ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
08 มิถุนายน 2024, 20:13:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ประสพการโดนมากับตัวเล่าสู่กันฟังครับว่าด้วย "น้ำในหม้อน้ำหาย" 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสพการโดนมากับตัวเล่าสู่กันฟังครับว่าด้วย "น้ำในหม้อน้ำหาย"  (อ่าน 35280 ครั้ง)
BODYKITCLUB
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2010, 02:01:58 »

หลังจากออก Civic มาก็ซ่อมโน่นเปลี่ยนนี่ถ่ายโน่นนี่นั้นเองตัวที่ออกมาเป็น EKปี97 ครับนานๆทีเข้ามาเปิดกระทู้เพราะไม่ค่อยมีเวลาวิ่งออก ตจว บ่อยครับผม

เริ่มเลยสำหรับอาการแรกที่กว่าจะเจอปัญหาก็เกือบโดนฟันหัวแบะครับเพราะน้ำในหม้อน้ำหายขับทางไกลทำให้เครื่องร้อนครับ

..เรื่องมันมีอยู่ว่า วิ่งๆอยู่แล้วเข็มความร้อนขึ้นสุดๆเลย ดีที่มีน้ำ2ลิตรอยู่ในรถ รอเครื่องเย็นก็เติม ok ยังวิ่งได้อยู่ ผ่านไป 2 อาทิตวิ่งทางใกล น้ำหายอีกแล้ว นึกไม่ออกไม่รู้ทำไง
ดีไม่มีตังด้วย เปลี่ยนฝาหม้อน้ำแล้วกัน ครั้งนี้ดีขึ้นนิดเดียวแต่ก็หายที่สำคัญไม่ได้ดันออกมาไว้ที่หม้อพักน้ำด้วยโอยนึกไม่ออกจะบ้าตาย เลยตัดสินใจไปให้ช่างดูละครั้งนี้ช่างบอกว่าประเก็นฝาสูบไม่ดีแล้วทำให้น้ำซึ้มเข้าห้องเผาใหม้น้ำเลยหาย เลยถามราคา คร่าวๆได้มาว่า เปลี่ยนปะเก็นไม่เท่าไรแต่ถ้าฝาโก่งเรื่องยาวววว 3 ร้านบอกมาในแนวนี้หมดเลย ค่าซ่อมก็ถ้าต้องปาดฝาก็ตก 4500-6000 บาท โอยเลยถอยดีกว่าวิ่งทั้งๆที่น้ำหายนี่แหละไปก่อน วิ่ง 400 โลจอดเติมน้ำไป 4 รอบ รอบละครึ่งลิตรตายแน่ๆวิ่งเกินร้อยยี้สิบก็ไม่ได้อีก เซงสุดครับ ค่าซ่อมก็แพงรถก็ต้องใช้งานเลยตัดสินใจถอดหม้อน้ำออกมาล้างเองเลยครับปรากฏว่าเจอสาเหตแล้ว หม้อน้ำรั่วตามดครับ จะพุ่งออกมาก็ตอนหม้อน้ำร้อนสุดๆแรงดันสูงๆ ต่อไปมาดูวิธีสังเกต วิธีแก้ไข และ วิธีอู่ซ่อมจะฟันหัวครับ

วิธีสังเกต
1.น้ำหายเครื่องร้อนเร็วมากๆเริ่มจากวิ่งทางไกลแล้วก็รถติดในเมือง
2.เติมน้ำบ่อยครั้งละ ครึ่งถึง 1 ลิตร
3.น้ำไม่ได้ดันมาเก็บที่หม้อพัก
4.จอดแล้วมีน้ำหยดเวลาเครื่องร้อน

วิธีสังเกตอู่ซ่อมเช็คเพื่อจะฟันครับ
1.ให้เร่งเครื่องแรงงงงงจนเครื่อง เกือบ โอเว่อ ฮีท
2.ช่างเปิดฝาหม้อน้ำให้ดูและบอกว่ามีฟองอากาศขึ้นมาแล้วบอกว่าน้ำเริ่มซึมเข้าเครื่อง
3.บางอู่แค่เอาขันใส่น้ำแล้วเอาสายยางที่อยู่ในหม้อพักน้ำออกมาจุ่มแล้วเกิดฟองอากาศแล้วก็บอกว่าปะเก็นรั่วแล้ว
4.บอกอาการด้วยหน้าตาเคร่งเครียดว่าปะเก็นฝาสูบเน่าแล้วอาจได้ไสฝาสูบพร้อมราคาแพงงงงงงงสุดๆ

