ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 มิถุนายน 2024, 21:53:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เครื่องสะดุดครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องสะดุดครับ  (อ่าน 5621 ครั้ง)
clickyu
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 16:47:09 »

เครื่องมีอาการสะดุดช่วงเกีรย์ 2 ครับ เวลาขับช้าๆแล้วเยียบไม่ไปพอนึกจะไปมันก็พุ่งไปเลยช่วยด้วยครับต้องไปแก้ตรงไหน
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 00:51:14 »

เกีบร์ออโต้หรือธรรมดาครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 01:15:02 »

เหมือนกันเลยตอนนี้ ของผมก็เป็น เกียร์ 1 เร่งออกตัวแล้วดูทื่อๆ สักพัก พรวดพราดออกไปเลย(ทั้งเปิดแอร์ และไม่เปิด)
เลยสงสัย แต่ตั้งไฟจานจ่ายขึ้นดูลองวิ่งดูเป็นบ้าง...บางครั้ง แต่สงสัยว่ามันมาเป็นตอนอากาศร้อนๆนี่แหละ...เพราะสังเกตุดูเข็มวัดแว๊คฯไม่นิ่งเลยเวลาจอดติดไฟแดงนานเปิดแอร์ด้วย..เข็มสั่นจนตกใจบางครั้ง... ตกใจ
ว่าจะเล็งไปที่ชุดเกี่ยวกับเชื้อเพลิง แต่ยังไม่มีเวลาทำเลยครับ...

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
clickyu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 03:27:48 »

เกีบร์ออโต้หรือธรรมดาครับ
ธรรมดาครับ ตอนนี้เป็นเกือบทุกเกีรย์คับแต่บางที่  ลองปิดแอร์ก็เป็น เครื่อง d15b หัวฉีดครับ ใช้น้ำมันคับ ผู้รู้ช่วยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2011, 09:13:36 โดย clickyu » บันทึกการเข้า
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 09:41:16 »

ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับ...เปลี่ยนหัวเทียน ตั้งจานจ่ายใหม่ คงต้องรอดูสักพัก...(เพราะยังไม่เปลี่ยนกรองเบนซิน+เช็คปั๊มในถังเพราะปกติจะได้ยินเสียงเวลาเปิดออนฯ สวิทช์กุญแจ...คงใกล้อวสานฯ) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์ เศร้า ตกใจ ขยิบตา

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 09:53:13 »

ธรรมดาครับ ตอนนี้เป็นเกือบทุกเกีรย์คับแต่บางที่  ลองปิดแอร์ก็เป็น เครื่อง d15b หัวฉีดครับ ใช้น้ำมันคับ ผู้รู้ช่วยด้วยครับ
กรองเบนซิน ใช้มานานล่ะยังครับ แล้วก็มีอาการสตาทยากบ้างไม๊ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
clickyu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 09:59:07 »

กรองเบนซิน ใช้มานานล่ะยังครับ แล้วก็มีอาการสตาทยากบ้างไม๊ครับ
 พึ่งเปลี่ยนได้ไม่นานครับ คือ มีอยู่วันนึงน้ำมันจะหมดแต่ผมดันลากเกีรย์ 1 ผอ 2 มันก็กระตุก และเครื่องมันก็มีอาการสะดุดเลย  สตาทง่ายครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 10:07:57 »

พึ่งเปลี่ยนได้ไม่นานครับ คือ มีอยู่วันนึงน้ำมันจะหมดแต่ผมดันลากเกีรย์ 1 ผอ 2 มันก็กระตุก และเครื่องมันก็มีอาการสะดุดเลย  สตาทง่ายครับ
ส่วนมากอาการมันเป็นหลังจากเปลี่ยนเกียร์แล้วรึเปล่าครับ ถ้าวิ่งยาวไปเรื่อยๆๆม่เป็น แต่ถ้มีการเปลี่ยนเกียร์ถึงเป็นรึเปล่าครับ ขยิบตา ขยิบตา

clickyu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 10:27:26 »

