ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 12:03:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รถจมน้ำมา สตาร์ทไม่ติดครับ civic ตาโต 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถจมน้ำมา สตาร์ทไม่ติดครับ civic ตาโต  (อ่าน 7894 ครั้ง)
pongsayaim
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 01:44:28 »

วันก่อนผมขับรถไปแล้วเจอน้ำท่วม ท่วมประมาณหัวเข่า แล้วฝืนขับกลับมาได้ แต่รถสะดุดนิดหน่อย พอจอดแล้วสตาร์ทใหม่มันไม่ติดแล้ว มันเป็นเพราะอะไรครับ
EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 01:49:59 »

วันก่อนผมขับรถไปแล้วเจอน้ำท่วม ท่วมประมาณหัวเข่า แล้วฝืนขับกลับมาได้ แต่รถสะดุดนิดหน่อย พอจอดแล้วสตาร์ทใหม่มันไม่ติดแล้ว มันเป็นเพราะอะไรครับ
ลองเช็ค น้ำมันเครื่องก่อนครับ มีน้ำเข้าไปปน อยู่ด้วยมั้ย ถ้ามี ก้อถ่ายออกเรยครับ ตรวจสอบระบบไฟต่างๆยังปกติอยู่มั้ย

P E R F E C T O
                        Onayi

pongsayaim
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 01:52:40 »

ลองเช็คดูแล้วครับ น้ำมันเครื่องไม่ขาวขุ่น ระบบไฟปกติดีครับ น่าจะเป็นที่จานจ่ายหรือหัวเที่ยนหรือป่าวครับ ผมไม่แน่ใจ
EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 02:16:04 »

ลองเช็คดูแล้วครับ น้ำมันเครื่องไม่ขาวขุ่น ระบบไฟปกติดีครับ น่าจะเป็นที่จานจ่ายหรือหัวเที่ยนหรือป่าวครับ ผมไม่แน่ใจ
ลองเช็คจานจ่ายกับหัวเทียน ก่อนก้อได้ครับ แต่ผมว่า ถ้าจานจ่าย หัวเทียน คงตาย คาน้ำท่วมไปแล้วนะครับ

Onayi

pongsayaim
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 02:23:15 »

ถ้านอกจากจานจ่ายกับหัวเที่ยน น่าจะมีสาเหตุอย่างอื่นอีกมั้ยครับ เพราะตอนนี้ผมเอารถไปที่อู่ไม่ได้ครับ น้ำท่วมหมดเลยคับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 08:13:59 »

ถ้านอกจากจานจ่ายกับหัวเที่ยน น่าจะมีสาเหตุอย่างอื่นอีกมั้ยครับ เพราะตอนนี้ผมเอารถไปที่อู่ไม่ได้ครับ น้ำท่วมหมดเลยคับ
    ตอนที่ดับนั่น ดับกลางน้ำเลย หรือว่า พ้นน้ำมาแล้วดับ
ถ้าพ้นน้ำมาแล้วดับ ก็มีแค่ระบบไฟ น้ำมันเครื่อง แค่นั้น
    แต่ถ้าดับกลางน้ำเลย น้ำมันจะถูกดูดเข้าเครื่องทางท่อไอเสีย แทนที่ไอเสียจะดันน้ำออกทางท่อ
มันกลับดูดน้ำเข้าเครื่องแทน แบบนี้ ในเครื่องเจ๊งหมดแล้วต้องเปิดดู สถานเดียว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 09:38:55 »

ตอนที่ดับนั่น ดับกลางน้ำเลย หรือว่า พ้นน้ำมาแล้วดับ
ถ้าพ้นน้ำมาแล้วดับ ก็มีแค่ระบบไฟ น้ำมันเครื่อง แค่นั้น
    แต่ถ้าดับกลางน้ำเลย น้ำมันจะถูกดูดเข้าเครื่องทางท่อไอเสีย แทนที่ไอเสียจะดันน้ำออกทางท่อ
มันกลับดูดน้ำเข้าเครื่องแทน แบบนี้ ในเครื่องเจ๊งหมดแล้วต้องเปิดดู สถานเดียว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Onayi

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 10:12:46 »

น่าจะเป็นแค่ ที่เค้าเยกว่า มีความชื้นในระบบ น่ะแหละ
ถอดพวกจานจ่าย หัวเทียน โซแน็กซ์ฉีดไล่ พยายาม สตาร์ทใหม่ อุ่นเครื่องไว้สักพัก เด๋วพอร้อนๆ ความชื้นหาย น่าจะดีเอง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 10:40:04 »

สตาร์ท แล้วเครื่องหมุนปกติ ไหมเนี่ย....
ถอดกล่อง ECU มาดูครับ น้ำเข้าไหม ยิ้มกว้างๆ

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
werapongk
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 11:16:12 »

เกียร์ AT หรือ MT  อย่าลืมเช็คดูน้ำมันเกียร์ด้วยนะ
thoed27
= ท่านเทิด 7500 รอบ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เทิด...สมุทรปราการ อีกคน คริคริ

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 11:24:10 »

ช่วงนี้น้ำเข้ากันหลายคันเลย เพราะน้องฝนจริง  อายจัง อายจัง อายจัง

* untitled.jpg (35.61 KB, 336x397 - ดู 1520 ครั้ง.)