วิธีแก้ไข
ถอดหม้อน้ำออกมาเลยครับน๊อตเบอร์ 10 ตัวเดียวที่ยึดกับคานหน้า จากนั้นใช้คีมบีบเข็มขัดของสายยางท่อน้ำออกให้หลวมๆพอดึงออกได้
แนะนำให้ทำเวลาเครื่องเย็นนะครับเครื่องร้อนลำบาก
ทางเดินท่อน้ำหลักมีอยู่ด้านบนและด้านล่างของหม้อน้ำนะครับถอดท่อตัวบนออกจากหม้อน้ำก่อน จากนั้น สำหรับเกียร์ Auto ให้ก้มไปใช้คีบบีบเข็มขัดสายท่อน้ำมันเกียร์ออกมาจากหม้อน้ำ สำหรับสายน้ำมันเกียร์มี2ท่อนะครับตัวนี้สำหรับอุ่นน้ำมันเกียร์ หลังจากดึงท่อน้ำมันเกียร์ออกจากหม้อน้ำแล้วก็รีบหาถุงพลาสติกกับยางมารัดด้วยนะครับเดี๋ยวน้ำเข้าน้ำมันเกียร์อาจหกออกมาบ้างเพราะค้างสายแต่ไม่เป็นไรครับไม่ต้องตกใจ จากนั้นมาถอดท่อน้ำตัวล่างตรงนี้ยากหน่อยต้องยกหม้อน้ำขึ้นมาเลยแล้วค่อยถอด ท่ออาจจะต้องฝืนแล้วพับขึ้นมาได้เลยครับไม่เป็นไร ถอดท่อตัวล่างออกมาได้ก็เสร็จแล้วครับ

-หลังจากได้หม้อน้ำออกมาแล้วก็กรอกน้ำเขย่าล้างซักครั้งสองครั้งก่อนแล้วเติมน้ำให้เต็มแล้วเป่าด้านแล้วอุดอีกด้านสังเกตน้ำพุ่งนะครับ แค่นี้ก็เจอรูรั่วแล้ว แนะนำให้ถอดพัดลมหม้อน้ำออกด้วยนะครับจะสดวกกว่า หลังจากเจอรูรั่วก็เทน้ำออกให้หมดครับ เอาไปตากแดดหรือใช้พัดลมเป่าให้ผิวที่จะปะแห้งก่อน

--การปะหม้อน้ำ--
-สำหรับหม้อน้ำทองแดงนะครับ ใช้หัวแร้งกับตะกั่วครับเชือมเลยหลังจากผิวแห้งแล้ว บักกีตะกั่วให้ทั่วและแน่ใจว่าอุดอยู่แล้ว จากนั้นไปซื้อกาวซีเมต์เหล็กราคาน่าจะ 50-90 บาทมาผสมอุดทับอีกทีครับรอให้แห้ง เติมน้ำแล้วเป่าลมอัดทดสอบก็เสร็จแล้วครับ การใส่ก็ไล่จาก Step หลังไปหน้า

สรุป....
ตอนนี้น้ำไม่หายแล้วครับไม่ฮีทแล้วแต่ได้อาการใหม่มา เซนเซ่อพัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานทำให้เครื่องร้อนเวลารถติด วิธีแก้ก็คือ ต่อสายพร้อมสวิทตรงเข้าพัดลมเลยครับอันนี้ซ่อมแบบงบไม่มีจริงๆ เพราะอยากเปิดเมื่อไรก็กดสวิทในรถ

สำหรับตอนนี้หายแล้วครับ วิ่งปกติ ไม่ร้อน น้ำไม่หาย ไม่ต้องเติมน้ำแล้วครับ

ครั้งหน้าคากว่าต้องเปลี่ยนปั๊มน้ำแล้วหละเพราะรู้สึกว่าน้ำไม่วนครับผม

กระทู้น้ถ้าสนใจลองทำดูนะครับ จาก 4-5000 บาท อาจเหลือไม่กี่สิบบาทที่ต้องเสียก็ได้

* 030720105799 (Medium).jpg (85.86 KB, 800x600 - ดู 960 ครั้ง.)
yoshiki14
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2010, 05:01:49 »

