ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 03:19:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รถรุ่นdimension ไดสตาร์ทเสียค่ะ เปลี่ยนใหม่ 5500.- แพงเกินไปไหมคะ ช่วยแนะนำที 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นdimension ไดสตาร์ทเสียค่ะ เปลี่ยนใหม่ 5500.- แพงเกินไปไหมคะ ช่วยแนะนำที  (อ่าน 13954 ครั้ง)
GiGGy
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 20:50:21 »

ช่วยแนะนำร้านที่ถูกกว่านี้ทีค่ะ 
golf ek
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 22:43:26 »

ราคานี้เบิกศูนย์ใช่ไหมครับไม่ลองซ่อมดูก่อนก็ได้อาจไม่เป็นไรมาก
auy2520
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กันยายน 2011, 09:30:56 »

ปกติไดสตาร์ทจะไม่ค่อยเสียได้ง่ายๆนะครับ เพระว่าไดสตาร์ทจะไม่ได้ทำงานตลอดเวลาเหมือนไดชาร์ท แค่ใช้ในการสตาร์ทเครื่องยนต์เท่านั้น ถอดออกมาเช็คแปลงถ่านดูครับหรือผมสันนิฐานว่าข้างในตัวไดสตาร์ทอาจจะสกปรกครับ ถ้าทำเองไม่ได้ก็ให้ช่างทำให้ครับค่าแรงค่าเปลี่ยนแปลงถ่านกับล้างทำความสะอาดน่าจะไม่เกิน500ครับนี่ค่าแรงช่างทั่วไปนะครับไม่ใช่ศูนย์
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กันยายน 2011, 12:04:28 »

ผมก็ว่ามันน่าจะซ่อมได้นะ  อาการมันตอนนี้เป็นยังไงครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
srithanon
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กันยายน 2011, 14:59:44 »

ทราบได้อย่างไรว่า ตัว Starter motor ( ไดน์ชาร์ท)   อยากให้เรียก มอร์เตอร์สตาร์ทมากกว่าครับ   
ไม่ทราบว่าช่างบอกว่าเสียหรืออย่างไร   ก็ลำบากใจสำหรับท่านเจ้าของรถที่เป็นสตรี  ไม่สามารถที่จะตรวจสอบด้วยตัวเองว่าเสียหรือไม่  โดยมากก็จะถูกช่างหรอกบอกว่าเสีย  นอกจากจะไปพบร้านซ่อมที่เขามีความเป็นช่างที่มีอุดมการณ์ หรือวิญญาณช่างที่แท้จริง ว่ากันไปตามเนื้อผ้า   แต่หายากครับในสมัยนี้  แม้แต่ช่างด้วยกันยังโดนหรอกแบบหน้าตาซื่อๆ  ของที่เขาบอกว่าเสียอาจจะซ่อมได้และมีจุดเสียไม่มากนิดๆหน่อยๆ  ซ่อมแล้วก็เอาไว้ขายเป็นมือสองให้ลูกค้ารายอื่นต่อไป

