ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 มิถุนายน 2024, 06:33:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: น้ำมันเพาเวอร์ พล่อง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเพาเวอร์ พล่อง  (อ่าน 2808 ครั้ง)
arkom_hc
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 09:55:51 »

เผอิญวันอาทิตย์ว่างๆก็เลยเปิดกระโปรงดู เห็นน้ำมันเพาเวอร์มันพล่องไป ต่ำกว่าระดับ เลยจะถามว่า   จะมีผลเสีย หรืออาการอะไรหรือป่าวครับ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 10:08:51 »

ผมว่ามันน่าจะ มีการรั่วแล้วละครับ
ยังไ หาน้ำมันมาเติมแล้วลองขับดูก่อนว่า มันยุบไหม
ถ้ายุบ  ก็ต้องมี่การรั่ว  จะรั่วตรงไหน ค่าซ่อมเท่าไหร่
ก็ขึ้นอยู่แหล่งเกิดเหตุ ครับ

arkom_hc
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 10:30:50 »

ผมว่ามันน่าจะ มีการรั่วแล้วละครับ
ยังไ หาน้ำมันมาเติมแล้วลองขับดูก่อนว่า มันยุบไหม
ถ้ายุบ  ก็ต้องมี่การรั่ว  จะรั่วตรงไหน ค่าซ่อมเท่าไหร่
ก็ขึ้นอยู่แหล่งเกิดเหตุ ครับ

ขอบคุณครับ  แล้วมันมีอาการอะไรให้เห็นบ้างเปล่าครับ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 10:51:27 »

น้ำมันยุเพาเวอร์ยุบอาจเกิดมาจาก

-  ปั๊มน้ำมันเพาเวอร์รั่ว  
        - ซีลปั้มแตก
       -  ท่อน้ำมันแข็ง แตกร้าว  ข้อต่อสายรั้ว  (เคสนี้ ร้านไอโดรลิค อัดใหม่ได้)
       -  แร็กกระปุกพวงมาลัยรั้ว

ใช้ได้ถ้ายังไม่ได้ซ่อม  ก็ต้องเติมน้ำมันต่อไปเรื่อยๆ อย่าให้ขาด
ไม่เช่นนั้น งานเข้ามากมาย

arkom_hc
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 10:56:04 »

ขอบคุณครับ เดี๋ยววันนี้จะไปซื้อมาเติม  งัยจะมารายงานผลนะครับ เพราะตอนเลี้ยว สุดเริ่มมีเสียงแล้ว
arkom_hc
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 11:05:09 »

แล้วต้องเติมตรงไหนครับ  เลข 1 หรือฝาเลข 2 มันเปิดได้ป่าวครับ

* power03.jpg (48.67 KB, 960x720 - ดู 658 ครั้ง.)
Groovy EK
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ค่ำคืนนี้ยังผ่านพ้นไป.........WLC No.588

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 11:31:11 »

มารอข้อมูลครับ อยากรู้เหมือนกัน..... :'(

ปล่อยใจให้ลอยไปกับเวลา.......
My EK96 http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,46826.0.html
AppZaa
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กันยายน 2009, 17:47:57 »

เลข1คับป๋ม...แต่ต้องค่อยๆๆเทนะคับช่องมันเล็กเด๋วจะกะเชาะออกหมด  อายจัง อายจัง

ของผมเคยพร่องเพราะว่าสายย้อนกลับมันเสื่อมสภาพอ่ะคับ

เปลี่ยนใหม่ไม่กี่ร้อยบาท..จำม่ะได้แหละ   :'( :'(
arkom_hc
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กันยายน 2009, 08:15:52 »

กลับมารายงานผลครับเมื่อวานเติมไปแล้วหายเลยครับเงียบไม่มีเสียงให้ปวดใจ ช่วงนี้ก็ต้องคอยดูก่อนว่าที่มันพล่องเป็นเพราะอะไร ซื้อน้ำมันมา 1 ลิตรคอยเติม
ขอบคุณทุกคนครับที่ให้คำแนะนำ  ตอนเติมถ้าใครจะเติมระวังหกเลอะนะครับ (หกไปแล้ว :'()
Somphop
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 13:52:16 »

อาการจะสังเกตุง่ายๆ โดยไม่ต้องยกรถให้เสียเวลาคือ เมื่อจอดรถไว้ระยะนึง จะมีน้ำมันหยดอยู่ใต้รถ
รถบางรุ่นอาจมีซัมการ์ด ไม่เห็นได้ง่ายๆว่าตรงไหนรั่ว น่าจะให้ช่างทำให้หรือซ่อมให้โดยด่วน
ถ้าพร่องในระดับนึง เวลาหักเลี้ยวจะมีเสียงดังเหมือนเสียงโลหะสีกัน พวงมาลัยจะหนักขึ้น
ไม่ควรเติมน้ำมันเองโดยที่ไม่ซ่อมอาการรั่ว เพราะมันจะรั่วออกมาตลอดเวลาเสียเงินฟรี และมันจะไม่หายรั่วเองไปได้ครับ

ข้อควรระวังคือ น้ำมันตัวนี้จะกัดสีรถตามทางที่ไหลเยิ้มออกมา เพราะเป็น Dexron III หรือน้ำมันเบรค
ฉะนั้นถ้าจะเติมเองก็ระวังอย่าให้โดนสีรถก็แล้วกัน
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 20:04:02 »

อาการจะสังเกตุง่ายๆ โดยไม่ต้องยกรถให้เสียเวลาคือ เมื่อจอดรถไว้ระยะนึง จะมีน้ำมันหยดอยู่ใต้รถ
รถบางรุ่นอาจมีซัมการ์ด ไม่เห็นได้ง่ายๆว่าตรงไหนรั่ว น่าจะให้ช่างทำให้หรือซ่อมให้โดยด่วน
ถ้าพร่องในระดับนึง เวลาหักเลี้ยวจะมีเสียงดังเหมือนเสียงโลหะสีกัน พวงมาลัยจะหนักขึ้น
ไม่ควรเติมน้ำมันเองโดยที่ไม่ซ่อมอาการรั่ว เพราะมันจะรั่วออกมาตลอดเวลาเสียเงินฟรี และมันจะไม่หายรั่วเองไปได้ครับ

ข้อควรระวังคือ น้ำมันตัวนี้จะกัดสีรถตามทางที่ไหลเยิ้มออกมา เพราะเป็น Dexron III หรือน้ำมันเบรค
ฉะนั้นถ้าจะเติมเองก็ระวังอย่าให้โดนสีรถก็แล้วกัน

น้ำมันเพาเวอร์มันใช้น้ำมันเกียร์ได้นิครับ ไม่ใช่น้ำมันเบรคนะ เดี๋ยวงานเข้า

ต้องไล่ดูก่อนครับว่ารั่วตรงไหน เอาผ้าเช็ดให้สะอาดแล้วดูรอยรั่วตรงปั๊มหรือท่อยางกันแน่ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: น้ำมันเพาเวอร์ พล่อง