ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 12:52:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สอบถามปัญหาเรื่องสตาร์ทรถไม่ติดครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเรื่องสตาร์ทรถไม่ติดครับ  (อ่าน 2476 ครั้ง)
eisara
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011, 14:19:21 »

สอบถามเรื่องปัญหาสตาร์ทรถไม่ติด
รถผมตาโตปี 96 ให้แบตแห้ง เปลี่ยนมา 1 ปีกว่า ๆ ครับ
วันหนึ่งผมสตาร์ทรถแล้วไฟหน้าปัดหรี่ลงและมีเสียงแช๊ค ๆ แล้วก็เงียบแล้ว พอหลังจากนั้นมันก็ไม่ติด
ตอนแรกที่วิเคราะห์คิดว่าเป็นไดว์สตาร์ทแน่ ๆ แต่พอเอาแบตไปชาร์ตอันไฟให้เต็มปรารถนาว่า สตาร์ททีเดียวติดซะงั้น
แล้วใช้งานได้ประมาณ 1 อาทิตย์มันก็มีอาการเหมือนเดิมอีก ผมก็เอาแบตไปชาร์ตเหมือนเดิม แล้วก็สตาร์ทติดเหมือนเดิมครับ
อยากถามผู้รู้ว่าปัญหาที่เกี่ยวขึ้นมันเป็นที่ตัวอะไรครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ
 อายจัง
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2011, 21:06:03 »

เดาว่าไฟรั่ว
1.มีอุปกรณ์บางอย่างในรถ บริโภคไฟเกินเหตุ
2.ไฟช๊าตไม่พอเพราะไดเสื่อม
3.แบต ถึงแม้จะใหม่ที่เรา แต่เก่าเก็บที่ร้าน หรือดวงไม่ดีได้แบตลูกที่ไม่ได้มาตรฐาน
4.ติดเครื่องเสียงที่รับประทานไฟมากหรือฟังเพลงในรถเพลินไปหน่อย หรือต่อเครื่องเสียงผิด
ฯลฯ  ยิ้มเท่ห์
p-aniwatt
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011, 22:30:04 »

ไดสตาร์ทครับ  จุมพิต
eisara
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2011, 09:53:35 »

ผมก็คิดอยู่ว่าเกิดจากอุปกรณ์ไฟฟ้าภายในรั่วซึมหรือป่าว ?
เพราะว่าเซ็นทรัลล็อคผมมันรวนอยู่อะครับ อิอิ
ตอนนี้ผมให้ช่างเค้าถอดสายเซ็นทรัลล็อคออกจากระบบไฟฟ้าแล้ว ตอนนี้ก็ยังใช้งานได้ปกติดี คงต้องรอผลสักระยะครับ ยังไงเด๋วจะแจ้งให้พี่ ๆ น้อง ๆ ทราบอีกที เผื่อใครเจอเหตุการณ์เหมือนผม จะได้ไม่ต้องไปเปลี่ยน ไดชาร์ท,ไดสตาร์ท,แบตตารี่ ครับ
ขอขอบคุณพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกความเห็นและแนะนำมาครับ ^_^
 อายจัง
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2011, 15:04:52 »

ลองเช็คดูครับว่าไดชาร์ททำงานไหม

สตาร์ทเครื่อง ถอดขั้วแบตออก ถ้าเครื่องดับก็ไดชาร์ทไม่ทำงาน

se278
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2011, 18:58:27 »

ผมก็คิดอยู่ว่าเกิดจากอุปกรณ์ไฟฟ้าภายในรั่วซึมหรือป่าว ?
เพราะว่าเซ็นทรัลล็อคผมมันรวนอยู่อะครับ อิอิ
ตอนนี้ผมให้ช่างเค้าถอดสายเซ็นทรัลล็อคออกจากระบบไฟฟ้าแล้ว ตอนนี้ก็ยังใช้งานได้ปกติดี คงต้องรอผลสักระยะครับ ยังไงเด๋วจะแจ้งให้พี่ ๆ น้อง ๆ ทราบอีกที เผื่อใครเจอเหตุการณ์เหมือนผม จะได้ไม่ต้องไปเปลี่ยน ไดชาร์ท,ไดสตาร์ท,แบตตารี่ ครับ
ขอขอบคุณพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกความเห็นและแนะนำมาครับ ^_^
 อายจัง