ผมไม่ทราบว่าท่านเจ้าของกระทู้นำรถไปซ่อมที่ไหน  หากเป็นที่อู่ดีลเลอร์ตัวแทนของรถยี่ห้อนั้นๆ   หากเสียเล็กน้อยเขาก็บอกว่าเสียเต็มร้อย  ต้องเปลี่ยนใหม่ราคาสูงโดนใจของดีลเลอร์  ลูกค้าก็ต้องยอมรับสภาพไป  คิดอย่างเดียวว่า หลายปีมีครั้งนึกว่าให้.........ก็แล้วกัน หรือตัดความยุ่งยาก เพราะซ่อมเองไม่ได้
มาว่าเรื่องมอเตอร์สตาร์ทดีกว่าครับ    ปกติแล้วมอร์เตอร์สตาร์ทจะเสียยากมาก  นอกจากจะหมดสภาพเพราะการใช้งานมานาน และส่วนมากที่จะเสียในชิ้นส่วนแรกของส่วนประกอบของโครงสร้างมอเตอร์สตาร์ท  ก็คือตัว Magnetic  switch contacts  เพราะหน้าคอนแท็คสวิชท์  จะเกิดหลุมในส่วนที่เป็นผิวสัมผัส หรือตระกรัน  จากการอาร์คของกระแสไฟจำนวนมากที่ไหลผ่านหน้าสะพานไฟหรือหน้าคอนแท็ค  เมื่อกระแสไฟไม่สามารถที่จะผ่านไปที่ขดลวดฟีลคอยของตัวมอเตอร์ และที่แปลงถ่านของคอมมิวเตเตอร์หรือผ่านได้น้อย  การเกิดสนามแม่เหล็กที่ตัวฟีลคอยและอเมเจอร์ก็จะมีน้อย ไม่สามารถที่จะผลักดันตัวอเมเจอร์  ที่มีแกนเป็นเฟืองขับชุดฟลายวีลสวมอยู่
ประการที่สอง
แปลงถ่านของคอมมิวเตเตอร์อาจจะสึกเกือบหมด ทำให้สปริงที่ดันแปลงถ่านไม่สามารถดันให้แปลงถ่านสัมผัสกับตัวคอมมิวเตเตอร์  ทำให้การเกิดสนามแม่เหล็กที่ตัวอเมเจอร์ไม่มีหรือเกิดขึ้น จึงไม่มีสนามแม่แหล็กผลักดันระหว่างสนามแม่เหล็กของชุดฟีลคอย  เพื่อให้แกนอเมเจอร์หมุน
ประการที่สาม
ขดลวดฟีลคอยเกิดการช๊อร์ทเทินระหว่างขดลวด  ทำให้การเกิดสนามแม่เหล็กน้อย มอเตอร์ไม่มีกำลังขับฟลายวีลของเครื่องยนต์
ประการที่สี่
หน้าสัมผัสสวิชท์ของกุญแจสตาร์ท  สึกไม่ค่อยสัมผัสของหน้าคอนแท็ค  กระแสไฟที่ไปจ่ายให้กับชุดแม็คเนติคสวิชท์ไม่มี  ทำให้มอเตอร์สตาร์ทไม่ทำงาน
ประการที่ห้า
สายไฟเส้นใหญ่ที่ต่อจากแบ็ตเตอรี่ไปที่สะพานไฟในตัวแม็คเนติคสวิชท์ อาจจะหลวมที่ขั่วบวกของแบ็ตเตอร์รี่(เกิดน้อยมาก)
หลักใหญ่ๆก็มีตามที่ผมกล่าวมาข้างบนนะครับ  สำหรับตัวมอเตอรืสตาร์ทไม่จำเป็นต้องซื้อของใหม่ก็ได้  แต่อยากแนะนำให้คนที่สามารถถอดมอเตอร์สตาร์เอาไปให้ช่าง ที่เขารับซ่อมพวกมอเตอร์หรือไดน์นาโมพวกรถ  จะถูกกว่าครับ  แต่อาจจะหนีเสือปะจรเข้ โดนฟันอีก กลุ่มใจแทนจริงๆ ครับ  ก็ขอให้พบกับช่างที่ดีนะครับ....srithanon
GiGGy
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 22:16:22 »

ขอบคุณทุกข้อความนะคะ

อาการของรถคือ สตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตแล้วเอารถไปเปลี่ยนแบตใหม่ (คิดว่าแบตหมดเพราะใช้มานานแล้ว) ต่อมาอีก 2 วัน รีโมทรถใช้ไม่ได้ เปิดรถไม่ได้เลยที่นี้ รถก็สตาร์ทติดบ้าง ไม่ติดบ้าง  เลยเอาไปให้ร้านแบตเตอรี่ร้านเดิมดู เค้าก็เปลี่ยนลูกใหม่ให้ (ใจดีมาก)   2 วันต่อมา สตาร์ทยาก แชะๆๆ  ก็เลยเอาเข้าอู่เลยค่ะ
ตอนนี้รถซ่อมเสร็จเรียบร้อยแล้ว ปรากฎว่า ไดท์ชาร์ทเสีย  ไม่ใช่ไดสตาร์ท ค่ะ  เอาไปเปลี่ยนกับอู่ที่เพื่อนแนะนำมา (น่าจะเชื่อถือได้)
ก็มีเปลี่ยนไดท์ชาร์จ ทั้งหมดเลย(ของใหม่) ++ เพิ่มขนาดสายไดท์ชาร์จ++เช็คช่วงล่าง++เปลี่ยนที่ปัดน้ำฝน++ทั้งหมดก็ 5000.- ค่ะ