ส่วนมากอาการมันเป็นหลังจากเปลี่ยนเกียร์แล้วรึเปล่าครับ ถ้าวิ่งยาวไปเรื่อยๆๆม่เป็น แต่ถ้มีการเปลี่ยนเกียร์ถึงเป็นรึเปล่าครับ ขยิบตา ขยิบตา
ใช้เลยครับ พอวิ่งยาวไม่เป็นครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 10:37:13 »

ใช้เลยครับ พอวิ่งยาวไม่เป็นครับ
กลัวจะเป็นที่คลัส หวีคลัส เกียร์แถวๆนั้นอ่ะครับ ลองเช็ครอยรั่วซึมดูก่อนครับ

clickyu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 11:05:26 »

กลัวจะเป็นที่คลัส หวีคลัส เกียร์แถวๆนั้นอ่ะครับ ลองเช็ครอยรั่วซึมดูก่อนครับ
ครับ แต่คือ สมมุติ ผมขับมาเกีรย์ 2 แล้วชะลอ พอเหยียบคันเร่ง มันจะอื้อๆ คือเหยียบไม่ไป พอสักพักมันก็พุ่งพวดไปเลยแล้วกะตุกนิดนึงแล้วก็หาย  ยังเนียครับ
clickyu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 11:06:19 »

เหมือนกันเลยตอนนี้ ของผมก็เป็น เกียร์ 1 เร่งออกตัวแล้วดูทื่อๆ สักพัก พรวดพราดออกไปเลย(ทั้งเปิดแอร์ และไม่เปิด)
เลยสงสัย แต่ตั้งไฟจานจ่ายขึ้นดูลองวิ่งดูเป็นบ้าง...บางครั้ง แต่สงสัยว่ามันมาเป็นตอนอากาศร้อนๆนี่แหละ...เพราะสังเกตุดูเข็มวัดแว๊คฯไม่นิ่งเลยเวลาจอดติดไฟแดงนานเปิดแอร์ด้วย..เข็มสั่นจนตกใจบางครั้ง... ตกใจ
ว่าจะเล็งไปที่ชุดเกี่ยวกับเชื้อเพลิง แต่ยังไม่มีเวลาทำเลยครับ...
อาการเดียวกันเลยครับแก้หายแล้วช่วยบอกกันด้วยน่ะครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 12:02:18 »

ครับ แต่คือ สมมุติ ผมขับมาเกีรย์ 2 แล้วชะลอ พอเหยียบคันเร่ง มันจะอื้อๆ คือเหยียบไม่ไป พอสักพักมันก็พุ่งพวดไปเลยแล้วกะตุกนิดนึงแล้วก็หาย  ยังเนียครับ
   เหมือนระบบทางเดินน้ำมันตันมากกว่า อาการแบบนี้
ถ้าเหยียบยาวไปเลยไม่เป็น
    แต่ถ้าช้าๆ คลาน ถอนคันเร่งเหยียบใหม่มันจะเหมือน หมึง สักพัก แล้ว พุ่งไป
บางทีคลานๆ อยู่ ด้วยความเวช้าๆคงที่ พอปล่อยละเหยียบใหม่มันสะอึก ใช่ไหม
    อาการเหมือน หัวฉีดตัน ทางเดินน้ำมันตันอ่ะ คันเก่าเคยเป็น ถอดล้างดูก่อนสิ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 14:31:23 »

เหมือนระบบทางเดินน้ำมันตันมากกว่า อาการแบบนี้
ถ้าเหยียบยาวไปเลยไม่เป็น
    แต่ถ้าช้าๆ คลาน ถอนคันเร่งเหยียบใหม่มันจะเหมือน หมึง สักพัก แล้ว พุ่งไป
บางทีคลานๆ อยู่ ด้วยความเวช้าๆคงที่ พอปล่อยละเหยียบใหม่มันสะอึก ใช่ไหม
    อาการเหมือน หัวฉีดตัน ทางเดินน้ำมันตันอ่ะ คันเก่าเคยเป็น ถอดล้างดูก่อนสิ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ยิ้มกว้างๆ
แม่นแล้ว...จอดติดไฟแดงพอจะไป ตื้อๆสักพัก ประมาณ1-2 วิฯ ทีนี้ พรวดพราดออกไปเลยแหละ...แต่ถ้าวิ่งอยู่ไม่ชัดเจนเท่าไหร่
แต่ยังไม่มีเวลาทำเลย  ยิ้มเท่ห์

clickyu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 20:08:28 »

