ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
14 มิถุนายน 2024, 16:53:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: REVIEW :: RR Side Maker Installation (ติดตั้งไฟหรี่มุมกันชนท้าย) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW :: RR Side Maker Installation (ติดตั้งไฟหรี่มุมกันชนท้าย)  (อ่าน 6094 ครั้ง)
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009, 23:32:20 »

กล่าว สวัสดี กันอีกครั้งครับ กว่าจะหาเวลามาเขียน review ได้เนี้ยมันยากเหลือเกิน ทั้งที่ได้ ติดตั้งไปสักพักแล้ว เอาเป็นว่า ไม่พูดมากมาเริ่มกันดีกว่าครั้งนี้ผมเอาลงใน Honda City 2003 นะครับ แต่สามารถใช้ขึ้นตอนติดตั้ง แบบเดี่ยวกัน กับ Honda ทุกรุ่นนะครับ

สำหรับครั้งนี้ผมจะให้ข้อมูล Review การติดตั้ง RR Side Maker หรือที่เราๆ เรียกกันว่า ไฟหรี่มุมกันชนท้าย นะครับ

สำหรับ Honda นั้นใช้ชุดโคมไฟแบบเดี่ยวกันหมด รวมทั้งขอบยางที่ใช้ประกอบก็ใช้แบบเดี่ยวกันหมด แต่จะมีความแตกต่าง
กันบ้างในส่วนของชุดสายไฟและแบบที่ใช้ในการทาบเพื่อเจาะกันชนหลัง

ประโยชน์ของไฟหรี่มุมกันชนหลัง
นี้ไม่ได้มีเพียงแต่ติดไว้สวยๆ เท่านั้นนะครับ แต่จริงๆ แล้วมันเป็นตัวช่วยในการเพิ่มจุดสังเกตุในเวลากลางคืน
ให้กับรถคันอื่นๆ ในท้องถนน สังเกตุได้ดียิ่งขึ้นและเพื่อช่วยลดอุบัติเหตุ ดังนั้นมันมีประโยชน์และสวย ผมว่าคุ้มค่าในการที่จะเลือกเป็นอุปกรณ์
ตกแต่งที่ควรจะติดตั้งเพิ่มเติม

ในเรื่องของราคาชุดติดตั้งนั้น ถ้าอยู่ในราคาปกติ ก็อยู่ที่เกือบๆ 3000 บาท แต่สำหรับตอนนี้ทาง 0 เค้ารถราคาอยู่ ซื้อได้ในราคาประมาณ
1500 พร้อมการติดตั้งจาก 0 ซึ่งราคาที่ลงในในช่วงนี้ทำให้ มันยิ่งน่าสนใจยิ่งขึ้นมากๆ สำหรับการเริ่มแต่งรถเลยก็ว่าได้

Overview ในการติดตั้งนั้น จริงๆ แล้วทำได้เอง ไม่ยากเย็นอะไร แต่ควรจะต้องมีเครื่องมีให้พร้อมสักหน่อยดังนี้

หมวดเครื่องมือ สำหรับที่จะติดตั้งเองแบบไม่มีเครื่องมือพิเศษ
- สว่านมือ
- มีดคัดเตอร์ ขอเน้นว่าใช้ใบหนานะครับ หรือ ใบเลื่อย
- ตะไบ มือ

แต่ถ้ามีเครื่องมือพิเศษคือเลื่อยลมเนี้ย เครื่องมีที่กล่าวมาข้างต้นนั้นไม่จำเป็นเลย ใช้ไอ้ตัวนี้อย่างเดี่ยวจบแถมงานเนียนมากด้วย

ด้วยเหตุผลนี้แหละ ผมเลยไปให้ 0 เจาะให้ มันเนียบกว่าเยอะ ทั้งที่ทำเองได้ไม่ยากแต่อยากได้เนียนๆ แต่ไม่มีเครื่องมือดีๆ ก็ต้องพึ่งเข้าก่อนนะ

