ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 เมษายน 2024, 00:31:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ภาษี 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษี  (อ่าน 5536 ครั้ง)
littleboy
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 05 กันยายน 2006, 21:01:43 »

เรียนท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงแถลงไขด้วยครับ
              ผมกำลังคิดอยู่ว่าออกรถสิ้นปีกับต้นปี  การคำนวณภาษีแตกต่างกันหรือไม่ครับและถ้าต่าง  ต่างอย่างไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Dorenon
|||::: DdOoRrEeNnOoNn :::|||
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2006, 23:33:53 »

ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงอัตราภาษี จดวันไหนก็ไม่มีผลกับภาษีที่จะเสียครับ เพราะภาษีจะดิดตามประเภทรถ และความจุกระบอกสูบ ไม่เกี่ยวกับวันครับ จดวันนี้นับไปสามร้อยหกสิบห้าวัน ถึงจะจ่ายครั้งหน้าครับ

ข้อมูลที่ผมทราบมาเป็นแบบนี้นะครับ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วย ยิงฟันยิ้ม

littleboy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กันยายน 2006, 15:16:42 »

ขออบคุณ Dorenon  มากคับ
masaru
5555
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

マサロ Number 248

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กันยายน 2006, 20:24:03 »

เข้ามาดูนึกว่าเรื่องภาษีเงินได้.....ไม่งั้นจะตามคุณพี่ TAXMAN มาตอบ อิอิ

golffyll
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ToTo The Hero

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กันยายน 2006, 20:08:29 »

รอพี่ taxman ตอบเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
skynet2523
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กันยายน 2006, 23:38:36 »

เดี๋ยว   แทรกกกกกกกก แมนมาตอบให้

G.OR
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 กันยายน 2006, 10:01:53 »

หลักๆนะครับ ภาษีที่จะต้องเสียมี 2 แบบครับ

1. ภาษีทะเบียนรถ จะดิดตามประเภทรถ และความจุกระบอกสูบ

2. vat 7%  อันนี้ก็เสียตามมูลค่าของรถ  แต่ก็แยกย่อยไปอีก

-  เสียตามมูลค่าราคารถ ในกรณีซื้อเงินสด
     -  เสียตามอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ กรณีผ่อนกับไฟแนนซ์ * ดอกเบี้ยแพง ค่า vat 7% ต่องวดก็แพงตามครับ

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 กันยายน 2006, 13:24:17 »

หวัดดีครับ มาชี้แจงเกี่ยวกับภาษีรถให้ทราบกัน เพื่อเป็นความรู้กันนะครับ

สำหรับภาษีที่เกี่ยวข้องกับรถยนต์ มีภาษีที่เกี่ยวข้องอยู่หลายตัวครับ   ยกตัวอย่างง่ายๆ รถยนต์ 1 คัน ภาษีที่เกี่ยวข้องอย่างแรกเลยคือ

1. ภาษีนำเข้า (กรณีรถหรืออุปกรณ์ อาหลั่ย นำเข้าจากต่างประเทศ) หน่วยงานหลักที่จัดเก็บคือ กรมศุลกากร ทั้งนี้ภาษีดังกล่าวจะแยกย่อยไปอีกว่า รถที่นำเข้าอยู่ในพิกัดอัตราที่เท่าไหร่ ซึ่งเป็นไปตามเงื่อนไขของกรมศุลกากร

2. ภาษีรถยนต์ (กรณีคิดตามกระบอกสูบและแรงม้า) ทางกฎหมายบ้านเราระบุครับว่า รถยนต์เป็นสินค้าฟุ่มเฟือยชนิดหนึ่ง หน่วยงานที่จัดเก็บภาษีเกี่ยวกับสินค้าจำพวกนี้ก็คือ กรมสรรพสามิต ครับ ฉะนั้น เมื่อมีการจัดเก็บภาษีรถยนต์ตัวนี้ ต้นทุนทางภาษีที่เกิดขึ้น จะแฝงตัวอยู่กับราคาของรถยนต์คันนั้นด้วยครับ ตามตัวอย่างข้างล่าง เป็นอัตราภาษีที่จัดเก็บตาม CC ของรถยนต์นั่งส่วนบุคคล ส่วนสูตรการคำนวณค่อนข้างซับซ้อนครับ เอาเป็นว่าดูกันเล่นๆแล้วกัน

ราคารถยนต์ที่แท้จริง = มูลค่ารถยนต์ X อัตราภาษี

= (ราคาขาย ณ โรงงานอุตสาหกรรม + ภาษีสรรพสามิต(ตามตารางข้างล่าง) + อัตราภาษีที่เก็บให้ก.มหาดไทย(ร้อยละ 10 ของภาษีสรรพสามิต) x ภาษีสรรพสามิต

3. ภาษีมูลค่าเพิ่ม หน่วยงานที่จัดเก็บคือ กรมผมนั่นเอง ฮ่าๆๆ ภาษีตัวนี้หากพูดง่ายๆ คือ มันก็แฝงตัวอยู่ในราคารถยนต์นั่นหล่ะครับ ตอนคุณซื้อรถ จะสังเกตว่า เวลาเราจ่ายเงิน จะมี Include Vat เข้าไปแล้วนั่นเอง  เพราะหลักของการจัดเก็บภาษีตัวนี้ก็คือ Value added  หรือเก็บจากมูลค่าเพิ่มของสินค้านั้นๆ กล่าวคือ รถยนต์ 1 คัน มาจากอุปกรณ์และอาหลั่ยหลายๆ อย่างมารวมกัน เมื่อประกอบเป็นรถ 1 คัน (ราคาทุน) Vat ก็จะเข้าไปมีส่วนร่วมตอนที่รถประกอบเสร็จสมบูรณ์พร้อมตั้งราคาณโรงงานนั่นเอง

4. ภาษีทะเบียน หน่วยงานที่จัดเก็บคือ กรมการขนส่งทางบก ก.คมนาคม ครับ สำหรับหลักเกณฑ์เรื่องระยะเวลานั้น เป็นไปตามที่คุณ Dorenon กล่าวไว้ถูกต้องครับ ส่วนอัตราหรือราคาที่จัดเก็บของแต่ละประเภทรถนั้น  ก็เป็นไปตามหลักเกณฑ์ของกรมการขนส่งทางบกครับ

ครับ จะเห็นว่า รถยนต์ 1 คัน ประกอบด้วยต้นทุนหลายอย่างกว่าจะออกมาเป็นราคาที่พวกเราต้องจ่ายเงินเพื่อซื้อมาเป็นปัจจัยที่ 5 ในการดำรงชีวิต หรือพูดง่ายๆว่า รถยนต์ 1 คัน ราคาของมันนอกจากจะประกอบด้วยราคาของตัวมันเองแล้ว ก็ยังมีภาษีต่างๆ ที่แฝงตัวอยู่กับราคารถยนต์คันนั้นด้วย ตามข้อ 1,2 และ 3  จึงไม่ต้องสงสัยครับว่า ทำไมรถบ้านเราจึงแพงกว่าประเทศอื่นๆ ขยิบตา ขยิบตา เหอๆๆ

NaBu 5721
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ES 04 1.7 Vtec SMT

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กันยายน 2006, 15:25:19 »

อ่านข้างบนแล้วเครียด  (ไม่อยากจ่ายเลยซักบาท)  อิอิอิ   ยิงฟันยิ้ม

อดีตวัตถุแห่งความสุขใจ
littleboy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กันยายน 2006, 16:53:23 »

กระจ่างชัดครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ภาษี