ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 มิถุนายน 2024, 23:39:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ADX SLP 10" ใช้ Amp ตัวไหนขับดี ถึงมันสะใจส์จ๊ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ADX SLP 10" ใช้ Amp ตัวไหนขับดี ถึงมันสะใจส์จ๊ะ  (อ่าน 7541 ครั้ง)
romantic10
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008, 23:07:33 »

ซับ ADX SPL 10" วอยซ์คู่ แม่เหล็ก 2 ชั้น จำนวน 1 คู่ วางในตู้แบนด์พาธ(Max Wat น่าจะประมาณ 600 - 800 Wat)

รถ Honda Civic 2008 เจาะที่พักแขนเบาะหลัง

ชอบแนวหนัก ๆ แรง ๆ สะใจ เล่นได้นาน ๆ ไม่ตัด

ช่วยแนะนำทีจ้า ตอนนี้ที่มอง ๆ ไว้ก็มี Gratia 1700D/Laxus 1700D/Blue Wave/Cooper/Audio Buider

ประมาณนี้แหล่ะ หรือใครมีที่ดีกว่านี้แนะนำ ช่วยบอกทีนะจ๊ะ (งบประมาณไม่เกิน 10,000 บาท)
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 14:00:04 »

ส่วนสำคัญไม่แพ้กัน  ก็อย่าลืมเรื่องของตู้ซับนะครับ  แอมป์ดี  ซับดี  แต่ตู้ไม่ดี เสียงก็ออกมาไม่ดี  และก็พวกสายลำโพงก็ต้องเอาเส้นใหญ่หน่อยนะครับ  เสียงถึงจะออกมาดีด้วย  หาร้านที่ทำตู้เนียนๆครับ  แล้วจะได้เสียงที่ถูกใจ 

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
romantic10
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 21:03:57 »

ส่วนสำคัญไม่แพ้กัน  ก็อย่าลืมเรื่องของตู้ซับนะครับ  แอมป์ดี  ซับดี  แต่ตู้ไม่ดี เสียงก็ออกมาไม่ดี  และก็พวกสายลำโพงก็ต้องเอาเส้นใหญ่หน่อยนะครับ  เสียงถึงจะออกมาดีด้วย  หาร้านที่ทำตู้เนียนๆครับ  แล้วจะได้เสียงที่ถูกใจ 

แล้วเราควรจะใช้ตู้ซับแบบไหนดีคะ ตู้แบบเปิด แบบปิด หรือแบบแบนด์พาธ ดีคะ

ชอบแบบ หนักหน่วง แรงๆ กระชับ มาเป็นลูก ๆ เปิดดัง ๆ แล้วไม่เบลอค่ะ

ช่วยแนะนำทีนะคะ ตอนนี้ฟังจากเพื่อน ๆ มา เค้าบอกว่าถ้าอยากได้นุ่มๆ ได้รายละเอียดต้องแบบปิด

ถ้าอยากได้แบบดัง ๆ แรง ๆ ก็ต้องแบบเปิด แต่ถ้าอยากได้แบบหนักแน่น ลึก นั่งฟังในรถก็ต้องแบนด์พาธ  แต่ถ้าฟังออกนอกรถ

แบนด์พาธคงจะไม่สู้แบบตู้เปิดยิงฝาท้ายรถ (รำคาญเสียงสั่นปรือที่ฝาท้ายรถนิดหน่อย แดมป์ช่วยได้ไม่มาก)

ตัดสินใจไม่ได้เลย ตอนนี้มีอยู่สองตัวเลือกคือแบบ ตู้เปิดหันหน้าลำโพงออกมาหาฝากระโปรงท้าย

กับตู้แบนด์พาธแบบหันหน้าลำโพงเข้าหากัน แล้วยิงท่อเข้าไปในห้องโดยสาร โดยผ่านช่องพักแขนของเบาะหลัง

ช่วยแนะนำทีนะคะ ขอบคุณค่ะ
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008, 09:23:01 »

ไม่รู้จะผิดกฎหรือเปล่า  ผมแนะนำลองเปิดดูเวป  ของร้านชัยนาทซาวด์ ครับ กับเรื่องการตีตู้ผมว่าคุณน่าจะถูกใจ ชอบแบบไหนเลือกได้ครับ 

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008, 13:39:07 »

ถ้าเอาแรงละมันส์ต้องตู้เปิดแบบลิ้นครับ ผมว่าสุดๆดีแอมป์แนะนำกาเทีย1700.D
ตีตู้แบบหันหน้าดอกลำโพงอัดหลังเบาะแล้วลิ้นปากตุ้จะยิงออกช่องพักแขนพอดี แรงสะใจแน่งานนี้
http://www.youtube.com/watch?v=w5tp9pB9Okw&feature=related
chaaud
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008, 16:39:58 »

อย่างแรกต้องรู้ก่อนว่าvoil ละกี่ohm  ถ้าเป็นvoil ละ4ohm แนะนำแอมป์ nexus รุ่นใหม่ล่าสุด แต่ถ้าvoil ละ 2ohm แนะนำ
audio bilder 1700watt 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2008, 19:24:01 โดย ITc@t » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ADX SLP 10" ใช้ Amp ตัวไหนขับดี ถึงมันสะใจส์จ๊ะ