ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 มิถุนายน 2024, 15:35:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขออนุญาติถามผู้รู้ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติถามผู้รู้ครับ  (อ่าน 5831 ครั้ง)
ek2000
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 20:52:34 »

พอดีเป็นกับรถพี่สาวอะครับ
เขาล้างรถเองปรกติก็ไม่เป็นไรครับ แต่คราวนี้ไอ้ระบบเซ็นทรัลล๊อกอะครับ มันดันใช้ได้แค่ประตูคนขับฝั่งเดียวครับ
อีก 3 บานใช้ไม่ได้อะ กดที่รีโมทก็ใช้ได้ฝั่งเดียว  ผมควรจะเช็คดูที่ตัวไหนอะครับ ใครรู้ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ตกใจ

ชักปืนช้า.....แก้ผ้าไว
su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 21:01:38 »

รถอะไรครับ ลองเช็คที่ฟิวส์ ว่าขาดหรือเปล่า

แมงกะซอนบิน
ek2000
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 08:40:24 »

ตาโตเลฟครับ ฟิวส์เช็คแล้วไม่มีขาดครับ ตอนนี้รื้อทั้งประตูเลย ยังไม่เจอสาเหตุครับ ร้องไห้

su_wit
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 08:45:24 »

มอเตอร์เซนทรัลล็อกเสียหรือเปล่าครับ ลองเทสส์ดู ไม่งั้นก็กล่องควบคุม

แมงกะซอนบิน
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 09:13:00 »

มอเตอร์เซนทรัลล็อกเสียหรือเปล่าครับ ลองเทสส์ดู ไม่งั้นก็กล่องควบคุม

อีกเสียงคับ ลองนั่ง ดูแล้ว ดึงกลอน ล็อก และ ปลดล็อกแล้วคอยสังเกตว่ามันจะขยับนิดๆ รึป่าวคับ ของผมก้เคยเปลี่ยนมอเตอร์ครับ

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
ek2000
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 16:30:52 »

ครับขอบคุณครับ รื้ออกมาแล้วครับ
นั่งทำไปทำมา มึนครับ หมดไปซะหลายขวด
คาดว่าวันสองวันคงเห็นผลครับ ยิ้มเท่ห์

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 17:05:19 »

รถรุ่นไหนครับ EK รึเปล่า ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
su_wit
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 18:26:33 »

ตาโตเลฟครับ ฟิวส์เช็คแล้วไม่มีขาดครับ ตอนนี้รื้อทั้งประตูเลย ยังไม่เจอสาเหตุครับ ร้องไห้
LEV ครับท่านเงะ ฮืม

แมงกะซอนบิน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 18:42:17 »

อ้อลืมอ่าน 
โดยปกติ ถ้ารถไม่มีกันขโมย จะใช้กล่องเซ็นทรัลล๊อค มีสายไฟ6สาย  บวก ลบ  คุมมอเตอร์เซ็ลทรัลล๊อค ทั้งสามตัว( หน้าซ้าย หลังซ้าย-ขวา)สองเส้น  แล้วก็สองเส้นที่เหลือ จะต่อไปยังสวิต เปิดหรือปิด ตรงประตูคนขับ 
ทีนี้ ถ้ามีกันขโมยก็ต้องดูว่า เค้าต่อแบบไหน ใช้กล่องกันขโมยคุม ปืนเปิดไปดันสวิตตรงคนขับ แล้วใช้กล่องเซ็นทรัลล็อคเดิมคุมประตูหรือว่า ใช้กล่องกันขโมยคุม ทั้งหมดเลย ต้องใล่รูปแบบการต่อก่อนครับ ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
Nightman
เข้าวงการ
*

Nightman (Lamphun-Lampang)

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 11:52:57 »

รถรุ่นเดียวกัน ปัญหาเดียวกันเลย ไม่รู้ว่าจะถอดเช็คเบื้องต้นอะไรได้บ้าง เนี่ยใช้กุญแจขันได้ด้านคนขับด้านเดียว กันขโมยไรก็ไม่ได้ใส่ อีกสามด้านเงียบสนิทเลย หาในกระทู้เก่าก็งง  ตกใจ :oไม่รู้ว่าจะรื้อมาทดสอบไงอะครับ ขอรายละเอียดแบบระเอียดๆหน่อยนะครับ ท่านผู้รู้ทั้งหลาย เนี่ยเสียมา 2 วันแล้ว ลำบากเลย เศร้า เศร้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 21:39:55 »

