ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 04:12:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: กูรูช่วยตอบทีครับ (ผมจะต้องไปให้คำตอบเค้าแล้ว TT^TT) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กูรูช่วยตอบทีครับ (ผมจะต้องไปให้คำตอบเค้าแล้ว TT^TT)  (อ่าน 1377 ครั้ง)
distiza
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 12:02:18 »

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องสงสัยครับ คือว่าน้าผมจะยก Civic ปี 96 ตาโตติดแก๊สแล้ว  ให้ แต่ว่ารถมีปัญหาเครื่องเครื่องยนต์ ความร้อน แล้วก็อะไรอีกหลายอย่างเป็นระยะๆ ซึ่งคิดว่าน่าจะมาจากอายุการใช้งานที่มากแล้ว ต้องตามซ้อมกันอยู่เรื่อยๆ ที่ไม่นานมานี้ก็เพิ่งไปเปลี่ยนไดสตาร์ทที่ 0 Honda มา ผมจึงคิดที่จะทำเรื่อง Performance(อาจยกเครื่องใหม่) ช่วงล่าง เกียร์ ระบบไฟ ระบบแอร์ ใหม่ทั้งคัน พี่ๆคิดว่าผมควรทำไหม รึว่าพี่ๆมีวิธีไหนดีกว่าที่จะทำให้รถซ้อมครั้งเดียวแล้วจบ รบกวนพี่ๆช่วยเสนอมาหน่อยครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ไม่รู้ว่าทำไปแล้วจะคุ้มค่าเงินมั๊ย แล้วถ้ามีวิธีจะแนะนำที่อู่ไหนครับ ที่สำคัญราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ปล.พี่ๆท่านใดมีข้อความคิดดีๆเสนอได้เต็มที่เลยครับ ยินดีรับฟังทุกความเห็นครับ
sombutsiri
Gold Member
เจ้าสำนัก

Nutt UNC Pattaya No.777

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 23:05:11 »

ถ้ารถเค้าให้ฟรีก็จัดมาครับ ยิงฟันยิ้ม รถมือ2 ก็ 2แสนกว่า-3แสนกว่าๆก็มี แต่นี่รถฟรีเอามาซ่อมเบ็ดเสร็จรวมเครื่องเอาแบบไม่ได้เน้นแข่งอะไร รวมช่วงล่าง เอาแบบนิ่งๆเรยไม่น่าเกินแสนครับ  ;Dยังไงก็คุ้มครับแต่ถ้าแต่งอีกก็ตามกำลังทรัพย์+ความชอบ ในคลับเรามีร้านเจ๋งๆเยอะคับไม่ต้องกลัวโดนฟันหัวแบะ จุมพิต ไม่ใช่กูรูนะครับแต่แค่ตามประสบการณ์ รถผมก็มือ2ครับ

ถึงจะต้อยต่ำเพียงยอดหญ้า......แต่ก็ยังสำนึกถึงคุณค่าของดิน
aodeng
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 09:15:05 »

ซ่อมไห้ตรงจุดตามอาการกันไปก็จบครับ

หรือวางเครื่องใหม่ก็จบได้ถ้าเจออู่ดีๆ  ลังเล

แล้วแต่มันจะเป็นไป
nookirpc
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อ แต่จริงใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 15:05:00 »

เครื่องยนต์ถ้าไม่เคยฮีต ก็แก้ไขที่ระบบระบายความร้อน เช่น วาล์วน้ำ ท่อยาง เทอร์โมสวิท หม้อน้ำล้างแยงหรือเปลี่ยน ก็น่าจะจบนะครับ ส่วนช่วงล่างก็ไปทำใหม่ จะอัดบูตหรือเปลี่ยนอะไหล่มือสองก็ได้เช่นกัน งบเยอะก็จัดชุดใหม่เลย เรื่องแอร์ก็เปลี่ยนตู้แอร์นอกเลยครับ ราคาตู้พันต้นๆ รวมทำ+อัดน้ำยา ไม่น่าเกิน3500 เย็นทันใจ อยากรู้ว่าดีแค่ไหนถามพี่ P ครับ เด๋วแกก็เข้ามาตอบ  เป็นผมถ้าได้ฟรี ผมวิ่งไปตั้งแต่ที่บอกวันแรก แต่ถ้าเจ้าของกระทู้อยากวางเครื่องใหม่ แนะนำb20 ครับเพราะมันเหมาะกับแก๊สดี
distiza
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 21:23:46 »

ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาให้คำแนะนำนะคับ ได้ความรู้เยอะเลย ถ้าพี่ๆมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีเสมอนะคับผม ^^
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: กูรูช่วยตอบทีครับ (ผมจะต้องไปให้คำตอบเค้าแล้ว TT^TT)