มาลำดับขั้นตอนการติดตั้งกันดีกว่า เริ่มกันเลย
- อันดับแรกนั้น ต้องเอาแบบที่ ได้มีจากในชุด มาตัดและเจาะรูก่อน
- จากนั้นก็เอาแบบ ไปทาบกับกันชน รถ ให้ได้ตามแบบแล้วใช้ปากกาเมจิก วาดแบบลงบนพื้นผิวกันชน เพื่อเตรียมไว้เจาะ
- เริ่มเจอะกันเลย ควรจะเจาะให้เล็กกว่า แบบก่อนนะครับ เพื่อกันไว้เพื่อ ระยะปลอดภัย เพื่อพลาดขึ้นมาจะได้ไม่เน่า นะ
- เมื่อได้รู้เรียบร้อยก็ แต่งให้ได้ขนาด ตามที่ต้องการโดยผมแนะนำให้เอา ยางประกบเนี้ยแหละมาช่วยในการวัด ดูว่ามันใส่พอดีหรือยังถ้าพอดีแล้วก็จบ
- เมื่อเจาะได้เรียบร้อยทั้ง 2 ด้าน งานนี้ก็ถึงเวลาประกอบชุดโคมเข้ากับยางประกบ เข้ากับกันชน ไขน๊อต 2 ตัว ครับต่อ ข้าง อย่าลืมใส่ขึ้วหลอดให้เรียบร้อยด้วยนะครับ
- คราวนี้ก็มีเล่นกันต่อในเรื่องเกี่ยวกับ สายไฟ ในชุดติดตั้งมีมาให้ครบๆ นะครับ ไม่ต้องห่วง ใช้ เสียบเข้ากับชุดไฟท้ายเดิมโดยจะมีปลั๊กมาให้เรียบร้อย ก็เสียบเข้าที่
- จากนั้นก็ร้อยเข้ารู ผ่านตัวถังออกไป ด้านนอก เน้นนะครับไม่ต้องห่วงเรื่องน้ำเข้ารถนะครับเพราะว่ามันชุดสายไฟ จะมี ชุดยางกันน้ำมาให้ด้วยเดี่ยวลองดูในรูป
- เสียบชุดสายไฟเข้ากับตัวหลอดของชุดโคม ในส่วนนี้ต้องยากนะครับถ้าไม่เข้าใจ ให้ดูในคู่มือประกอบ
- ทดสอบการใช้งานโดย เปิดไฟหรี่ ก็เห็นแล้วครับว่าติดหรือไม่ติด ถ้าไม่ติดก็ให้ดูเรื่องว่าหลอดขาดไหมหรือว่าสายไฟไม่แน่นนะครับ เท่านั้นแหละ
- จบ ได้เท่ห์ได้ สวย ได้ปลอดภัย

เล่ากันมาสักพัก อาจจะไม่เห็นภาพ มาดูภาพประกอบการบรรยายกันดีกว่าครับเสริมความเข้าใจ เริ่มกันเลย

หยิบลืมรูปจาก Review เก่ามา ประกอบหน่อยครับ เป็น Part No. สำหรับ City นะครับ สำหรับ Civic และรุ่นอื่นๆ นั้นความแตกต่างกันอยู่ตรงที่ แบบสำหรับเจาะ กันชน กับชุดสายไฟที่ยาวสั้นไม่เท่ากันเท่านั้นครับ แต่โคมเหมือนกันนะครับ

มาเริ่มกันเลย มุมกันชนเดิมๆ แบบยังไม่ได้ติดซ้ายและขวา

ถามแบบแล้ววาดแบบลงบนตัวกันชนก่อนล่ะ

เริ่มเจอกันชนถามแบบแล้วล่ะ ที่เห็นในรูปเป็นเลื่อยลมนะครับ

ยางประกบจะมีมาให้ 4 ชิ้นนะครับ จะมีชิ้นนอกและชิ้นใน แต่ละข้างต้องใช้ เป็นคู่นะ

เจาะเสร็จเรียบร้อยแล้วก็เอายางประกอบทาบก่อนเลยว่าพอดีไหม ซ้ายและขวา

ติดตั้งเข้าไปแล้วสวยไหมล่ะ แต่ยังไม่ได้เสียบสายไฟเข้าไปนะ ประกอบโคมเข้าไปก่อน

ตรงนี้แหละรูอยู่ข้างๆ ตัวถังนะครับร้อยสายไฟออกไปทางนี้เลย ปลายข้างหนึ่งเชือมกับชุดไฟท้าย อีกข้างเชือมกับชุดไฟหรีมุมกันชน ต้องประกอบ 2 ข้างนะครับ

เสร็จแล้วครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้อ่านนะครับ นำข้อมูลไปประกอบการตัดสินใจและ เอาไปลองเล่นทำกันดูครับ สนุกดี

Designed By P'Yuth
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 00:03:48 »

ผมว่าวันนี้ photobucket มีปัญหาแน่นอน    ขยิบตา

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 07:16:25 »

ผมว่าวันนี้ photobucket มีปัญหาแน่นอน    ขยิบตา

ไม่นะ ผมยัง reload แล้วเห็นรูปอยู่เลย

best
ho ho ho
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 10:42:00 »

ยิ้ม เบิก0 1500 เหรอครับ น่าจัดจริงๆ ของผม coupe เค้าจะติดตั้งให้ได้มั๊ยครับ

ตอบช้า ก็ยังดีกว่าไม่ตอบ
ไม่ถูกใจอะไร pm. มาได้
nong2520
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 11:13:44 »