รถรุ่นเดียวกัน ปัญหาเดียวกันเลย ไม่รู้ว่าจะถอดเช็คเบื้องต้นอะไรได้บ้าง เนี่ยใช้กุญแจขันได้ด้านคนขับด้านเดียว กันขโมยไรก็ไม่ได้ใส่ อีกสามด้านเงียบสนิทเลย หาในกระทู้เก่าก็งง  ตกใจ :oไม่รู้ว่าจะรื้อมาทดสอบไงอะครับ ขอรายละเอียดแบบระเอียดๆหน่อยนะครับ ท่านผู้รู้ทั้งหลาย เนี่ยเสียมา 2 วันแล้ว ลำบากเลย เศร้า เศร้า
เช็คฟิวส์ในห้องเครื่องแล้วก็ กล่องเซนทรัลล็อคตรงแฝงข้างประตูครับ จะมีสายไฟหกเส้นอ่ะ

Nightman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 12:19:05 »

เช็คฟิวส์ในห้องเครื่องแล้วก็ กล่องเซนทรัลล็อคตรงแฝงข้างประตูครับ จะมีสายไฟหกเส้นอ่ะ

อ๋อครับ ขอบคุณครับคุณเงาะ ฟิวส์ในห้องเครื่องเช็คแล้วไม่ขาด เนี่ยเหลือ 2 อย่างไม่รู้ว่ากล่องหรือตัวมอเตอร์เซ็นทัลล็อค ไม่รู้ว่าจะเช็คได้ยังไง เห็นคอนเนคเตอร์ตัวสายไฟเซ็นทรัลล็อค มี สาย 3 เส้น เนี่ยไม่รู้ว่าจะทดสอบได้ยังไง เอาไฟรถ 12 โวลท์ต่อตรงลองทำงานได้เลยรึเปล่าครับ ส่วนกล่องก็ไม่รู้ว่าสายอะไรเป็นสายอะไร มีตั้ง 6 เส้นเลยกลัวว่าจะพังตามหากมันไม่ได้เสีย ขอคำชี้แนะด้วยครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 15:33:55 »

อ๋อครับ ขอบคุณครับคุณเงาะ ฟิวส์ในห้องเครื่องเช็คแล้วไม่ขาด เนี่ยเหลือ 2 อย่างไม่รู้ว่ากล่องหรือตัวมอเตอร์เซ็นทัลล็อค ไม่รู้ว่าจะเช็คได้ยังไง เห็นคอนเนคเตอร์ตัวสายไฟเซ็นทรัลล็อค มี สาย 3 เส้น เนี่ยไม่รู้ว่าจะทดสอบได้ยังไง เอาไฟรถ 12 โวลท์ต่อตรงลองทำงานได้เลยรึเปล่าครับ ส่วนกล่องก็ไม่รู้ว่าสายอะไรเป็นสายอะไร มีตั้ง 6 เส้นเลยกลัวว่าจะพังตามหากมันไม่ได้เสีย ขอคำชี้แนะด้วยครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
หากล่องเจอแล้วใช่ไม๊ครับ แยกสายไฟให้ได้ก่อน ทั้งหกเส้น ผมจำสีไม่ได้   
 1---หาสายไฟ บวก12V กับสายไฟ กราวด์ ก่อน แล้วมาร์คไว้
2--  ต่อมา หาสาย สองเส้นที่สั่งเปิดปิดจากประตูคนขับ สองเส้นนี้ จะต่อไปที่ตรงใกล้ๆกับรูกุจแจของประตูคนขับ  สายสองเส้นนี้เป็นตัว สั่ง lock และ unlock
3-- สองเส้นที่เหลือจะต่อไปยัง มอเตอร์เซ็ลทรัลล็อคประตูทั้งสามบานที่เหลือ 
วิธีการทดสอบ  พอหาสายครบแล้ว
1---เอามิเตอร์วัดว่าไฟ12Vมาตลอดไม๊
2--- ถอดสายสองเส้นในข้อสองออกแล้ว สองเส้นนี้ลองเอาต่อกับกราวด์ ทีล่ะเส้น  เส้นนึงจะสั่งล็อค อีกเส้นนึงจะสั่งปลดล็อค ถ้าลองแล้วเงียบก็น่าจะกล่องเสีย ถ้าเซนทรัลล๊อคประตูทั้งสามมันทำงานก็แสดงว่า  สวิตตรงประตูคนขับอาจจะเสีย หรือสายขาดครับ

