ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 14:59:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: เปลี่ยนสีไฟต่างๆในรถตามที่เราต้องการในESครับ(Update ไฟตำแหน่งAuto,ไฟรูกุญแจ) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
โพลล์
คำถาม: สีไฟในรถสีอะไรที่คุณต้องการ
สีฟ้า   -53 (51.5%)
สีแดง   -13 (12.6%)
สีขาว   -21 (20.4%)
สีเขียว   -4 (3.9%)
สีชมพู   -3 (2.9%)
สีม่วง   -4 (3.9%)
สีเดิมๆครับ   -5 (4.9%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 102

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสีไฟต่างๆในรถตามที่เราต้องการในESครับ(Update ไฟตำแหน่งAuto,ไฟรูกุญแจ)  (อ่าน 19622 ครั้ง)
anodite_studbar
เจ้าสำนัก

I love my CIVIC.

« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2007, 02:12:47 »

เรื่องก็มีอยู่ว่าผมเคยเห็นรถลูกค้าผมไปเปลี่ยนไฟต่างๆในรถมา ขอบอกว่าสวยมากครับ ผมเองก็เริ่มเบื่อสีเดิมแล้ว พอดีวันนี้มีโอกาสเจอตัวคนทำก็เลยให้เขาจัดให้ครับ ซึ่งผมขอบอกเลยว่าการทำไฟนี้จะว่าง่ายก็ง่าย จะว่ายากก็ยาก ขึ้นอยู่กับความชำนาญของแต่ละคนครับ

มาดูกันอันแรกครับ หน้าปัดแอร์

จะสังเกตได้ว่าสีของไฟหน้าปัดแอร์จะเป็นสีออกเหลืองอมเขียวนิดๆ ผมก็เลยให้เขาเปลี่ยนให้เป็นสีฟ้าครับ

แต่มาดูกันว่าแผงแอร์ที่อยู่ด้านในเป็นยังไง หลังจากถอดออกมา

จะเห็นได้ว่าจะมีพลาสติกใสอยู่ด้านบน ตัวนี้เป็นตัวเรืองแสงที่จะนำให้ไฟผ่านมาตามสีที่เราต้องการ

รูปนี้เป็นสีก่อนเปลี่ยน

หลังจากใส่ไฟเสร็จก็จะได้ตามนี้ครับ

ถ้าดูจากรูปจะเห็นเป็นสีฟ้า จริงๆแล้วของจริงสีจะออกเข็มกว่านี้หน่อยครับ

ต่อมาก็พวกปุ่ม A/C ,ไล่ฝ้า ต่างๆ เดิมเป็นสีเหลืองอ่อนเช่นกัน

ซึ่งเมื่อถอดออกมาแล้วจะเป็นสภาพนี้ครับ

ตัวนี้เป็นปุ่มกด

ตัวนี้เป็นด้านหลังของปุ่มกด

ตัวนี้เป็นแผงวงจรของปุ่มต่างๆ

หลังจากเปลี่ยนไฟเสร็จแล้วก็จะออกมาเป็นแบบนี้ครับ

สังเกตดีๆว่าสีตัวอักษรจะเป็นสีออกขาว ไม่อมเหลืองเหมือนตอนแรก และอีกอย่างนึงสีของไฟด้านบน(เล็กๆ) ก็เปลี่ยนด้วยเช่นกันครับ

จุดต่อมา ไฟ Auto ที่ประตู

อันนี้คือไฟเดิม

แผงวงจรหลังจากแกะออกมาเป็นแบบนี้ครับ

อันนี้คือหลังจากใส่ไฟใหม่

อันต่อมาก็คือ ไฟตรงคำว่า Mirror

ของเดิมครับ

พอดีว่าวงจรไม่ได้ถ่าย มัวแต่คุยกับคนทำไป อันนี้เป็นรูปที่เขาทำครับ

หลังจากนั้นก็จะได้แบบนี้ครับ

สังเกตคำว่า Mirror ดีๆ สีเปลี่ยนไป อันใหม่ผมใส่เป็นสองสีคือสีฟ้าและสีแดงครับ ส่วนข้างๆเป็นไฟตัดหมอก ผมก็เปลี่ยนเช่นกัน