ข้อถามท่านผู้รู้  ว่าการขับรถต้องดูแลและระวังอะไรเป็นพิเศษไหมคะ  จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 23:21:27 »

ขอบคุณทุกข้อความนะคะ

อาการของรถคือ สตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตแล้วเอารถไปเปลี่ยนแบตใหม่ (คิดว่าแบตหมดเพราะใช้มานานแล้ว) ต่อมาอีก 2 วัน รีโมทรถใช้ไม่ได้ เปิดรถไม่ได้เลยที่นี้ รถก็สตาร์ทติดบ้าง ไม่ติดบ้าง  เลยเอาไปให้ร้านแบตเตอรี่ร้านเดิมดู เค้าก็เปลี่ยนลูกใหม่ให้ (ใจดีมาก)   2 วันต่อมา สตาร์ทยาก แชะๆๆ  ก็เลยเอาเข้าอู่เลยค่ะ
ตอนนี้รถซ่อมเสร็จเรียบร้อยแล้ว ปรากฎว่า ไดท์ชาร์ทเสีย  ไม่ใช่ไดสตาร์ท ค่ะ  เอาไปเปลี่ยนกับอู่ที่เพื่อนแนะนำมา (น่าจะเชื่อถือได้)
ก็มีเปลี่ยนไดท์ชาร์จ ทั้งหมดเลย(ของใหม่) ++ เพิ่มขนาดสายไดท์ชาร์จ++เช็คช่วงล่าง++เปลี่ยนที่ปัดน้ำฝน++ทั้งหมดก็ 5000.- ค่ะ

ข้อถามท่านผู้รู้  ว่าการขับรถต้องดูแลและระวังอะไรเป็นพิเศษไหมคะ  จะได้ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
อ้อ โอเคครับ ราคาน่าจะโอเคผมไม่แน่ใจว่าไดร์ชาร์ทที่ว่าใหม่มันเป็นแบบไหนราคามันเท่าไหร่ผมรู้สึกว่าของใหม่มันน่าจะแพงกว่านี้เรื่องราคานี่ผมไม่แน่ใจ ของเก่าเชียงกงมันก็สองพันกว่าล่ะ
เรื่องที่ต้องดูแลก็คง เช็คระดับน้ำกลั่นให้ดี ถ้าใช้แบตแบบไม่ต้องเติมก็อาจจะลดการดูแลไป(แลกกับการเสียเงินเพิ่ม) แล้วก็นอกนั้นก็เรื่องน้ำหม้อน้ำ น้ำมันเครื่อง ลมยาง
อะไหล่บางอย่างมันก็มีเสื่อมตามอายุครับ จะช้าเร็วก็เท่านั้นเอง ดูแลรถ รถดูแลเรา

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
DriftingCloud
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 23:40:53 »

ผมเคยเจอตอนเปลี่ยน batt ลูกใหม่ แล้ว ไฟใน batt ไม่ค่อยมี

พอเอารถไปวิ่งแล้ว ไดชาร์ท ทำงานหนัก เพราะต้องชาร์ทไฟเข้า batt ตลอด

เลยทำให้ ได ไหม้ได้ครับ

sak_0001
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 20:36:25 »

ใช่ครับ ไดสตาร์ทซ่อมง่ายมาก แกะซ่อมเองดีกว่า เจ๋ง
Super Jack
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 23:26:24 »

ผมเปลี่ยนไดใหม่เหมือนกัน แต่เป็นไดบิ้ว 1500 แล้วนำมาให้ช่างเปลี่ยนให้ พร้อมสายพาน ค่าแรง 500  เบ็ดเสด 2000 ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รถรุ่นdimension ไดสตาร์ทเสียค่ะ เปลี่ยนใหม่ 5500.- แพงเกินไปไหมคะ ช่วยแนะนำที