Nightman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 16:48:32 »

หากล่องเจอแล้วใช่ไม๊ครับ แยกสายไฟให้ได้ก่อน ทั้งหกเส้น ผมจำสีไม่ได้   
 1---หาสายไฟ บวก12V กับสายไฟ กราวด์ ก่อน แล้วมาร์คไว้
2--  ต่อมา หาสาย สองเส้นที่สั่งเปิดปิดจากประตูคนขับ สองเส้นนี้ จะต่อไปที่ตรงใกล้ๆกับรูกุจแจของประตูคนขับ  สายสองเส้นนี้เป็นตัว สั่ง lock และ unlock
3-- สองเส้นที่เหลือจะต่อไปยัง มอเตอร์เซ็ลทรัลล็อคประตูทั้งสามบานที่เหลือ 
วิธีการทดสอบ  พอหาสายครบแล้ว
1---เอามิเตอร์วัดว่าไฟ12Vมาตลอดไม๊
2--- ถอดสายสองเส้นในข้อสองออกแล้ว สองเส้นนี้ลองเอาต่อกับกราวด์ ทีล่ะเส้น  เส้นนึงจะสั่งล็อค อีกเส้นนึงจะสั่งปลดล็อค ถ้าลองแล้วเงียบก็น่าจะกล่องเสีย ถ้าเซนทรัลล๊อคประตูทั้งสามมันทำงานก็แสดงว่า  สวิตตรงประตูคนขับอาจจะเสีย หรือสายขาดครับ

รับทราบครับ เดี๋ยวต้องกลับไปรื้อและลองดูตามมที่คุณเงาะแนะนำไว้ คืบหน้าอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม จุมพิต
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 16:53:28 »

ลังเล ลังเล ลังเล

ek2000
เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 18:34:19 »

ครับ จะไปทำเหมือนกันแล้วจะท่รายงานครับ จุมพิต

Nightman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 09:42:09 »

รับทราบครับ เดี๋ยวต้องกลับไปรื้อและลองดูตามมที่คุณเงาะแนะนำไว้ คืบหน้าอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม จุมพิต

ไม่เป็นผลครับ ลองรื้อมาทำหลายรอบแล้วเงียบสนิท ทำตามที่คุณเงาะแนะนำแล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ สรุปตอนนี้น่าจะกล่องกับตัวเซ็นทรัลล็อคเสียทั้งคู่แน่ๆ เนี่ยยังไม่รู้อีก 3 บานจะเป็นไรรึเปล่า เพราะเทสก็เงียบเช่นกัน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 11:11:59 »

ไม่เป็นผลครับ ลองรื้อมาทำหลายรอบแล้วเงียบสนิท ทำตามที่คุณเงาะแนะนำแล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ สรุปตอนนี้น่าจะกล่องกับตัวเซ็นทรัลล็อคเสียทั้งคู่แน่ๆ เนี่ยยังไม่รู้อีก 3 บานจะเป็นไรรึเปล่า เพราะเทสก็เงียบเช่นกัน
หาสายไฟเจอแล้วใช่ไม๊ครับ ทั้ง 3คู่ ถ้าไฟเข้าแล้วแต่ยังไม่ทำงานก็น่าจะกล่องแหละครับ

su_wit
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 11:15:08 »

ลองหากล่องมาเปลี่ยนดูครับ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้อยู่ที่ไหน พอดีผมมีกล่องให้ลองอยู่ จุมพิต
ผมอยู่แถวนวนครครับ แต่ตอนนี้น้ำจ่อแล้วไม่รู้จะล้นมาวันไหน อายจัง อายจัง อายจัง

แมงกะซอนบิน
Nightman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 13:12:23 »

หาสายไฟเจอแล้วใช่ไม๊ครับ ทั้ง 3คู่ ถ้าไฟเข้าแล้วแต่ยังไม่ทำงานก็น่าจะกล่องแหละครับ