ครับอาการนี้เดียวผมจะลองแก้ดูตามนี้ครับ
clickyu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 18:02:06 »

ครับอาการนี้เดียวผมจะลองแก้ดูตามนี้ครับ
หายแล้วครับ ไปเปลี่ยน ปั๊มติ๊ก ของ skyline มาครับหายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2011, 18:09:43 โดย clickyu » บันทึกการเข้า
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 18:19:42 »

หายแล้วครับ ไปเปลี่ยน ปั๊มติ๊ก ของ skyline มาครับหายเลย
โอ้....ดีใจด้วยครับ...ผมยังไม่ได้ทำเลยยังไม่มีเวลามาก
ก็คิดจะไล่มันทั้งระบบ น้ำมันเชื้อเพลิงเลยแหละ.......... ยิ้ม จุมพิต

TOPGT10
เข้าวงการ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 09:47:30 »

ปั๊มติ๊ก ของ skyline  ราคาประมาณเท่าไรครับ  ฮืม ฮืม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 10:14:31 »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง ไอเราก็นึกว่าเกียร์พัง ที่แท้น้ำมันลงไม่ทัน

clickyu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 20:28:38 »

ปั๊มติ๊ก ของ skyline  ราคาประมาณเท่าไรครับ  ฮืม ฮืม
ผมได้ของเพื่อนมาครับ 500 บาท
clickyu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 20:29:14 »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง ไอเราก็นึกว่าเกียร์พัง ที่แท้น้ำมันลงไม่ทัน
มันเป็นไปได้หลายๆอย่างครับ 55
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 22:19:10 »

มันเป็นไปได้หลายๆอย่างครับ 55
ผมว่าเร็วนี้ก็จะเปลี่ยนเหมือนกันไอ้ปั้มติ๊กเนี่ย อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง บางทีอู้งานไม่ยอมทำงานซ่ะงั้น

patiwedh
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ทำไป ซ่อมไป กับ EK ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 22:28:40 »

-*- ปั้มติ้กนี่ตรงไหนคับ อายจัง ราคาประมาณเท่ารายอะ ร้องไห้

ชีวิตเปรียบดั่งสายน้ำที่ไม่มีวันไหลย้อนกลับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,90940.0.html
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 22:33:28 »

-*- ปั้มติ้กนี่ตรงไหนคับ อายจัง ราคาประมาณเท่ารายอะ ร้องไห้
ใต้เบาะคนนั่งในถังน้ำมันครับ ราคาไม่เกินพัน ยิ้มเท่ห์

patiwedh
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ทำไป ซ่อมไป กับ EK ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 22:56:40 »

-*- นึกว่าแถวห้องเครื่อง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้างั้นคงเปลี่ยนเองไม่ได้ละมั้งเนี่ย

ไม่เกินพัน มือ1 หรือ 2 ครับ ถ้า 1 จัดเลย ยิ้มกว้างๆ

ชีวิตเปรียบดั่งสายน้ำที่ไม่มีวันไหลย้อนกลับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,90940.0.html
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 22:58:18 »

-*- นึกว่าแถวห้องเครื่อง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้างั้นคงเปลี่ยนเองไม่ได้ละมั้งเนี่ย

ไม่เกินพัน มือ1 หรือ 2 ครับ ถ้า 1 จัดเลย ยิ้มกว้างๆ
ไม่เกิน1 ของเก่า ยุ่นครับ เปลี่ยนเองก็ได้ไม่ยาก เดี๋ยวถ้าได้เปลี่ยนจะถ่ายรูปให้ดู
 มือ1รู้สึกมาทั้งยวง เกือบๆหมื่น ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เครื่องสะดุดครับ