แล้วศูนย์ไหนยังพอมีขายบ้างน้า... อายจัง อายจัง อายจัง
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 14:17:05 »

ยิ้ม เบิก0 1500 เหรอครับ น่าจัดจริงๆ ของผม coupe เค้าจะติดตั้งให้ได้มั๊ยครับ

ได้สิครับ แต่ว่า ตำแหน่งคงต้องออกแบบเอง เพราะว่าแบบกระดาษจะไม่มีตรงรุ่นของ Coupe

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 14:17:55 »

แล้วศูนย์ไหนยังพอมีขายบ้างน้า... อายจัง อายจัง อายจัง

สั่งของได้ ทุก 0 เลยครับแต่ขึ้นอยู่กับว่าเค้ามี stock อยู่หรือป่าว ถ้าไม่มี เค้าจะต้องสั่งของมาให้ อย่างเร็ว 3 วัน อย่างช้า 1 อาทิตย์

My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 20:18:03 »

เยี่ยมเลย  เมื่อวานแม็กเน็ตมีปัญหาครับ  ตอนนี้เห็นรูปแล้ว  อายจัง

ping0168
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Civic FeRio Vi-Rs No.494

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 17:25:42 »

แล้วท่านไปติดที่ศูนย์ไหนมาหรอครับ  จุมพิต

สิ่งที่ยากกว่าการ

"จากลา"

คือการทำตัวเป็น "คนธรรมดา" ที่ "ไม่รู้จักกัน"

Civic FeRio Vi-Rs
Civic Club No.494
รถนู่เอง
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,41115.msg509982/topicseen.html#msg509982
น้องหมา
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,41563.0.html
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 08:11:46 »

ขยิบตา แล้วร่างตำแหน่งเจาะรูจากอะไรอะครับ

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 18:43:52 »

ขยิบตา แล้วร่างตำแหน่งเจาะรูจากอะไรอะครับ

ผมทวนคำถามนะครับ ตามที่ผมเข้าใจ คือ ตำแหน่งในการเจาะรูเพื่อใส่ไป เนี้ยรู้ได้ไงว่าต้องเจาะตรงไหน (ถ้าผมเข้าใจผิด รบกวนถามอีกทีนะครับ)

ในชุดติดตั้งจะมีแบบสำหรับทาบตัวรถ เพื่อให้วาดแบบลงบนกันชน มาให้นะครับ แต่ถ้าใคร ไม่มี ผมมี copy ให้ได้ ถ้าอยากได้ ตอนนี้ผมมี แบบของ CITY กับ CIVIC Dimension

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 18:45:51 »

แล้วท่านไปติดที่ศูนย์ไหนมาหรอครับ  จุมพิต

แนะนำ honda สาขา บางซื่อ

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 18:47:31 »

สั่งของได้ ทุก 0 เลยครับ

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 18:49:17 »

ไม่ตรงรุ่นคงต้องสอบถามก่อนล่ะครับ

best
ho ho ho
เจ้าสำนัก

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009, 21:16:22 »

ยิงฟันยิ้ม ไปเบิกมาเรียบร้อยครับ รวมvat แล้ว เกือบๆ1500
แต่ไม่รับติดตั้ง เพราะไม่ตรงรุ่น ครับ แต่ไม่ใช่ปัญหา ติดเองได้
ที่สำคัญคือได้ชุดสายไฟมาด้วย ดีกว่า ซื้อมือ สอง พันกว่าๆ ไม่ได้สายไฟ
และก็ต้องเบิก part number ของ city ด้วยครับ เพราะ part ของ civic
ของหมดแล้ว ครับ แต่ ของผม เค้าว่า อย่างเร็ว 5วันได้ อย่าง ช้า7วัน
ศูนย์ honda ตรง วงแหวน พระราม 2 ครับ  ยิ้มกว้างๆ
ต้องขอบคุณ คุณ Yakumo มากๆครับ ทำให้ผมได้ของดี ราคาถูก ยิ้ม
แถมยังเบิก accessory นู่นนี้ มาด้วยครับ เสียตังค์หลายพันเลย
แต่คุ้มครับ ลด ตั้ง 50%-60% เลยครับ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2009, 21:19:33 โดย best » บันทึกการเข้า

j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2009, 12:29:10 »

จุมพิต ขอบคุณครับ ยาคู้หม้อ

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
best
ho ho ho
เจ้าสำนัก

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2009, 19:32:24 »

ยิ้ม ไปรับของมาเรียบร้อยครับ ของใหม่ สวยเนียนดีจริงๆ

Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2009, 22:46:37 »

ยิ้ม ไปรับของมาเรียบร้อยครับ ของใหม่ สวยเนียนดีจริงๆ

ยินดีด้วยครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: REVIEW :: RR Side Maker Installation (ติดตั้งไฟหรี่มุมกันชนท้าย)