และอีกจุดนึกคือไฟบอกแก็ส

อันนี้ของเดิม

อันนี้หลังจากเปลี่ยนแล้วครับ

ซึ่งเท่าที่ออกมาก็สวยไปอีกแบบครับ แต่นี่ก็ยังไม่เสร็จนะครับ พอดีว่ามีเพื่อนๆบางคนเขาอยากดูผมก็เลยเอามาฝากกันก่อน ไว้จุดอื่นเสร็จแล้วจะเอามาเพิ่มอีกนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ต้องขอขอบคุณ คุณโอ๊ต ที่กรุณามาทำไฟในรถให้ ทั้งที่เขาก็ไม่ค่อยมีเวลา แต่ก็มาทำให้จนออกมาสวยเลยครับ  ยิ้ม

Updated 14/10/07

หลังจากที่ได้ทำไฟไปหลายจุดแล้ว คราวนี้ก็มาถึงอีกสองจุดก็คือ ไฟเกียร์Auto กับไฟรูกุญแจ

คราวนี้มาดูของเดิมก่อน

แล้วมาดูหลอดไฟเดิม

หลังจากนั้นผมเปลี่ยนจากหลอดเดิมที่มีแค่หลอดเดียวเป็นแบบLEDโดยแต่ละหนึ่งตัวอักษรจะมีLEDหนึ่งดวงครับ

ก่อนอื่นดูที่อักษรเดิมของเกียร์Auto

รูปนี้เปรียบเทียบกันระหว่างของเก่ากับของที่ทำขึ้นมาใหม่

สาเหตุที่ต้องใช้plateใหม่เพราะว่าอันเก่าเวลาใส่ชุดLEDลงไปจะไม่ค่อยสว่าง ทำให้ต้องทำอันใหม่เพิ่มเพื่อที่จะไฟจะได้ส่องออกมาได้ชัดเจนยิ่งขึ้น และเมื่อประกอบทุกๆอย่างแล้วก็จะได้เป็นแบบนี้ครับ

คราวนี้มาดูรูกุญแจของเดิมครับ

อันนี้คือหลังจากใส่ไฟเรียบร้อยแล้วครับ

ต้องขอขอบคุณ คุณโอ๊ต อีกครั้งสำหรับไฟต่างๆด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2007, 21:03:02 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

Toppy741
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2007, 08:49:51 »

รูปดูไม่ได้เลยครับ
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2007, 21:57:14 »

รูปดูไม่ได้เลยครับ

เห็นนะครับ ยังไงอาจจะต้องเช้คเน็ตนิดนึง บางทีเน็ตช้ารูปจะไม่ค่อยขึ้นครับ  ยิ้ม

mr.led
1/6/2009-31/10/2009
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2007, 23:06:03 »

ตายล่ะ มีหน้าผมซะด้วย เขิลจัง
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2007, 23:39:21 »

ตายล่ะ มีหน้าผมซะด้วย เขิลจัง

แหม หล่อๆก็โชว์เขาหน่อยจะเป็นไรครับ  ยิ้มเท่ห์

Ernestino
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2007, 23:42:05 »

อยากทำเป็นมั่งจัง
hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

PEA SUBSTATION MANAGEMENT

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2007, 21:43:39 »

สวยครับมากๆๆๆด้วย
แต่ดูแล้วทำยาก

:ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเธอ ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเรา ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเขา ความรักอยู่รอบกาย ความรักมันอยู่ในสันดาร:
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2007, 23:25:14 »

อยากทำเป็นมั่งจัง

สวยครับมากๆๆๆด้วย
แต่ดูแล้วทำยาก

ครับ ตอนแรกเคยคิดว่าจะแกะมาทำเองด้วยซ้ำ แต่เคยแกะแล้ว เปลี่ยนแล้วมะได้เรื่อง พอดีเจอคนนี้เขางานเนียนก็เลยให้เขาจัดการให้อ่ะครับ ไม่ใช้แค่ยากอย่างเดียว ต้องใช้ความใจเย็นมากๆในการทำครับป๋ม(แต่ถ้าคนมีฝีมืออยู่แล้วก็ว่ากันไป)

palajook
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2007, 12:07:34 »