....CIVIC CLUB....No.589
Y8 พาเพลิน
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,75993.30.html
pongsayaim
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 13:43:48 »

รถผมไม่ได้ดับเลยทันทีครับ ขับกลับมาบ้านได้ครับ แต่เครื่องสะดุดนิดหน่อย พอมาถึงบ้านก็สตาร์ทไม่ติดแล้ว เช็คกล่องไฟแล้วครับน้ำไม่เข้า สตาร์ทเครื่องยังเดินอยู่ครับ เอามือป้องกรองยังมีกลิ่นไอน้ำมันครับ
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 20:04:06 »

รถผมไม่ได้ดับเลยทันทีครับ ขับกลับมาบ้านได้ครับ แต่เครื่องสะดุดนิดหน่อย พอมาถึงบ้านก็สตาร์ทไม่ติดแล้ว เช็คกล่องไฟแล้วครับน้ำไม่เข้า สตาร์ทเครื่องยังเดินอยู่ครับ เอามือป้องกรองยังมีกลิ่นไอน้ำมันครับ
เช็ค หัวเทียน/จานจ่าย ไม่ไฟออกไหม เวลาสตาร์ทเครื่อง...

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
pongsayaim
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 22:55:11 »

ผมเช็คหัวเทียนแล้วครับ ไม่มีไฟออก
-น่าจะเป็นที่จานจ่ายใช่มั้ยครับ??
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 22:56:08 »

ผมเช็คหัวเทียนแล้วครับ ไม่มีไฟออก
-น่าจะเป็นที่จานจ่ายใช่มั้ยครับ??
ครับ...น่าสงสัยเลยล่ะถ้าไฟไม่ออกหัวเทียน ยิ้มกว้างๆ
ไม่มีสัญญาณจากจานจ่ายไป ECU ยังไงไฟก็ไม่ออกหัวเทียน

pongsayaim
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 23:48:28 »

แล้วอย่างนี้เป็นที่จานจ่ายหรือecu ครับ
แต่กล่อง ecu ไม่โดนน้ำครับ
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 23:59:43 »

แล้วอย่างนี้เป็นที่จานจ่ายหรือecu ครับ
แต่กล่อง ecu ไม่โดนน้ำครับ
เช็คจานจ่ายดูก่อน ครับ....ดูปลั๊ก/สายไฟ...

auy2520
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 10:07:34 »

เช็คที่จานจ่ายเลยครับ ไม่มีไฟไปที่หัวเทียนแสดงว่าคอยในจานจ่ายไปแล้ว เปลี่ยนจานจ่ายยกตัวของเชียงกงประมาณพันต้นๆหรือว่าถ้ามีเพื่อนที่ใช้รถรุ่นเดียวกันก็ลองขอถอดของเพื่อนคุณไปใส่ดูว่าโอเคไหมลองเช็คดูนะครับจะได้ซ่อมได้ถูกจุดครับ
pongsayaim
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 กันยายน 2011, 01:18:52 »

วันนี้ผมลองถอดจานจ่ายออกมาทำความสะอาดแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ติดเหมือนเดิมครับ
-แต่ตอนที่ถอดออกมามีน้ำเข้าไปนิดนึงอ่ะครับ ไม่เยอะครับ และก็มีครามขี้เกลือนิดหน่อยครับ
HS0QFL999
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 กันยายน 2011, 02:00:22 »

รถผมเคยเป็นเหมือนของพี่ น่าจะเป็นคอยในจานจ่ายครับ เปลี่ยนใหม่ก็ประมาณสองพันนิดๆๆ ผมเปลี่ยนมา สตาร์ททีเดียวนิ่งเลยครับ
pongsayaim
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 15 กันยายน 2011, 02:18:18 »

สงสัยผมต้องเปลี่ยนคอยในใช่มั้ยครับ
auy2520
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 กันยายน 2011, 09:42:52 »

ยกจานจ่ายใหม่มาเปลี่ยนเลยน่าจะจบ เพราะว่าคอยไฟในจานจ่ายคงเจ๊งแล้วครับ เชียงกงน่าจะประมาณพันต้นๆครับ ฮืม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รถจมน้ำมา สตาร์ทไม่ติดครับ civic ตาโต