ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 07:50:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สอบถามไฟหน้าปัดค่ะ ขอบคุณค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามไฟหน้าปัดค่ะ ขอบคุณค่ะ  (อ่าน 5970 ครั้ง)
kungpung
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 09:22:04 »

อยากสอบถามเกี่ยวกะไฟหน้าปัดสีแดงที่ขึ้นมันหมายถึงอะไรหรอค่ะพี่

แล้ว อยากขอคำแนะนำการใช้เกียร์ E และ S ควรใช้เวลาไหน เมื่อไรค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

* IMG_2100.jpg (37.85 KB, 324x242 - ดู 634 ครั้ง.)

* IMG_2103.jpg (54.58 KB, 484x296 - ดู 578 ครั้ง.)

* IMG_2108.jpg (27.35 KB, 427x230 - ดู 586 ครั้ง.)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 13:24:56 »

รถEK ป่าวครับถ้าใช่ ไมล์ไม่เดิมแน่ แต่ว่า ไฟนี้เคยมีคนมาถามแล้ว แต่ยังไม่ได้คำตอบที่จัดเจน ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
system-dj
โฆษกประจำสำนัก
Gold Member
อาจารย์ปู่

Dj Ko System No.468

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 13:31:50 »

รถEK ป่าวครับถ้าใช่ ไมล์ไม่เดิมแน่ แต่ว่า ไฟนี้เคยมีคนมาถามแล้ว แต่ยังไม่ได้คำตอบที่จัดเจน ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ลองของ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Line User ID dj9317ko

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 13:41:54 »

จำได้ว่าเค้าบอกว่ามันคือไฟ แคทอ่ะ ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 20:39:38 »

อยากสอบถามเกี่ยวกะไฟหน้าปัดสีแดงที่ขึ้นมันหมายถึงอะไรหรอค่ะพี่

แล้ว อยากขอคำแนะนำการใช้เกียร์ E และ S ควรใช้เวลาไหน เมื่อไรค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

จำได้ว่าไฟแคทตามพี่เงาะบอกนั่นแหละ มันอาจจะตันหรือรั่วลองขยับดูก่อน
แต่ไอ้เกียร์ E กับ S นี่มันอันหยังหว่า อยากรู้ด้วยคน S Spot ป่าวหว่า หยั่งกะ BMW
    มีโหมดสปอร์ท กับ โหมดอีโค ประหยัดน้ำมัน ด้วยหรือ  ขยิบตา ขยิบตา

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 23:00:21 »

จำได้ว่าไฟแคทตามพี่เงาะบอกนั่นแหละ มันอาจจะตันหรือรั่วลองขยับดูก่อน
แต่ไอ้เกียร์ E กับ S นี่มันอันหยังหว่า อยากรู้ด้วยคน S Spot ป่าวหว่า หยั่งกะ BMW
    มีโหมดสปอร์ท กับ โหมดอีโค ประหยัดน้ำมัน ด้วยหรือ  ขยิบตา ขยิบตา
มันอยู่ในตัวนอก

kungpung
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 13:13:06 »

ใช้ค่ะ EK ค่ะ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 13:41:30 »

ใช้ค่ะ EK ค่ะ

อืมครับ สรุปว่าตอนนี้ คนที่ใส่ไมล์แบบนี้ ก็เคยมีอาการไฟดวงนี้ติดขึ้นมาเหมือนกัน แต่ยังไม่ทราบว่าคืออะไรกันแน่
อืม ที่มันจะมีไฟเตือนขึ้น นอกจากไฟเครื่อง ก็
ไฟเบรคมือ
ไฟABS
ไฟชาร์ท
ไฟแรงดันน้ำมันเครื่อง
อะไรอีกหว่า 
จริงๆผมอยากให้หาไมล์เดิมมาใส่ดูน่าจะพอรู้สาเหตุ
อ้อ ไฟนี้มันติดตั้งแต่แรกที่เปิดกุจแจออนเลยหรือว่าต้องรอเครื่องติด มันถึงจะติดครับ

kungpung
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 15:22:30 »

อืมครับ สรุปว่าตอนนี้ คนที่ใส่ไมล์แบบนี้ ก็เคยมีอาการไฟดวงนี้ติดขึ้นมาเหมือนกัน แต่ยังไม่ทราบว่าคืออะไรกันแน่
อืม ที่มันจะมีไฟเตือนขึ้น นอกจากไฟเครื่อง ก็
ไฟเบรคมือ
ไฟABS
ไฟชาร์ท
อะไรอีกหว่า 
จริงๆผมอยากให้หาไมล์เดิมมาใส่ดูน่าจะพอรู้สาเหตุ
อ้อ ไฟนี้มันติดตั้งแต่แรกที่เปิดกุจแจออนเลยหรือว่าต้องรอเครื่องติด มันถึงจะติดครับ

ตั้งแต่เปิดกุญแจออนเลยค่ะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 16:05:24 »

