ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 03:23:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: -วิธีการแก้ปัญหาเสียงกุกๆๆตอนเร่งเครื่อง- 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: -วิธีการแก้ปัญหาเสียงกุกๆๆตอนเร่งเครื่อง-  (อ่าน 6673 ครั้ง)
Anatapol
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 27 สิงหาคม 2006, 22:37:56 »

วัตถุประสงค์ เพื่อเป็นแนวทางการแก้ปัญหาให้กับเพื่อนๆครับ จะได้แก้ตรงจุด เผื่อใครเจอแบบผม
ผมขับ ES04 1.7 SAT วิ่งประมาณ 48000 กม.

ปัญหาที่เกิดกับรถ
1. ตอนเร่งเครื่องเบาๆ ตอนออกตัวจะมีเสียงดัง กุกๆ กุกๆๆๆ กุกๆๆๆๆๆ เหมือนอะไรกระพือ ความเร็วไม่เกิน 5 กม./ชม
   ถ้าเร่งเครื่องมากขึ้นเสียงก็จะถี่ขึ้น จนไม่ได้ยิน (เสียงอื่นกลบหมด)
2. วิ่งด้วยความเร็วสูงหน่อย ประมาณ 80-120 กม/ชม ตอนถอนคันเร่งรู้สึกว่าเครื่องตื้อ ดึงๆ ไงไม่รู้ ไม่ค่อยไหล (เทียบกับรถแฟน เป็น civic รุ่นเดียวกันปีเดียวกัน ออกรถวันเดียวกัน) แต่ feeling ต่างกันเลย

สาเหตุก็คือ ระยะห่างของ bearing ตรง เพลาข้อเหวี่ยง ห่างเกิน ทางศูนย์ ก็ เคลม bearing ในเครื่องยนต์ให้ใหม่
                           แต่ต้องทิ้งรถไว้ ประมาณ สัปดาห์ กว่าจะหาสาเหตุและแก้ไขได้ ก่อนหน้านี้เข้าศูนย์หนึ่ง
                           บอกว่าเป็นที่คอมแอร์ เคลม คอมแอร์ให้ 20000 กว่าบาท แต่ยังไม่ทันออกจากศูนย์เลยครับ
                           ดังเหมือนเดิม

ผลการใช้งาน เสียงหายเป็นปลิดทิ้ง เครื่องนิ่ง เงียบขึ้น รถไหลลื่นมากขึ้น ไม่ตื้อ เหมือนก่อน

อาการนี้ผมเป็นนานแล้ว ตั้งแต่ซื้อรถ ยังไงตรวจสอบกันด้วยนะครับ ก่อนจะหมดประกัน...
แต่เศร้าครับ รถออกมาดีแก้หาย แต่ ศูนย์ทำ mag เป็นรอย เซ็งเลย เพิ่งมาเห็น.. โกรธ

สิ่งที่เปลี่ยนหมายเลข 7 และ 9 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2006, 22:58:16 โดย Anatapol » บันทึกการเข้า
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2006, 12:28:29 »

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเลย  ยิงฟันยิ้ม

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
kaffir
The Dance of Eternity
Gold Member
เจ้าสำนัก

-[[ Erotomania Team ]]-

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2006, 23:35:34 »

ยิงฟันยิ้ม ต้องระวังไว้หน่อยแล้ว

jeedure
ดีคับพี่น้อง
ศิษย์น้อง
**

ขอบคุณทุกท่าน

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 กันยายน 2006, 06:42:14 »

เปลี่ยนที่ไหนคับพี่

เยื่ยมมากคับท่าน
worawit
ชาวยุทธ
*

TUALEK

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2006, 01:35:57 »

จะรู้ได้อย่างไรครับว่าผม เป็น สมาชิก Civic Club No. เท่าไหร่
ผมสมัครเมื่อวันที่ 1/12/2549
pReaw
Francesco Pevi.
Gold Member
เจ้าสำนัก

http://parpreaw.multiply.com

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2006, 15:32:20 »

จะรู้ได้อย่างไรครับว่าผม เป็น สมาชิก Civic Club No. เท่าไหร่
ผมสมัครเมื่อวันที่ 1/12/2549

ไปดูได้ที่กระทู้ "หมายเลขสมาชิกที่ลงทะเบียนแล้ว"  ครับ

--->civicclub no.204<---
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: -วิธีการแก้ปัญหาเสียงกุกๆๆตอนเร่งเครื่อง-