อ๋อครับ เจอแล้วทั้ง 6 เส้น ลองทำตามที่คุณเงาะแนะนำก็ไม่เป็นผล ไฟเข้า 12 V ส่วนสายสั่งงาน Lock/Unlock ลองจิ้มไปกราวน์ก็เงียบ ทั้ง 4 บานประตู ส่วนอีก 2 เส้น ที่วิ่งไปเซ็นทรัลล็อค ก็ไม่มีไฟออกไปเลย เนี่ยยืมมิเตอร์เพื่อนมาวัดแล้ว เงียบสนิท แล้วอยากจะถามวิธีลองเซ็นทรัลล็อคฝั่งประตูคนขับอะครับ จะลองได้ไง เพราะไม่เห็นมีสายไฟอะไรเลย มีเพียง สาย 3 เส้นที่เป็นสายสั่ง Lock/Unlock ครับ
Nightman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 13:17:55 »

ลองหากล่องมาเปลี่ยนดูครับ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้อยู่ที่ไหน พอดีผมมีกล่องให้ลองอยู่ จุมพิต
ผมอยู่แถวนวนครครับ แต่ตอนนี้น้ำจ่อแล้วไม่รู้จะล้นมาวันไหน อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ผมอยู่ที่ ลำพูนครับ ถ้าจะให้ส่งมาให้ยืม ท่าจะลำบากแน่  อายจัง อายจัง เพราะที่อยุธยา ใช้เรือเป็นพาหนะสัญจรแล้วนี่ครับ ส่วนราชการหลายแห่งก็ปิดด้วย หรือว่าขาย ขายที่เท่าไหร่ครับ PM มาก็ได้ครับ ขอความอนุเคราะห์ด้วยคร้าบบบบบบบบ  เศร้า เศร้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 13:30:51 »

อ๋อครับ เจอแล้วทั้ง 6 เส้น ลองทำตามที่คุณเงาะแนะนำก็ไม่เป็นผล ไฟเข้า 12 V ส่วนสายสั่งงาน Lock/Unlock ลองจิ้มไปกราวน์ก็เงียบ ทั้ง 4 บานประตู ส่วนอีก 2 เส้น ที่วิ่งไปเซ็นทรัลล็อค ก็ไม่มีไฟออกไปเลย เนี่ยยืมมิเตอร์เพื่อนมาวัดแล้ว เงียบสนิท แล้วอยากจะถามวิธีลองเซ็นทรัลล็อคฝั่งประตูคนขับอะครับ จะลองได้ไง เพราะไม่เห็นมีสายไฟอะไรเลย มีเพียง สาย 3 เส้นที่เป็นสายสั่ง Lock/Unlock ครับ
อ้อครับ น่าจะกล่องเสียครับ  ฝั่งคนขับเดิมๆมันไม่มีอะไรครับ มีแต่หน้าคอนแทคครับ
อยู่ลำพูนหรอ ลองมาหาซื้อกล่องแถวๆ เชียงกงในเชียงใหม่ดูครับ อาจจะมี

Nightman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 17:11:46 »

อ้อครับ น่าจะกล่องเสียครับ  ฝั่งคนขับเดิมๆมันไม่มีอะไรครับ มีแต่หน้าคอนแทคครับ
อยู่ลำพูนหรอ ลองมาหาซื้อกล่องแถวๆ เชียงกงในเชียงใหม่ดูครับ อาจจะมี

รับทราบและขอบคุณครับ เดี๋ยวมีโอกาสคงได้ไปเดินดูซักครั้ง และไม่รู้ว่า ราคาของกล่องตัวนี้มันจะอยู่ที่เท่าไหร่อะครับ จะได้เดินเปรียบเทียบบกัยราคาของดูได้ครับ ร้องไห้ ร้องไห้
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 17:49:53 »

รับทราบและขอบคุณครับ เดี๋ยวมีโอกาสคงได้ไปเดินดูซักครั้ง และไม่รู้ว่า ราคาของกล่องตัวนี้มันจะอยู่ที่เท่าไหร่อะครับ จะได้เดินเปรียบเทียบบกัยราคาของดูได้ครับ ร้องไห้ ร้องไห้
ไม่แน่ใจ แต่น่าจะไม่เกินพัน ครับ แต่ช่วงนี้ของราคาขึ้นอ่ะ ไปรุ่งโรจน์มาวันจันทร์ เค้าบอกมา

ek2000
เข้าวงการ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 01:38:35 »

จบปัญหาแล้วครับ  กล่องเสียครับ โดนไป 800 เลย ร้องไห้

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 10:08:17 »

จบปัญหาแล้วครับ  กล่องเสียครับ โดนไป 800 เลย ร้องไห้
ราคาประมาณนี้แหละครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขออนุญาติถามผู้รู้ครับ