ดุเหมือนกะว่าไม่ใช่แค่จอดทิ้งข้ามคืนไฟหมดหรือเปล่า ถ้าใช่ลองถอดขั้วแบตออกแล้วตอนเช้าจั๊มคืนถ้าสตราทปกติก็ไฟรั่วโดยเฉพาะเครื่องเสียงนี่แหละตัวดี ช่างชุ่ยๆเยอะ กันขโมยก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน  แต่ถ้าช๊าทไฟเต็มใช้ไปสองสามวันสตราทไม่ติด ก็เดาว่าไดเสื่อม ที่จริงถ้าไม่ใช่รถหัวฉีดผมจะแนะให้ถอดขั้วแบตออกตอนเครื่องติด เพราะถ้าไดชราทเสื่อมหรือเสียมันจะดับ แต่มันใช้กล่องควบคุมกลัวไม่คุ้ม รถรุ่นใหม่ไฟมันโชว์ที่หน้าปัทม์อยู่แล้ว
       เอางี้ซิครับ ถ้าถอดขั้วข้ามคืนแล้วมันยังดับ เอาไปร้านซ่อมระบบไฟรถยนต์ให้เขาเอาแอมป์แปรวัดสายชราทดูครับว่ามันชราทกี่แอมป์ ไม่กี่บาทหรอก หรือที่บ้านมีแอมแปร์แอมป์สูงๆหน่อยวัดเองก็ได้

ขอย้ำนะครับว่าให้วัดที่สายชราทนะครับอย่าถอดขั้ววัด ยิ้มเท่ห์
eisara
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 17:29:11 »

ดุเหมือนกะว่าไม่ใช่แค่จอดทิ้งข้ามคืนไฟหมดหรือเปล่า ถ้าใช่ลองถอดขั้วแบตออกแล้วตอนเช้าจั๊มคืนถ้าสตราทปกติก็ไฟรั่วโดยเฉพาะเครื่องเสียงนี่แหละตัวดี ช่างชุ่ยๆเยอะ กันขโมยก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน  แต่ถ้าช๊าทไฟเต็มใช้ไปสองสามวันสตราทไม่ติด ก็เดาว่าไดเสื่อม ที่จริงถ้าไม่ใช่รถหัวฉีดผมจะแนะให้ถอดขั้วแบตออกตอนเครื่องติด เพราะถ้าไดชราทเสื่อมหรือเสียมันจะดับ แต่มันใช้กล่องควบคุมกลัวไม่คุ้ม รถรุ่นใหม่ไฟมันโชว์ที่หน้าปัทม์อยู่แล้ว
       เอางี้ซิครับ ถ้าถอดขั้วข้ามคืนแล้วมันยังดับ เอาไปร้านซ่อมระบบไฟรถยนต์ให้เขาเอาแอมป์แปรวัดสายชราทดูครับว่ามันชราทกี่แอมป์ ไม่กี่บาทหรอก หรือที่บ้านมีแอมแปร์แอมป์สูงๆหน่อยวัดเองก็ได้

ขอย้ำนะครับว่าให้วัดที่สายชราทนะครับอย่าถอดขั้ววัด ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ตอนนี้หายแล้วครับ อิอิ
วิธีแก้ ผมให้ช่างเค้าถอดสายไฟกันขโมยออกแค่นี้จบเลย ตอนนี้ก็ใช้งานปกติครับ  ยิ้มเท่ห์
 ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สอบถามปัญหาเรื่องสตาร์ทรถไม่ติดครับ