ทำให้ผมมั่งดิ อิอิ
เจ้าสำนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2007, 20:36:45 »

ทำให้ผมมั่งดิ อิอิ

ถ้าสนใจ PM คุยกันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

YUYU
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2007, 16:50:18 »

มันมีไฟด้วยเหรอ ตรงนี้ ทำไมของผมไม่เห็นมีไฟติด  ซีวิค 2001 vti

หรือว่าฟิวส์ขาด หรือหัวไฟขาดหว่าๆๆ ตั้งแต่ซื้อรถมาไม่เห็นไฟมันติดเลย    เศร้า เศร้า เศร้า

เศร้า เศร้า เศร้า
BEER_CIVIC ES
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2007, 17:56:19 »

อยากทำมั่งอะคับ ไฟรูกุญแจกะไฟเกียร์ และพี่เค้าทำไฟเรือนไมล์ได้ด้วยปะ พอดีรถผม02ไฟไม่เรืองแสง(ไม่สวย) อยู่แถวไหน pm ไว้ ขอราคาด้วยเดี๋ยวว่างๆๆไปทำ
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 00:59:28 »

อยากทำมั่งอะคับ ไฟรูกุญแจกะไฟเกียร์ และพี่เค้าทำไฟเรือนไมล์ได้ด้วยปะ พอดีรถผม02ไฟไม่เรืองแสง(ไม่สวย) อยู่แถวไหน pm ไว้ ขอราคาด้วยเดี๋ยวว่างๆๆไปทำ
มันมีไฟด้วยเหรอ ตรงนี้ ทำไมของผมไม่เห็นมีไฟติด  ซีวิค 2001 vti

หรือว่าฟิวส์ขาด หรือหัวไฟขาดหว่าๆๆ ตั้งแต่ซื้อรถมาไม่เห็นไฟมันติดเลย    เศร้า เศร้า เศร้า

เศร้า เศร้า เศร้า

ลองเช็คหลอดดูนะครับ เพราะว่าปกติไฟเกียร์จะติดตอนเปิดไฟหน้า ถ้าเกิดว่าหลอดไม่ขาดหรือเปลี่ยนแล้วไม่ติดอีก คงต้องเช็คฟิวล์อีกที

ไฟรูกุญแจกับไฟเกียร์คงไม่มีปัญหา แต่สำหรับไฟเรือนไมล์อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ ต้องลองคุยกับเขาดูอีกทีนึง

พอดีว่าคนทำนี่เขามีงานประจำ ทำให้อาจจะไม่สะดวกในการทำในบางวันและเวลา อาจจะต้องลองนัดกับเขาดูนะครับ

ยังไงเดี๋ยวผม PM ไปอีกทีนะครับ

BEER_CIVIC ES
เจ้าสำนัก

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2007, 19:05:10 »

ลองเช็คหลอดดูนะครับ เพราะว่าปกติไฟเกียร์จะติดตอนเปิดไฟหน้า ถ้าเกิดว่าหลอดไม่ขาดหรือเปลี่ยนแล้วไม่ติดอีก คงต้องเช็คฟิวล์อีกที

ไฟรูกุญแจกับไฟเกียร์คงไม่มีปัญหา แต่สำหรับไฟเรือนไมล์อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ ต้องลองคุยกับเขาดูอีกทีนึง

พอดีว่าคนทำนี่เขามีงานประจำ ทำให้อาจจะไม่สะดวกในการทำในบางวันและเวลา อาจจะต้องลองนัดกับเขาดูนะครับ

ยังไงเดี๋ยวผม PM ไปอีกทีนะครับ

ขอบคูณคับ อยากได้อยากได้ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2007, 07:21:08 »

ดีครับ......ชอบจังเลย

Civic สวยทุกรุ่นเลย

YUYU
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 10:12:32 »

เช็คเรียบร้อยแล้ว  หัวไฟขาดคับ  จัดการเปลี่ยนเรียบร้อย  หัวละ 8 บาท อิๆๆ
Ton_Dezember
Gold Member
อาจารย์ปู่

เพชฌฆาตหน้าตัวเมีย No.323

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2007, 22:05:15 »

งามครับขอบคุรมากครับ

พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์

Tui2989
Tracking !!
ศิษย์พี่
*

CIVIC CLUB NO. 321

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2007, 09:35:58 »

น่าทำมากๆๆเลยคุณต้น.............

