตถ์มาก เพราะถ้าใช้ฟร้อนขับลำโพงวัตถ์สูงๆจะแสดงพลังได้ไม่เต็มที่
อย่าลืมแดมป์ประตูหน้า+แผงหลังกับเปลี่ยนสายลำโพงแบบดีๆด้วยนะครับ(แดมป์แล้วเบสดีขึ้น รถเงียบขึ้นด้วย) ถ้าทำใจได้เรื่องรื้อรถเปลี่ยนแผงหลังใหม่เป็นแผงไม้ให้ลำโพงทำมุมเอนหลบกระจก(ประมาณ2000บาท) จะได้เสียง6*9ดีขึ้นอีกเยอะครับ

ค่อยๆเพิ่มไปทีละชิ้นครับ ตอนแรกผมก็ทำแค่นี้ ตอนหลังเพิ่มฟร้อน แอมป์ นู่นนี่ ตอนนี้เกินครึ่งแสนไปแล้วครับ =="

CIVIC CLUB  No.350
ข้าวปั้นคุง
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007, 22:30:58 »

อายจัง จะเลือกลำโพงอันไหน ควรที่จะไปฟังบุคลิกของเสียงก่อนครับ เพราะลำโพงแต่ละตัวให้น้ำเสียงที่ไม่เหมือนกัน ลำโพงไหนจะเพราะไม่เพราะขึ้นอยู่กับตัวเราครับว่าชอบแนวไหน จะได้ไม่เสียตังฟรี ( โดนมาเยอะ )  เศร้า
fastcarslow
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007, 15:32:28 »

ฟร้อนท์เดิมหรือป่าวครับ
ถ้าใช่ไม่ต้องคิดอะไรมาก หากต้องการแค่นี้อนาคตไม่เปลี่ยนฟร้อนท์แน่ ก็ลำโพงแกนร่วมก็พอครับ หน้า-หลัง

จะให้ดีซื้อฟร้อนท์กลางๆ(7000-12000) + ลำโพงแยกชิ้น(5000-8000)คู่หน้าคู่เดียวพอ ลำโพงหลังใช้ของเดิมไปครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: *+*แนะนำเรื่องการทำเครื่องเสียง หน่อยครับ *+*