ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 11:49:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ลูกปืนล้อ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืนล้อ  (อ่าน 1332 ครั้ง)
Deen
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 00:30:29 »

มีเรื่องอยากจะรบกวนเผื่อว่าจะมีใคร เคยเจอปัญหาแบบผมบ้าง
 ผมขับซิวิค ตาโต 96 ครับ คือว่ามีปัญหาเกียวกับล้อหลัง( ซ้าย ) ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ลูกปืน เสียบ่อยมาก ผมเคยเปลี่ยน 4 ล้อพร้อมกัน ตั้งแต่ใช้มาหลายปี
แต่เฉพาะล้อหลัง (ซ้าย) ผมเสียเป็นอันที่ 3 แล้วครับ
  ผมไปตั้งศูนย์ล้อมาก่อนที่จะเปลี่ยนลูกปืน ครั้งที่ 3  ด้วยซ้ำครับ  แต่ว่าตอนเนี้ยผ่านมาแค่สองเดือน มันเสียงดังหอนมาอีกแล้ว คงจะพังอีกแล้วครับ
เลยอยากทราบว่ามีใครเจออาการแบบนี้บ้างหรือป่าว อยากทราบว่าจะแก้อย่างไร เพราะว่าจะไปเปลี่ยนตัวใหม่ใส่อีก แต่ก็กลัวว่าจะมีปัญหาแบบนี้อีก
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 08:22:16 »

มีเรื่องอยากจะรบกวนเผื่อว่าจะมีใคร เคยเจอปัญหาแบบผมบ้าง
 ผมขับซิวิค ตาโต 96 ครับ คือว่ามีปัญหาเกียวกับล้อหลัง( ซ้าย ) ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ลูกปืน เสียบ่อยมาก ผมเคยเปลี่ยน 4 ล้อพร้อมกัน ตั้งแต่ใช้มาหลายปี
แต่เฉพาะล้อหลัง (ซ้าย) ผมเสียเป็นอันที่ 3 แล้วครับ
  ผมไปตั้งศูนย์ล้อมาก่อนที่จะเปลี่ยนลูกปืน ครั้งที่ 3  ด้วยซ้ำครับ  แต่ว่าตอนเนี้ยผ่านมาแค่สองเดือน มันเสียงดังหอนมาอีกแล้ว คงจะพังอีกแล้วครับ
เลยอยากทราบว่ามีใครเจออาการแบบนี้บ้างหรือป่าว อยากทราบว่าจะแก้อย่างไร เพราะว่าจะไปเปลี่ยนตัวใหม่ใส่อีก แต่ก็กลัวว่าจะมีปัญหาแบบนี้อีก
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ลูกปืนล้อเสียบ่อย คือ ล้อมันแกว่ง ถ้าเป็นล้อหน้าเป็นไปได้ว่า แกนล้อคด ล้อคด มันแกกว่งบ่อย ลูกปืนเลยเสียบ่อย
ถ้าเป็นล้อหลังลองตั้งศูนย์ดู ซีวิคมันตั้งศูนย์ล้อหลังได้ อาจจะเหมือนล้อหน้าคือมันคด เข้าเครื่องจับดูว่ามันแกว่งไหม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ลูกปืนล้อ