ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 06:22:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: D16A เริ่มสตาร์ดติดยากแล้ว เป็นที่อะไรใครรู้ช่วยอธิบายให้ทีครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: D16A เริ่มสตาร์ดติดยากแล้ว เป็นที่อะไรใครรู้ช่วยอธิบายให้ทีครับ  (อ่าน 2925 ครั้ง)
Naymali
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 00:25:02 »

คือ ผมใช่ D16a ติดแก๊ส LPG ธรรมดา การใช้งานก็ปกติดี ความเร็วรอบเบาปกติ อัตราเร่งปกติ ความเร็ว ก็ปกติ

แต่มาพักหลังๆเนี่ยผมเริ่มรู้สึกว่า จากที่ แก็สเต็มถังวิ่งได้ 480-500 ตอนนี้มันวิ่งได้เหลือ 350-400  และเวลาสตาร์ท มันต้องบิดแช่ นานผิดปกติ รถแต่งซะอย่างดี

สตาร์ทยาวๆนี่อายวัยรุ่นที่กำลังมองรถเรา หมดเลย อิอิ แต่ก่อนนี้บิด แชะเดียวติด แต่เดี๋ยวนี้ บิดกุญแจ ค้าง เกือบๆ5วิถึงจะติด แต่ตอนสตาร์ทตอนมันเริ่มจะติดมันเหมือน

กับว่ามีอากาศหรือ เชื้อเพลิงไปเลี้ยงมันไม่พอ เครื่องยนต์จะดับแหล่ไม่ดับแหล่ประมาณ 1-2 วิ จากนั้นมอเตอร์เดินเบาจะทำงานแล้วเครื่องก็จะทำงานปกติ ทุกอย่างก็ใช้งานได้ปกติ

ถ้าให้ผมเดาผมคิดว่าลิ้นปีกผีเสื้อผมเริ่มจะมีคาบสกปรกไปอัดกันแน่นแล้วแน่เลย (ลองเหยียบคันเร่งหนักๆแล้วสตาร์ทก็เป็นเหมือนเดิม ผมก็เลยไม่แน่จัย) ก็เลยฝากถามพี่ๆหรือผู้

รู้ทุกคนน๊ะครับวว่า มันมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้าง

อีกอย่างครับ เรื่องแอร์ คือตอนนี้ผมเริ่มรู้สึกว่า เปิดแอร์ไปนานๆ ซัก 2-3-4 ชั่วโมง จู่ๆแอร์ก็เริ่มจะไม่เย็น ที่ท่อแอร์ที่ต่อมาจาก คอมแอร์จะมีน้ำแข็งแกาะ และตุ้แอร์ในห้องโดยสาร ก็จะมีน้ำหยด ผมต้องปิดแอร์ ซักพัก ถึงจะเปิดแล้วเย็นเหมือนเดิมอ่าครับ

อาการนี้ใช่แอร์ตันรึป่าครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 09:14:43 »

ตอบเรื่องแอร์นะครับ

ลมแอร์ ยังแรงดีอยู่ไหมครับ

มีอยู่2อย่าง ไม่ตู้แอร์รั่วก็ตู้แอร์ตันครับ แบบนี้

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 16:08:09 »

สตาทด้วยน้ำมันหรือแก๊สครับ  ดูหัวเทียนด้วยว่าสึกไปหมดล่ะยัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
golf ek
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 21:20:04 »

ลองสตาร์ทน้ำมันดูครับ ยิ้ม
Naymali
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 กันยายน 2011, 01:11:38 »

ผม สตาร์ท น้ำมันตลอดครับ บางทีก็ทีเดียวติด บางทีก็แช่ หน่อยครับ
Naymali
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 กันยายน 2011, 01:12:28 »

สตาทด้วยน้ำมันหรือแก๊สครับ  ดูหัวเทียนด้วยว่าสึกไปหมดล่ะยัง

หัวเทียนผมเพิ่งเปลี่ยน มาไม่ นานนี่เอง หัวเทียนเข็มอ่าครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 กันยายน 2011, 20:00:45 »

หัวเทียนผมเพิ่งเปลี่ยน มาไม่ นานนี่เอง หัวเทียนเข็มอ่าครับ
อืม ถ้าสตาทน้ำมันใล่ปั้มติ๊กเบนซิน กรองเบนซิน ดูก่อนครับ ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 14:53:08 »

ของผมเป็นแนวเดียวกันเรยครับตอนนี้ แต่รถไม่ได้ติดแก๊ซ นะครับ

จอดรถข้ามวันตากแดด ต้องบิดกุญแจแช่ไว้หน่อยนึง แล้วก้อ เหมือนน้ำ อากาศ ไม่เลี้ยง 1-2 วิ เหมือนกัน

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะตากแดด หรือเป็นเพราะอย่างอื่น 

P E R F E C T O
                        Onayi

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 16:13:23 »

ของผมเป็นแนวเดียวกันเรยครับตอนนี้ แต่รถไม่ได้ติดแก๊ซ นะครับ

จอดรถข้ามวันตากแดด ต้องบิดกุญแจแช่ไว้หน่อยนึง แล้วก้อ เหมือนน้ำ อากาศ ไม่เลี้ยง 1-2 วิ เหมือนกัน

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะตากแดด หรือเป็นเพราะอย่างอื่น 

ของท่านนี้ลองหาคนที่ฟังเสียงเครื่องเก่งๆ ซึ่งท่านน่าจะหาได้ ไปช่วยฟังดูครับ ว่ามันเกิดจากน้ำมัน หรือไฟ ไม่มา  ลังเล ลังเล
ไฟ ก็หัวเทียน สายหัวเทียน คอยล์ จานจ่าย
น้ำมันก็ ปั้มติ๊ก หัวฉีด เมนรีเลย์ กล่อง 

EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 17:08:13 »

ของท่านนี้ลองหาคนที่ฟังเสียงเครื่องเก่งๆ ซึ่งท่านน่าจะหาได้ ไปช่วยฟังดูครับ ว่ามันเกิดจากน้ำมัน หรือไฟ ไม่มา  ลังเล ลังเล
ไฟ ก็หัวเทียน สายหัวเทียน คอยล์ จานจ่าย
น้ำมันก็ ปั้มติ๊ก หัวฉีด เมนรีเลย์ กล่อง 
เด่วว่าจะลอง เปลี่ยน กรองเบนซิน กับ ตั้งวาล์ว ดูก่อนว่าดีขึ้นมั้ย ขอบคุณครับ  จุมพิต

P E R F E C T O
                        Onayi

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 17:47:32 »

เด่วว่าจะลอง เปลี่ยน กรองเบนซิน กับ ตั้งวาล์ว ดูก่อนว่าดีขึ้นมั้ย ขอบคุณครับ  จุมพิต
อ้อเรื่องวาว์ลก็มีส่วนครับ ตอนเครื่องเย็นกับเครื่องร้อนนี่จะคนล่ะเรื่องเลย

green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2011, 20:01:20 »

ตั้งวาวล์และเปลี่ยนหัวเทียนดูครับ..เริ่มสเตปแรกก่อน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: D16A เริ่มสตาร์ดติดยากแล้ว เป็นที่อะไรใครรู้ช่วยอธิบายให้ทีครับ