ยอดเยี่ยมมมากครับ เจ๋ง เจ๋ง
Taworn
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2010, 10:14:06 »

ดีมากๆ ขอบคุณครับ ยิ้ม
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2010, 12:47:17 »

ขอบคุณครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2010, 18:01:07 »

ขอบคุณครับ ยังไงก็อย่าลืมเปลี่ยนเซ็นเซอร์พัดลมหม้อน้ำด้วยนะครับ จุมพิต

เผื่อบางที ถ้าเผลอลืมเปิดสวิทซ์ที่ต่อไว้ละก็งานเข้าเลยนะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2010, 20:38:24 โดย p jung » บันทึกการเข้า

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 02:55:33 »

ขอถามหน่อยครับว่า พอเราถอดท่อน้ำออกเเล้ว เวลาใส่กลับไปน้ำมันจะซึมออกด้านข้างหรือป่าว หรือว่าหาอะไรทาท่อด้วยเพื่อไมให้น้ำซึมออกมาคับ หรือว่าไม่ต้องทามันไม่ออก

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 08:57:43 »

ขอถามหน่อยครับว่า พอเราถอดท่อน้ำออกเเล้ว เวลาใส่กลับไปน้ำมันจะซึมออกด้านข้างหรือป่าว หรือว่าหาอะไรทาท่อด้วยเพื่อไมให้น้ำซึมออกมาคับ หรือว่าไม่ต้องทามันไม่ออก
ถ้าท่อยางเก่ามากต้องเอากาวยาไปด้วยครับกันซึม หรือถ้าให้ดี เปลี่ยนท่อเส้นใหม่เลยดีกว่า

BODYKITCLUB
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 09:55:48 »

ขอบคุณครับ ยังไงก็อย่าลืมเปลี่ยนเซ็นเซอร์พัดลมหม้อน้ำด้วยนะครับ จุมพิต

เผื่อบางที ถ้าเผลอลืมเปิดสวิทซ์ที่ต่อไว้ละก็งานเข้าเลยนะ  ยิงฟันยิ้ม

โดนมาแล้วครับ แบตหมดเปิดไว้ข้ามวัน เศร้า อายจัง
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 10:46:44 »

โดนมาแล้วครับ แบตหมดเปิดไว้ข้ามวัน เศร้า อายจัง
อ่อ ต่อตรงจากแบตเตอรี่เลยเหรอครับ

ไม่ผ่านสวิทซ์กุญแจเหรอ

BODYKITCLUB
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 12:00:08 »

อ่อ ต่อตรงจากแบตเตอรี่เลยเหรอครับ

ไม่ผ่านสวิทซ์กุญแจเหรอ

ตรงเลยครับทำสวิทแยกเปิดปิดเองครับ อายจัง
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 15:15:38 »

ทำสวิทช์ บายพาส ระหว่างเทอร์โมสตัสง่ายกว่ามั่งคับ รถติดหรืออยากความร้อนขึ้นก็เปิดแช่เลย ไม่อยากใช้งานก็ปิด ระบบก็จะทำงานตามปกติ
u_taka
เข้าวงการ
*

ตะวันกล้า หมื่นภูผาไม่อาจข้างกั้น

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 13:07:26 »

รบกวนคับๆ  เป็นเหมือนกันคับ....ถ้าจะให้ทำเองคงนจนด้วยเกล้านะคับ พอจะมีอู่ที่ว้ใจได้แนะนำไม๊คับ 
u_taka
เข้าวงการ
*

ตะวันกล้า หมื่นภูผาไม่อาจข้างกั้น

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 13:09:06 »

สรุปแล้วคืออาการหม้อน้ำรั่วใช่ไม๊คับ
BODYKITCLUB
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 07:34:13 »

สรุปแล้วคืออาการหม้อน้ำรั่วใช่ไม๊คับ

ใช่ครับผม
pat62
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 13:14:09 »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ประสพการโดนมากับตัวเล่าสู่กันฟังครับว่าด้วย "น้ำในหม้อน้ำหาย"