ตั้งแต่เปิดกุญแจออนเลยค่ะ
เครื่องติดก็ไม่ดับใช่ไม๊ครับ  เสียดายถ้าอยู่ใกล้ๆผม ผมจะลองเอาไมล์เดิมไปเสียบลองดูเลย อยากรู้เหมือนกันว่ามันคือไฟอะไรกันแน่ 

kungpung
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 09:57:17 »

เครื่องติดก็ไม่ดับใช่ไม๊ครับ  เสียดายถ้าอยู่ใกล้ๆผม ผมจะลองเอาไมล์เดิมไปเสียบลองดูเลย อยากรู้เหมือนกันว่ามันคือไฟอะไรกันแน่ 

ไม่ดับค่ะพี่ ติดตลอด
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 10:10:20 »

ไม่ดับค่ะพี่ ติดตลอด
เอางี้นะ ถ้าไม่มีไมล์เดิมมาต่อ ลอง ถอดขั้วแบตออกซัก 5 นาที  แล้งลองดูว่าดับไม๊ ถ้าไม่ดับ ลองเช็คโค๊ตดูครับ  ว่าแต่ จขกท อยู่แถวไหนครับ 

mark212
01/03/2018-31/08/2018
Sponsor
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 12:53:18 »

ไมล์เดิม มันไม่มีตัวนี้ครับ    วงจรของ เรือนไมล์ ตัวนอก  กับ ตัวใน  สายไฟ มันมา ไม่เหมือนกัน นี่ ครับ

ถ้าใช่ไมล์ ตัวนี้ ต้องวายสายใหม่    หรือ ไม่ ก็ หาไมล์เดิม  มาใส่ ครับ   ไม่น่าเกิน  800  บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2011, 12:59:32 โดย mark212 » บันทึกการเข้า
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 17:35:47 »

เจ้าของกระทู้เครื่องตัวไหนครับ

kungpung
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 11:32:53 »

เอางี้นะ ถ้าไม่มีไมล์เดิมมาต่อ ลอง ถอดขั้วแบตออกซัก 5 นาที  แล้งลองดูว่าดับไม๊ ถ้าไม่ดับ ลองเช็คโค๊ตดูครับ  ว่าแต่ จขกท อยู่แถวไหนครับ 

อยู่แถวคลองสานค่ะพี่
kungpung
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 11:33:29 »

เจ้าของกระทู้เครื่องตัวไหนครับ

vtec 3 stage ค่ะ
kungpung
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 11:34:08 »

เด๋ววันนี้จะลองกลับไปถอดขั้วแบตดูค่ะ
nut_turbo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 16:25:42 »

ไฟเบรคมือ
ไฟABS
ไฟชาร์ท
อะไรอีกหว่า 

ไหนๆๆ ก้อเข้ามากระทู้นี้แระ ก้อขอถามพี่เงาะต่อเลยละกันนะครับ  อายจัง
EK ผมไปใส่ไมล์ CRV มาอ่ะครับ ไฟ ABS ติดตลอดเลยมันจะเป็นปัญหารัยมั๊ยคร๊าปปป  ขอบคุณล่วงหน้าครับ   ขยิบตา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 17:14:06 »

ไหนๆๆ ก้อเข้ามากระทู้นี้แระ ก้อขอถามพี่เงาะต่อเลยละกันนะครับ  อายจัง
EK ผมไปใส่ไมล์ CRV มาอ่ะครับ ไฟ ABS ติดตลอดเลยมันจะเป็นปัญหารัยมั๊ยคร๊าปปป  ขอบคุณล่วงหน้าครับ   ขยิบตา
ตอนนี้ไม่มีข้อมุลนะครับ รถมีABS ไม๊ครับ  ถ้าไม่มีแล้วไฟมันออกอาจจะต้องแปลงวงจรแน่นอน แต่ตัวรถไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

nut_turbo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 13:38:13 »

ตอนนี้ไม่มีข้อมุลนะครับ รถมีABS ไม๊ครับ  ถ้าไม่มีแล้วไฟมันออกอาจจะต้องแปลงวงจรแน่นอน แต่ตัวรถไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

รถผมมี ABS ครับพี่เงาะ ก่อนหน้านี้ใช้ไมล์เดิม มันไม่ขึ้น หรือว่าหลอดขาดแล้วก็ไมล์มันเก่าก็ไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ ไมล์ CRV ขึ้นตลอดเลย อิอิ ตกใจ ตกใจ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 14:39:36 »

รถผมมี ABS ครับพี่เงาะ ก่อนหน้านี้ใช้ไมล์เดิม มันไม่ขึ้น หรือว่าหลอดขาดแล้วก็ไมล์มันเก่าก็ไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ ไมล์ CRV ขึ้นตลอดเลย อิอิ ตกใจ ตกใจ
โอ้ตอบยากนะเนี่ย ลองถอดฟิวส์ ABS ออกแล้วลองดูว่ามันดับไม๊ ถ้าไม่ดับก็ไม่น่าเกี่ยวกับ ABS ล่ะ น่าจะต้องแปลงวงจรในเรือนไมล์ใหม่  ลังเล ลังเล ลังเล

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สอบถามไฟหน้าปัดค่ะ ขอบคุณค่ะ