ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
16 มิถุนายน 2024, 08:39:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: รบกวนเรื่องไฟซีน่อน CIVIC 2006 ครับ ขอคำปรึกษา อยากติดตั้งเอง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องไฟซีน่อน CIVIC 2006 ครับ ขอคำปรึกษา อยากติดตั้งเอง  (อ่าน 3144 ครั้ง)
zhaonenghe
ตี๋
Gold Member
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010, 18:09:34 »

มีปัฐหาอยากรบกสนพี่ครับๆ
รถผมก็เข้าปีที่5ละครับ     ไฟรบมองไม่เห็น  เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นไฟซีน่อนนะครับ   อยากจะซื้อมาทำเองครับ   จะได้หาประวบการณ์ความรู้ให้ตัวเอง
    ผมคิดว่าจะเอาเป็น8000K   ทั้งไฟต่ำและ  ตัดหมอก  ส่วนไฟสูง จะคงเดิมไว้แบบสีส้ม  ไว้เวลาฝนตกจะได้เพิ่มวิสัยทัศน์ครับ   ปัญหาของผมตอนนี้คือ

1.   ที่เก็บบัลลาร์ต ครับ   ผมดูๆแล้ว ที่มันแคบมากเลย ไม่รุ้จะไปติดตรงไหน      มีรูปภาพประกอบจะดีมากเลยครับ
  2.   ผมไม่ทราบขั้วหลอดของไฟหนะครับ    โคมไฟและไฟตัดหมอกเป็นของเดิมๆจาก0เลยครับ  เป็นขั้วแบบไหนครับผม
  3.  การติดตั้ง ผมต้องถอดกันชมหน้ามั๊ยครับ     ผมอ่านจากคู่มือ   สามารถแกะแผ่นพลาสติกที่บังโคลนล้อหน้าออก แล้วก็เปลี่ยนได้เลย  ถูกต้องมั๊ยครับ

รบกวนพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ   อยากลองทำเองครับ     ขอคำชี้แชะด้วยครับผม

ขอบคุณครับ

Civic Club no.256    น้องตี๋นะค๊าบบ   เชียงใหม่เจ้า
Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 00:41:31 »

1.   ที่เก็บบัลลาร์ต ครับ   ผมดูๆแล้ว ที่มันแคบมากเลย ไม่รุ้จะไปติดตรงไหน      มีรูปภาพประกอบจะดีมากเลยครับ
ตอบ. ส่วนมากจะเก็บไว้ในกันชนครับ ไม่มีรูปประกอบครับ

2.ผมไม่ทราบขั้วหลอดของไฟหนะครับ    โคมไฟและไฟตัดหมอกเป็นของเดิมๆจาก0เลยครับ  เป็นขั้วแบบไหนครับผม

ไฟต่ำ Xenon HB4
ไฟตัดหมอก  H11

3.การติดตั้ง ผมต้องถอดกันชมหน้ามั๊ยครับ     ผมอ่านจากคู่มือ   สามารถแกะแผ่นพลาสติกที่บังโคลนล้อหน้าออก แล้วก็เปลี่ยนได้เลย  ถูกต้องมั๊ยครับ

ถ้าติด 2 ตัวแนะนำให้ถิดกันชนออกเลยครับ อาจจะดูยุ่งยากตอนถอด-ใส่ครับ แต่ว่าจะง่ายตอนการเดินสาย -เก็บ บัลลาร์ต ครับ..ส่วนในคู่มือนั้น การเปลี่ยนหลอดก็แกะแผ่นพลาสติกที่บังโคลนล้อหน้าออก แล้วก็เปลี่ยนได้เลย  ครับ

Civic สวยทุกรุ่นเลย

kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 03:57:12 »

ไฟหน้ากดให้ต่ำกว่าปกตินิดหนึ่งนะครับ  เพื่อจะได้ไม่รบกวนเพื่อนร่วมทาง  จุมพิต

zhaonenghe
ตี๋
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 21:50:40 »

ขอบคุณคระบ

Civic Club no.256    น้องตี๋นะค๊าบบ   เชียงใหม่เจ้า
zhaonenghe
ตี๋
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 21:52:32 »

บางคนยอกว่า  ไฟต่ำH4   หมอกH3 ครับ   แล้วจะซื้อแบบไหนดี  -*-

Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 23:23:21 »

บางคนยอกว่า  ไฟต่ำH4   หมอกH3 ครับ   แล้วจะซื้อแบบไหนดี  -*-

H4 เป็นหลอดรวมไฟสูงและต่ำครับใช้กับรถที่ไฟสูงต่ำอยู่ในโคมชุดเดียวกัน ใช้กับ Yaris,Vigo และอีกหลายรุ่นครับ แบบนี้ใช้เยอะมากๆ จะมี 3 ขั้วครับ

ส่วนของ FD นั้น โคมแยกสูง-ต่ำครับ

ไฟสูง HB3
ไฟต่ำ HB4
ส่วนตัดหมอกส่วนมาก H11 ครับ เคยเจอมาบางคน H7 เลยครับ อาจเป็นโคมของซับมั้งครับ....ถ้าอย่างไรไม่แน่ใจก็ถอดหลอดมาดูที่ขั้วเลยครับเขียนไว้ชัดเจน หรือกลับไปดูที่คู่มือครับ

Civic สวยทุกรุ่นเลย

zhaonenghe
ตี๋
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010, 13:59:02 »

แกะมาดูแล้วครับ   เป็นHB4 ทั้งไฟต่ำ ละก้ไฟตัดหมอกเลย  -*-

เพิ่มเติมครับ    8000Kไหวมั๊ยคับ   ตำรวจจับมั๊ยครับ

ไฟเพดาน + แผนที่ มันแกะยังไงครับ  แกะไม่ออกครับ

zhaonenghe
ตี๋
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010, 20:14:32 »

แกะได้ละครับ   ขอบคุณทุกคำตอบครับผม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: รบกวนเรื่องไฟซีน่อน CIVIC 2006 ครับ ขอคำปรึกษา อยากติดตั้งเอง