ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 06:20:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ เวลาขับรถค่อยๆออกตัวแล้วรถมีเสียงลั่นดังแกร๊กๆมาจากห้องเครื่องครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ เวลาขับรถค่อยๆออกตัวแล้วรถมีเสียงลั่นดังแกร๊กๆมาจากห้องเครื่องครับ  (อ่าน 2882 ครั้ง)
nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 16 กันยายน 2011, 20:26:01 »

ผมใช้EG 4d เครื่องB16a ครับ  คือว่าตอนค่อยๆออกตัว รถมันมีเสียงลั่นดังแกร๊กๆๆ มาจากห้องเครื่องครับ ถามเพื่อนมันบอกว่าเป็นอาการของไฟแก่เกินไป  (เพราะผมพึงเปลี่ยนสายหัวเทียนมา แต่ว่าตอนเปลี่ยนใหม่ๆมันก็ไม่ดังนะครับ พึงมาดังเอาช่วงหลังนี้ครับ)

เลยอยากถามผู้รู้หน่อยครับ มันที่ระบบไฟ(แก่) จริงรึเปล่าครับ  หรือว่าเป็นจากสาเหตุอื่น  แล้วควรแก้ไขยังไงดีครับ เพราะว่าตอนนี้มันบ่อยมาก

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 12:54:10 »

ตอบอย่างไม่ได้เห็นรถ ว่าน่าจะไฟแก่ ว่าแต่เปลี่ยนน้ำมันมาเป็น 91 หรือเปล่า ตอนบิดก็มาร์คไว้แล้วลองบิดจานจ่ายให้อ่อนลองดูไม่หายก็บิดคืน คลำหาใหม่  ยิ้มเท่ห์

ใช่ครับตอนนี้เปลี่ยนมาใช้น้ำมันเบนชิล91 ครับ ก่อนหน้านี้ใช้แก๊สโซฮอล95 ครับ  มันมีผลด้วยเหรอครับ(ไม่มีความรู้)
ว่าแต่ต้องบิดจานจ่ายไปทางไหนไฟถึงจะอ่อนครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 19:24:05 »

นั่งอยู่ในรถได้ยินเลยไม๊ครับ ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 23:14:07 »

นั่งอยู่ในรถได้ยินเลยไม๊ครับ ลังเล ลังเล

ครับนั่งในรถได้ยินครับ เพราะต้องขับใส่เกียร์แล้วออกตัวถึงจะได้ยิน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 11:19:49 »

ครับนั่งในรถได้ยินครับ เพราะต้องขับใส่เกียร์แล้วออกตัวถึงจะได้ยิน
ถ้า เป็นที่ ไฟอ่อนแก่  เร่งเครื่องขึ้นเฉยๆก็ได้ยินล่ะ ถ้าต้องใส่เกียร์ แล้วขับเคลื่อน ก็อาจจะเป็นที่จุดอื่น  เรื่องเสียงมันตอบยากจริงๆแหละครับ อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 13:47:41 »

ถ้า เป็นที่ ไฟอ่อนแก่  เร่งเครื่องขึ้นเฉยๆก็ได้ยินล่ะ ถ้าต้องใส่เกียร์ แล้วขับเคลื่อน ก็อาจจะเป็นที่จุดอื่น  เรื่องเสียงมันตอบยากจริงๆแหละครับ อายจัง อายจัง
ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบ
ขอผู้รู้ช่วยตอบทีคร๊าบาบบบบบบบบบบ อายจัง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 21:42:53 »

ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบ
ขอผู้รู้ช่วยตอบทีคร๊าบาบบบบบบบบบบ อายจัง
ลองหาต้นเสียงให้เจอครับ ว่าดังมาจากตรงไหน ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 14:46:02 »

ใครว่าง ช่วยมานั่งในรถแล้วฟังเสียงให้หน่อย  แล้ววิเคราะห์ให้ด้วย
ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบ
nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 18:20:17 »

ขยิบตา ขยิบตา รอ รอ
nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 20:13:03 »

อายจังไปถามจากบอร์ดอื่นมาแล้วครับ  เขาบอกว่าน้ำมันที่เหมาะกับ b16a ต้องใช้แก๊ชโชฮอล 95 หรือเบนซิล 95 ครับ
ถ้าใช้ เบนซิล 91 จะทำให้วาวล์แข๊ก ครับ
ผมลองเปลี่ยนจาก เบนซิล 91 มาใช้ แก๊ชโซฮอล 95  เสี่ยงที่มันดังหายเลย ครับผม ตอนนี้ไม่ดังแล้ว
เครื่องจะเสียเพราะเห็นแก่ความถูกนี้แหละ ครับทุกท่าน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 20:15:25 »

อายจังไปถามจากบอร์ดอื่นมาแล้วครับ  เขาบอกว่าน้ำมันที่เหมาะกับ b16a ต้องใช้แก๊ชโชฮอล 95 หรือเบนซิล 95 ครับ
ถ้าใช้ เบนซิล 91 จะทำให้วาวล์แข๊ก ครับ
ผมลองเปลี่ยนจาก เบนซิล 91 มาใช้ แก๊ชโซฮอล 95  เสี่ยงที่มันดังหายเลย ครับผม ตอนนี้ไม่ดังแล้ว
เครื่องจะเสียเพราะเห็นแก่ความถูกนี้แหละ ครับทุกท่าน
อืม ตอนแรกไม่ได้บอกว่าเติมน้ำมันอะไรผมก็ลืมถามไป  ข้อมูลที่ได้มาก็ค่อนข้างถูกต้องแล้วครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ เวลาขับรถค่อยๆออกตัวแล้วรถมีเสียงลั่นดังแกร๊กๆมาจากห้องเครื่องครับ