CIVIC CLUB NO. 321

sirisaks_tui@hotmail.com
เจ้าสำนัก

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2007, 12:23:52 »

งามครับขอบคุรมากครับ

ครับป๋ม แต่โปรเจ็คยังไม่จบแค่นี้ครับ ยังมีต่ออีก ไว้มีเวลาแล้ว ทำเสร็จแล้วจะมา Up เพิ่มเติมครับ  ยิ้ม

น่าทำมากๆๆเลยคุณต้น.............

เห็นป่ะ บอกแล้วว่าสวย นี่ยังไม่เห็นรถจริงๆนะครับ ถ้าเห็นแล้วจะอยากกว่านี้  ยิ้มเท่ห์

ถ้าสนใจยังไงโทรมาหาผมได้เลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

takukina
ศิษย์น้อง
**

silver whale

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2007, 22:41:43 »

สวยดีคับป๋ม  แล้วรุ่นอื่นๆรับทำด้วยไม๊คับป๋ม  ยิ้มเท่ห์
เจ้าสำนัก

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2007, 00:43:35 »

สวยดีคับป๋ม  แล้วรุ่นอื่นๆรับทำด้วยไม๊คับป๋ม  ยิ้มเท่ห์

น่าจะได้นะครับ เห็นคนทำเขาบอกว่าเคยทำของ FD มาแล้ว ก็สวยเหมือนกันครับ แต่พอดีดันมะได้ถ่ายรูปไว้

เลยไม่มีมาให้ชมกันครับ

khanoon
เข้าวงการ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2007, 12:30:42 »

สวยๆๆ ว่างว่าทำมั่ง
kai_anunt
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2007, 11:20:27 »

fd2007 ครับ
หัวหนังสือแผงหน้าปัด ต้องการเป็นแดง หรือเหลือ ไฟอื่นๆในรถเป็นน้ำเงิน เช่นรูกุญแจ เกียร์ให้เหมือนที่หน้าจอ จอดแดง วิ่งเขียง ถอย เหลือ หรือน้ำเงิน ทำมากเหมือนกัน ตีราคาหน่อยดิ
ร้านอยู่นที่ไหน ทำได้วันไหน ระเวลาประมาณเท่าไร ราคาแต่ละจุด

อนันต์ โทร 08 1818 3544
OB1
เข้าวงการ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2007, 08:41:18 »

สนใจมากครับ ของผมไดแมนชั่น EXIไฟตรงไฟเกียร์ก็ไม่ติดครับ อยากจะลองทำดู แต่ไม่รู้จะแกะตรงคอนโซลเกียร์ยากหรือป่าว อยากได้วิธีขั้นตอนถอดพร้อมรูปภาพจะได้หรือป่าวครับเนี่ย
เจ้าสำนัก

« ตอบ #24 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2007, 14:23:05 »

แจ้งให้ทราบนิดนึงนะครับ กระทู้นี้ไม่ไว้เพื่อเป็นความรู้เท่านั้น ซึ่งบอกถึงวิธีการแกะแล้วเปลี่ยน รวมไปถึงว่าก่อนติดแล้วหลังติดแตกต่างกันอย่างไร ไม่ได้มีไว้เพื่อสำหรับการซื้อขายหรือค้าขายใดๆทั้งสิ้น

เนื่องจากดูไปดูมาแล้วเกรงว่าจะเป็นการเข้าค่ายการซื้อขายและการค้า เพราะฉะนั้นผมขอLockกระทู้นี้ไว้ก่อน เพื่อเอาไว้ชมเป็นวิทยาทานเฉยๆนะครับ

ขอบคุณครับ
  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2007, 14:25:01 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: เปลี่ยนสีไฟต่างๆในรถตามที่เราต้องการในESครับ(Update ไฟตำแหน่งAuto,ไฟรูกุญแจ)